[Funland] Ghét cách làm việc của Showroom Toy

Hợp đồng e vứt ở nhà khác chứ ko có cầm theo người. Chứ ko e post lên từ chiều để các cụ soi rồi. Vấn đề ko phải việc đòi tiền cọc mà e ko thích kiểu bắt ép k/h khi có sự cố phát sinh khách quan. Có 10tr, ko trả thì thôi. Nhưng nếu họ gài gắm ngay từ đầu thì đó là kiểu làm ăn ko minh bạch. Như e trình bày, đây là tăng 10tr, chứ nếu tăng 100tr mà vẫn bắt k/h theo hoặc mất cọc thì có phải là mất uy tín ko?
Giờ em nói thế này này. Cụ chủ kinh doanh chuyên nghiệp tự dưng có 1 ông khách hàng khơi khơi bóc phốt mà không đưa ra được bất cứ bằng chứng nào.
Cụ bảo mọi người tin cụ hay tin ông khách hàng kia?

Hồi xưa bên 2014, tụi em chơi bên otosaigon còn phải đóng cửa 1 thời gian vì diễn đàn đăng tin bóc phốt 1 cái gara không đúng sự thật kìa. Bị kiện ngược lại.
Nên em nghĩ ai đó báo cáo chủ đề này là bị xoá ngay. Vì thông tin của cụ không xác thực.

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Hơ hơ, cụ nói ẩu rồi.
Toy nó ký hợp đồng nhà buôn với đại lý. Mua đứt bán đoạn.
Nhưng chính sâch của toy từ hơn 25 năm nay là đại lý và nhân viên đại lý (bán hàng, dịch vụ, phụ tùng, cs...) chính là khuôn mặt cùa hãng vì khách hàng chỉ tiếp xúc với họ chứ không trực tiếp với hãng.

Nó vẫn có cả hotline để nghe khách hàng chửi và cả quỹ good will tài trợ cho khách hàng trong trường hợp thiệt hại khó phân định quá.

Nếu cụ chủ đúng. Em chỉ cụ chủ khiếu nại từ trên xuống dưới.
Nhưng quan trọng là cụ chủ phải đúng đã.
Vâng, trc tiên là e cảm ơn cụ!
Còn lại thì e nhận ra bài học về cách làm ăn và mua bán hiện tại cứ có cháo múc ra thì tiền hãy trao. Tính ra bài học này dù có giá 10tr cũng quá rẻ rồi =))
Nói để các cụ nào cứ thắc mắc sao em KDCN mà lại sơ sểnh vụ hợp đồng thế. Phương châm kinh doanh của e là sự hài lòng của k/h. Nên nếu khách hàng ko có yêu cầu gì quá đáng, e luôn luôn nhường và ưu tiên cho k/h. Vậy nên e cũng nghĩ ông khác cũng tương tự.
Làm ăn mà cứ chăm chăm thu tiền thì e đánh giá là ăn xổi!

Chỉnh sửa cuối:

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Giờ em nói thế này này. Cụ chủ kinh doanh chuyên nghiệp tự dưng có 1 ông khách hàng khơi khơi bóc phốt mà không đưa ra được bất cứ bằng chứng nào.
Cụ bảo mọi người tin cụ hay tin ông khách hàng kia?

Hồi xưa bên 2014, tụi em chơi bên otosaigon còn phải đóng cửa 1 thời gian vì diễn đàn đăng tin bóc phốt 1 cái gara không đúng sự thật kìa. Bị kiện ngược lại.
Nên em nghĩ ai đó báo cáo chủ đề này là bị xoá ngay. Vì thông tin của cụ không xác thực.
Có gì mà ko xác thực nhỉ? Thông báo tăng giá thì đã có. Mà cái hợp đồng e chưa cầm ở đây thì e chưa post thôi. Mà cái hợp đồng đó kể ra cũng buồn cười lắm cụ. Tiền cọc thì e chuyển 10tr nhưng showroom lại ghi thông tin là e cọc 20tr cơ =)). Lúc đó vẫn tính là lấy xe nên e cũng lười ko bảo nó làm lại. Giờ mà nó trả lại cọc, ko khéo nó trả e 20 củ thì e mời các cụ đi nhậu tẹt ga luôn =))

Có gì mà ko xác thực nhỉ? Thông báo tăng giá thì đã có. Mà cái hợp đồng e chưa cầm ở đây thì e chưa post thôi. Mà cái hợp đồng đó kể ra cũng buồn cười lắm cụ. Tiền cọc thì e chuyển 10tr nhưng showroom lại ghi thông tin là e cọc 20tr cơ =)). Lúc đó vẫn tính là lấy xe nên e cũng lười ko bảo nó làm lại. Giờ mà nó trả lại cọc, ko khéo nó trả e 20 củ thì e mời các cụ đi nhậu tẹt ga luôn =))
Trời, cụ càng kể làm em càng không tin.
Thằng nào viết phiếu thu và hợp đồng cho cụ kí thế đền vỡ mặt.

Cụ nhờ ai đó ở nhà chụp ảnh lên đi.

Chứ không khác gì em cứ khơi khơi bảo cụ bán hàng giả. Mà bằng chứng thì em chả có gì. Ngoài câu chuyện em tự viết ra.

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh
Hợp đồng e vứt ở nhà khác chứ ko có cầm theo người. Chứ ko e post lên từ chiều để các cụ soi rồi. Vấn đề ko phải việc đòi tiền cọc mà e ko thích kiểu bắt ép k/h khi có sự cố phát sinh khách quan. Có 10tr, ko trả thì thôi. Nhưng nếu họ gài gắm ngay từ đầu thì đó là kiểu làm ăn ko minh bạch. Như e trình bày, đây là tăng 10tr, chứ nếu tăng 100tr mà vẫn bắt k/h theo hoặc mất cọc thì có phải là mất uy tín ko?
em ví dụ giả sử tăng 100tr thật. Và mỗi đại lý 100 KH đòi lại cọc k mua xe nữa. Vậy vốn nhập 100 xe đó bác bảo đại lý làm thế nào cho hợp lý trong thời gian đợi bán xe thu hồi tiền ?
Thế nên trong trường hợp này đại lý đã làm hoàn toàn đúng hợp đồng, Bác k thể trách đại lý mất uy tín được mà nên xử lý theo hướng " tình cảm " thì hiệu quả hơn

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Trời, cụ càng kể làm em càng không tin.
Thằng nào viết phiếu thu và hợp đồng cho cụ kí thế đền vỡ mặt.

Cụ nhờ ai đó ở nhà chụp ảnh lên đi.

Chứ không khác gì em cứ khơi khơi bảo cụ bán hàng giả. Mà bằng chứng thì em chả có gì. Ngoài câu chuyện em tự viết ra.
Cụ chờ mai e chụp cho nhé. Chứ e buôn bán hơi bị dễ luôn. Xởi lởi trời cho mà cụ. Thế nên e nghĩ với 1 showroom oto to nhất nhì Hn này thì có 10tr khác quái gì tiền lẻ. Nãy bực mình thì e nói hơi quá chứ giờ e vui vẻ cũng thấy bình thường. Tư duy kinh doanh ở Vn nó buồn cười thật. Nên e mới thiện cảm với bên Vinfast. Cọc mua xe mà tới khi ra mắt ko thích thì xin hoàn lại vô tư. Làm khó gì k/h mấy đồng lẻ cho mất thời gian

myob

Xe tăng
Hơ hơ, cụ nói ẩu rồi.
Toy nó ký hợp đồng nhà buôn với đại lý. Mua đứt bán đoạn.
Nhưng chính sâch của toy từ hơn 25 năm nay là đại lý và nhân viên đại lý (bán hàng, dịch vụ, phụ tùng, cs...) chính là khuôn mặt cùa hãng vì khách hàng chỉ tiếp xúc với họ chứ không trực tiếp với hãng.

Nó vẫn có cả hotline để nghe khách hàng chửi và cả quỹ good will tài trợ cho khách hàng trong trường hợp thiệt hại khó phân định quá.

Nếu cụ chủ đúng. Em chỉ cụ chủ khiếu nại từ trên xuống dưới.
Nhưng quan trọng là cụ chủ phải đúng đã.
Nó là luôn như vậy nhưng “ trên giấy” thôi cụ ạ…là một Cty sx ra sp để bán thì việc toy có các đại lý càng nhiều thì sl xe bán ra càng nhiều, lượng hàng áp cho các đại lý sẽ tăng lên. Thế nên có rất nhiều va chạm giữa khách hàng và đại lý mà ngay cả kiện tụng thì Toy Việt nam cũng đứng ngoài cuộc.

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
em ví dụ giả sử tăng 100tr thật. Và mỗi đại lý 100 KH đòi lại cọc k mua xe nữa. Vậy vốn nhập 100 xe đó bác bảo đại lý làm thế nào cho hợp lý trong thời gian đợi bán xe thu hồi tiền ?
Thế nên trong trường hợp này đại lý đã làm hoàn toàn đúng hợp đồng, Bác k thể trách đại lý mất uy tín được mà nên xử lý theo hướng " tình cảm " thì hiệu quả hơn
Vâng. Thôi thì e cũng mong giải quyết "tình cảm". e cũng hết bực rồi chứ nếu phân tích ra thì lại thành tranh luận =)). Mà nếu nó xảy ra thật thì e nghĩ ông nào ép k/h vậy đảm bảo sập tiệm. Coi như bị lừa 100tr thôi chứ biết làm sao

Lỗi hãng bắt tmv đền.
Lỗi đại lý đặt hàng ảo để sếp lot thì bắt đại lý đền.
Lỗi khách hàng không chịu thực hiện hợp đồng thì bắt khách hàng đền cọc.

Sai đâu xử đó, không có vùng cấm..

He he. Mà em nói thật toy nó mua bán 27 năm nay rồi. Trải qua bao nhiêu mùa giá lên, giá xuống. Hợp lý để khách hàng hài lòng thôi.

Nó là luôn như vậy nhưng “ trên giấy” thôi cụ ạ…là một Cty sx ra sp để bán thì việc toy có các đại lý càng nhiều thì sl xe bán ra càng nhiều, lượng hàng áp cho các đại lý sẽ tăng lên. Thế nên có rất nhiều va chạm giữa khách hàng và đại lý mà ngay cả kiện tụng thì Toy Việt nam cũng đứng ngoài cuộc.
Cụ vẫn phán ẩu.
Khách hàng và đại lý không vừa ý nhau thì vẫn phải tìm hiểu do lỗi bên nào.
Lỗi sản phẩm thì chả nhẽ hãng nó trốn được.

Ông đại lý làm láo thì cụ kêu thì hãng nó cũng sẽ giúp cụ nói đại lý. Vì đại lý còn thi đua, còn kí hợp đồng 3 năm, còn quan hệ phân xe với hãng. Nên cũng chẳng làm quá đâu.

Cuối cùng là lỗi của khách hàng và lỗi không phân đinh được mới là khó.
Em kể vụ camry mùi thối từ hồi 2008. Kiênn tụng ầm ĩ đấy. Có cụ muoibaconcho tường thuật trực tiếp ở OF. Rồi cũng xử xong.

0962226789

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy nó đẹp nên chờ thôi, mua tạm con xe khác đi rồi =))
Hợp đồng cọc thì nó ghi là giá tạm tính vì em còn đc giảm thêm so với giá niêm yết nữa cơ. tới lúc giao xe thì là giá chính thức. Tuy nhiên giờ là giá niêm yết tăng thêm 10tr nữa. Ví dụ như con này e đặt là 648, giờ nó sẽ tăng lên 658
Tăng giá thì liên quan gì đến các hợp đồng đã ký ? Cụ đã làm việc với sale chưa mà gọi hot show ? Sale bắt tăng giá thì vả vào mồm nó! Tao cọc theo hđ mày sai hợp đồng thì không bắt phạt là may !

myob

Xe tăng
Cụ vẫn phán ẩu.
Khách hàng và đại lý không vừa ý nhau thì vẫn phải tìm hiểu do lỗi bên nào.
Lỗi sản phẩm thì chả nhẽ hãng nó trốn được.

Ông đại lý làm láo thì cụ kêu thì hãng nó cũng sẽ giúp cụ nói đại lý. Vì đại lý còn thi đua, còn kí hợp đồng 3 năm, còn quan hệ phân xe với hãng. Nên cũng chẳng làm quá đâu.

Cuối cùng là lỗi của khách hàng và lỗi không phân đinh được mới là khó.
Em kể vụ camry mùi thối từ hồi 2008. Kiênn tụng ầm ĩ đấy. Có cụ muoibaconcho tường thuật trực tiếp ở OF. Rồi cũng xử xong.
Được vạ thì má đã sưng cụ ạ… mà không biết cái hợp đồng mua bán hay đặt cọc giữa đại lý và người mua chắc cũng theo tiêu chuẩn của Toy Việt Nam…? Còn chuyện lỗi sp thì đương nhiên toy Việt Nam! Phải có trách nhiệm sử lý rồi vì đấy là các đk hợp đồng giữa đại lý và đơn vị sx.

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Tăng giá thì liên quan gì đến các hợp đồng đã ký ? Cụ đã làm việc với sale chưa mà gọi hot show ? Sale bắt tăng giá thì vả vào mồm nó! Tao cọc theo hđ mày sai hợp đồng thì không bắt phạt là may !
E bảo sale thì cậu ta bảo hỏi lại sếp. Còn e hỏi thẻ xem thực hư chuyện hãng tăng giá đang bàn tán có chính xác ko thì họ xác nhận là có vụ đó. Chứ làm sao sale nó dám tự ý tăng, chỉ có mời mua kèm lạc lúc báo nhận xe thôi.

Mandalord

Xe điện
Thôi chém gió gì nữa các cụ, giờ ngồi chờ chủ thớt post hợp đồng lên. Hết mai mà không có gì thì xóa thớt.

Hieumos

Xe container
Vâng, trc tiên là e cảm ơn cụ!
Còn lại thì e nhận ra bài học về cách làm ăn và mua bán hiện tại cứ có cháo múc ra thì tiền hãy trao. Tính ra bài học này dù có giá 10tr cũng quá rẻ rồi =))
Nói để các cụ nào cứ thắc mắc sao em KDCN mà lại sơ sểnh vụ hợp đồng thế. Phương châm kinh doanh của e là sự hài lòng của k/h. Nên nếu khách hàng ko có yêu cầu gì quá đáng, e luôn luôn nhường và ưu tiên cho k/h. Vậy nên e cũng nghĩ ông khác cũng tương tự.
Làm ăn mà cứ chăm chăm thu tiền thì e đánh giá là ăn xổi!
Tư duy của cụ là kinh doanh nhỏ lẻ, cá nhân mình cụ quyết được.

Kinh doanh lớn phải tuân theo hợp đồng, theo quy trình xử lý tranh chấp. Không thể áp dụng tư duy kinh doanh nhỏ lẻ được.

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Tư duy của cụ là kinh doanh nhỏ lẻ, cá nhân mình cụ quyết được.

Kinh doanh lớn phải tuân theo hợp đồng, theo quy trình xử lý tranh chấp. Không thể áp dụng tư duy kinh doanh nhỏ lẻ được.
Tư duy của lãnh đạo sẽ ảnh hưởng tới cách làm việc của nv cụ ơi. E rất thích dv cskh của Tgdd, Vin…Bên e vừa vừa thôi, độc quyền phân phối khoá thông minh thương hiệu Lockin - 1 nhánh sp của Xiaomi tại VN. Trụ sở ở Hn và chi nhánh ở 4 tỉnh: hải dương - hải phòng - Đà Nẵng - SG. Bên e luôn ưu tiên xử lý để k/h hài lòng nếu phát sinh sự cố ngoài ý muốn

Chỉnh sửa cuối:

frizrenault

Xe máy
Nếu mà hãng ko có vụ tăng giá mà e huỷ cọc thì hãng nó ko hoàn tiền e còn hiểu đc và chấp nhận. Đằng này là hãng tăng giá. Vậy thì họ phải cho khách hàng có quyền lựa chọn theo hoặc ko. Đằng này là bắt ép phải theo thì mới có chuyện mà nói chứ cụ :D
Nếu có chữ dự kiến là cụ không bắt vạ rút cọc được rồi :))

minhhai985

Xe lăn
hóa ra là cụ chốt giá dự kiến :D

Xperia ZZ

Xe tăng
Túm lại cụ chủ show mịa cái HĐ đặt cọc lên đây là rõ hết, nói miết dông dài qá rồi cũng ko biết ai đúng ai sai ...

Em lôi topic cũ lên

Hợp đồng sếp lot của khách ở Toyota vũng tàu.
Hợp đồng lởm quá mấy ông toy ơi.