Gentra X - nơi gặp gỡ chia sẻ !

meocon07

Xe hơi
Các bác cho em hỏi về lọc điều hòa Gentra X. Do hôm nay rảnh nên tính tháo lọc điều hòa ra xem sạch hay bẩn, em làm theo hướng dẫn gentra X (sánh tiếng Hàn) và Che AVEO. Khi mở khay đựng đồ phía trước ghế trước bên phải, tìm mãi không thấy cái lọc điều hòa đâu...

Em nghi là hệ thống điều hòa lấy khí qua bầu lọc khí cho động cơ (dùng chung một lọc) vì khi chuyển từ chế độ tuần hoàn khí bên trong qua chế độ lấy khí ngoài thì ngay lập tức ngửi thấy mùi xăng nhưng sau chục giây thì hết mùi. Tuy nhiên, em chưa mở cái lọc gió động cơ để kiểm chứng.

Các bác đã từng vệ sinh lọc gió điều hòa cho em xin ý kiến với.

meocon07

Xe hơi
Thanks bác thegioxe, em hỏi cái lọc khí điều hòa bác ơi.

Micar

Xe tải
Các bác cho em hỏi về lọc điều hòa Gentra X. Do hôm nay rảnh nên tính tháo lọc điều hòa ra xem sạch hay bẩn, em làm theo hướng dẫn gentra X (sánh tiếng Hàn) và Che AVEO. Khi mở khay đựng đồ phía trước ghế trước bên phải, tìm mãi không thấy cái lọc điều hòa đâu...

Em nghi là hệ thống điều hòa lấy khí qua bầu lọc khí cho động cơ (dùng chung một lọc) vì khi chuyển từ chế độ tuần hoàn khí bên trong qua chế độ lấy khí ngoài thì ngay lập tức ngửi thấy mùi xăng nhưng sau chục giây thì hết mùi. Tuy nhiên, em chưa mở cái lọc gió động cơ để kiểm chứng.

Các bác đã từng vệ sinh lọc gió điều hòa cho em xin ý kiến với.
Dòng Gen nhập đích thị không có lọc gió điều hoà. Thế mới bực chứ. Chắc bên Hàn đường sạch, không cần lọc như VN mình?
Có hôm em tháo các thể loại ra, không thấy lọc đâu. Mang xe ra nhà bác Vietvoiz, cũng tương tự. Khi bác mở khay đồ, thấy có một hộc nhựa chính diện (bên cạnh là cái hộc tròn tròn - quạt lấy gió đấy). Cái hộc này có cái khe đặt đứng, trên dưới đều có chốt nhựa. Được bịt kín, nhưng vẫn có rãnh để dễ rạch, tao khe đứng luồn lọc gió vào. Bác phải rạch cái khe này, rồi tìm mua lọc gió đúng kích cỡ cắm vào. Em biết thế, nhưng bận quá chưa đi tìm mua được. Cụ nào làm chuột bạch, report lại tý nhé.:x

meocon07

Xe hơi
Dòng Gen nhập đích thị không có lọc gió điều hoà. Thế mới bực chứ. Chắc bên Hàn đường sạch, không cần lọc như VN mình?
Có hôm em tháo các thể loại ra, không thấy lọc đâu. Mang xe ra nhà bác Vietvoiz, cũng tương tự. Khi bác mở khay đồ, thấy có một hộc nhựa chính diện (bên cạnh là cái hộc tròn tròn - quạt lấy gió đấy). Cái hộc này có cái khe đặt đứng, trên dưới đều có chốt nhựa. Được bịt kín, nhưng vẫn có rãnh để dễ rạch, tao khe đứng luồn lọc gió vào. Bác phải rạch cái khe này, rồi tìm mua lọc gió đúng kích cỡ cắm vào. Em biết thế, nhưng bận quá chưa đi tìm mua được. Cụ nào làm chuột bạch, report lại tý nhé.:x
Đúng như bác mô tả rồi đấy ạ. Hôm qua em đi kiểm tra ở Vidamco thì thấy nó dùng chung cái lọc với Gentra SX LD. Để gắn thì phải dùng dao rạch cái rãnh tạo sẵn trên cái hộc nhựa đó rồi nhét lọc điều hòa vào. Tuy nhiên, phải mua hoặc chế một cái chèn để giữ cái lọc này, cái chèn bằng nhựa thì vidamco không có nên em không mua lọc. Em tính khi nào rảnh chạy qua mua cái lọc, còn cái chèn thì tự chế được.

Để rảnh em làm rồi up lên cho các bác xem.

Chỉnh sửa cuối:

meocon07

Xe hơi
Hôm nay quyết định làm luôn, trưa chạy ra Vidamco SVH mua cái lọc điều hòa gentra SX giá 330k, cái mua rời tốt hơn cái theo xe Gentra SX. Để làm cần chuẩn bị những thứ sau (băng keo bản càng to càng tốt, không cần keo 502 như trong hình)

Tháo cái khay đựng đồ ra nó trông như thế này, cái tròn tròn bên phải là quạt hút, cái vuông vuông bên trái là dàn lạnh.

Dùng dao rọc giấy cắt theo rãnh có sẵn trên hộp dàn lạnh, sau khi cắt trông như thế này, vùng màu sáng là dàn lạnh. Lưu ý, đừng để mấy cái vụn nhựa sau khi cắt rơi vào bên trong.

Do cái khe lọc thiết kế chuối quá nên khi cho cái lọc vào phải vặn nó như thế này

Cuối cùng thì cũng nhét vào được, khi lắp chú ý là cái mũi tên "up" để gắn đúng chiều nhé.

Đây là cái chốt tự chế từ miếng nhựa cắt ra. Phải có chốt nếu không nó cứ phập phồng đấy bác a.

Sau khi chốt nó lại thì như thế này.

Và cuối cùng lấy băng keo dán lại cho nó kín.

Sau khi dán băng keo xong, mở quạt xem thử, thấy lượng gió không giảm nhiều so với trước khi gắn lọc... Bây giờ ra đường bật gió ngoài thấy yên tâm quá. Sau việc này, em thấy say này mình tự làm vệ sinh dàn lạnh được rồi, tiết kiệm được mấy trăm đó.

xemoinhan

Xe hơi
*** Xin chào cả nhà Gentra X, em mới nhận 1 con màu ghi (xám lông chuột) tại Hà Nội cách đây 2 ngày. Tuy nhiên em ở Huế, nên phải lấy xe về rồi gửi vào Huế mà thôi. (Huế giờ mình là độc nhất, hehehe)

Options của xe là như thế này:
• Gương kính điện
• Ghế giả da
• Sấy ghế hàng ghế trước (nhưng khi bọc sàn thì em thấy chỉ có cable nối vào ghế lái thôi)
• Cửa sổ trời (cửa trần thì mở bằng cơm, cửa kính thì mở điện có 2 chế độ)
• Khóa cửa trung tâm
• Vô lăng điều chỉnh cao thấp (gật gù)
• Hộp số tự động 4 cấp.
• Bảng đồng hồ, anten kiểu thể thao
• Đèn pha cảm ứng chiếu sáng tự động, đèn sương mù
• Túi khí an toàn ghế lái, ghế Phụ
• Dây đai an toàn 3 điểm (trước, sau)
• Gạt nước mưa kính sau (có sấy kính)
• Ghế lái có điều khiển cao thấp (cái này hay đấy, nhiều xe ko có)
• Chống bó cứng phanh ABS
• Hệ thống CD, radio, MP3, AUX, USB
• Vành đúc hợp kim nhôm, 15 inch
• Điều hoà cơm 2 chiều
• Đuôi gió, đèn gầm
Tay lái trợ lực điện
• Chìa khoá tích hợp điều khiển từ xa (1 chìa điều khiển đc, 1 chìa ko)
• Tựa đầu ghế sau
Gương tự cụp
• Gương hậu chống chói (chế độ day & night)
• Vô lăng tích hợp phím điều khiển âm thanh (bên trái)

*** Hiện nay giá cả rẻ nhất cũng ở mức 21,5 (bản chưa full hoàn toàn, ai có nhu cầu thì em sẽ nói cụ thể nó ko full ở chỗ nào). Đang có 1 em bán ở Đông Anh nhưng chưa phải làm full hoàn toàn (thiếu điều kiển trên tay lái và đầu CD thế hệ cũ) giá chỉ 21,1. Còn lại thì giá khoảng 21,5 đến 22. (tùy khả năng mặc cả)

*** Đánh giá ban đầu: nếu anh em thích đi xe có bên trong rộng rãi hơn, cảm giác xe ít đụng hàng, thích kiểu dáng thì nên lấy chiếc này. Nếu lựa chọn muốn options nhiều hơn thì KM 2010.

*** Các phụ kiện đã lắp thêm: vè che mưa, nẹp chân kính loại mạ crom nhập Hàn Quốc. Cảm biến lùi mết in Hồ Cẩm Đào. Còn lại đang định hỏi ý kiến cả nhà (em muốn nâng cấp chất lượng âm thanh, chỉ là loa và amplie thôi và nhờ các bác tư vấn) vì loa nghe ở mức trung bình khá, chưa phải là "đã cái lỗ tai". Xin hết !
Bác xem lại 3 chỗ em đánh dấu màu đỏ nhé em sợ rằng không có đâu, mà nó chỉ như thế này thôi:
- Gương chỉnh điện chứ không tự cụp (tự cụp là khi tắt máy nó tự cụp)
- Tay lái trợ lực dầu vì mở nắp capo thấy có chỗ đổ dầu tay lái và không thấy chức năng EPS

xemoinhan

Xe hơi
Sau 5000km sống chung với em nó thì đã bị bệnh như sau:
- Tự nhiên mất quạt gió số 1,2,3 riêng số 4 vẫn tốt. Ra ông thợ phán câu xanh rờn là "hỏng điện trở chia tốc độ quạt", không có mới để thay nên ông thợ đã đấu tắt con điện trở và quạt gió lại chạy như bình thường (không thể hiểu được nguyên lý kiểu gì mà đấu tắt vẫn chạy như bình thường cả 4 số). Tổng thiệt hại chỉ 50k.
- Sau khi ọp ẹp đường núi về thì trong xe có "mùi lạ khi bật điều hòa", không hiểu có phải bệnh giống như mấy loại xe có mùi trứng thối không, em đành phải chung sống với nó để theo dõi

- Tự nhiên mất quạt gió số 1,2,3 riêng số 4 vẫn tốt. Ra ông thợ phán câu xanh rờn là "hỏng điện trở chia tốc độ quạt", không có mới để thay nên ông thợ đã đấu tắt con điện trở và quạt gió lại chạy như bình thường (không thể hiểu được nguyên lý kiểu gì mà đấu tắt vẫn chạy như bình thường cả 4 số). Tổng thiệt hại chỉ 50k.
- Sau khi ọp ẹp đường núi về thì trong xe có "mùi lạ khi bật điều hòa", không hiểu có phải bệnh giống như mấy loại xe có mùi trứng thối không, em đành phải chung sống với nó để theo dõi
Bác kiểm tra kỹ, cần thì nhờ bác Hùng đặt hàng cho xịn bác ạ. Trộm vía xe em sau 13k km vẫn ngon lành cành đào, chưa hỏng hóc gì vặt cả.

meocon07

Xe hơi
Bác xemoi thử ra Vidamco xem sao, sau khi tham khảo một số thứ giữa hai dòng thì em thấy cái Gen X và Gentra SX trong nước dùng chung khá nhiều đồ đó, đặc biệt là hệ thống điều hòa y chang nhau.... khi mở nắp capo thì trông nhiều thứ giống nhau lắm trừ cái hộp số và cái máy thôi.

Còn mùi lạ trong xe thi bác thử kiểm tra xem cái chỗ lấy gió vào ở phí mép kính trước (nên mở nắp capo lên, nhìn qua mấy cái khe nhỏ) có cái gì ở đó không... tốt nhất bác đem ra cho thợ nó vệ sinh dàn lạnh vì nghi là có cái gì nó rớt vào hệ thống lấy khí rồi kẹt ở dàn lạnh nên khi bơm khí vào có mùi đó.

Chỉnh sửa cuối:

the hunter

Xe đạp
Cho em hoi co the mua gentra x tai ha noi o bac nao on nhat. Tks bros

pepsi

Xe đạp
Điều hòa xe có mùi lạ

Không sao đâu đem xe ra ngay bác Hồi điện lạnh ngay đầu nguyễn trường tộ cửa bắc hàn lại cục cảm biến nhiệt tốc độ gió là hết cả mùi và bật số 123 bình thường . Xe tôi cũng bị và sử lý rồi 45phut bác Hồi lấy 50.000vnd thôi . Chúc bác thành công

phunghung

Đi bộ
Nâng cấp loa cho xe GentraX

*** Tình hình là em quyết định nâng cấp loa của xe, nhưng lại đang lăn tăn 1 số thứ, nhờ các bác đã nâng cấp rồi hoặc có kinh nghiệm giúp em cái:

1. Chọn loa trước tính lấy cặp này: Rockford Fosgate T152C - Loa Full-range 133mm, công suất tối đa 120W
2. Về loa sau thì như thế này: Rockford Fosgate T1462C - Loa Full-range 4 x 6 inch, công suất tối đa 80W

- Em xem bên duylinh và thấy cũng hợp lý về loại loa, nhưng đang ko biết là cái head-unit (đầu MP3/CD) của GentraX công suất nó bao nhiêu ? Có cần trang bị thêm Amplifier hay ko ? Loa của GX theo ghi trong manual của nó chỉ có 45 Watts / speaker thôi và thật sự nghe thì chán lắm.

- Vấn đề vẫn đang được thắc mắc là GX có nên làm thêm cách âm không nhỉ ? Vì cảm nhận thật sự là cách âm của xe GX chưa đc tốt lắm.

Mong các bác góp ý ...

Chỉnh sửa cuối:

danhchan1999

Xe máy
Em gentra x của em bị bệnh thế này: Khi khật công tắc phun nước rửa kính sau thì nước không phun ra mà lại thấy tiếng phun nước phía trên góc trần phần ghế lái, mình nghi là bị rò dây dẫn nước, không biết phải đến đâu để kiểm tra các Bác nhỉ.

BlackGX

Xe máy
*** Tình hình là em quyết định nâng cấp loa của xe, nhưng lại đang lăn tăn 1 số thứ, nhờ các bác đã nâng cấp rồi hoặc có kinh nghiệm giúp em cái:

1. Chọn loa trước tính lấy cặp này: Rockford Fosgate T152C - Loa Full-range 133mm, công suất tối đa 120W
2. Về loa sau thì như thế này: Rockford Fosgate T1462C - Loa Full-range 4 x 6 inch, công suất tối đa 80W

- Em xem bên duylinh và thấy cũng hợp lý về loại loa, nhưng đang ko biết là cái head-unit (đầu MP3/CD) của GentraX công suất nó bao nhiêu ? Có cần trang bị thêm Amplifier hay ko ? Loa của GX theo ghi trong manual của nó chỉ có 45 Watts / speaker thôi và thật sự nghe thì chán lắm.

- Vấn đề vẫn đang được thắc mắc là GX có nên làm thêm cách âm không nhỉ ? Vì cảm nhận thật sự là cách âm của xe GX chưa đc tốt lắm.

Mong các bác góp ý ...
Cụ làm giống em đê (CD Alpine 9887 -> Amp Focal FP 2.75 -> Speaker Focal 165VR, cách âm cánh cửa Stp) :)

Còn về cấu hình cụ chọn em có mấy xu ý kiến thế này:

Loa trước nên chọn loại kích thước 6.5" (16cm), chỉ với kích thước này thì tiếng mới hay được, loa kích thước 13cm kiểu gì cũng không hay được.

Loa sau cụ chọn cái nào cũng được, không cần đắt tiền, nếu được thì chỉ chọn loa Trung trầm thôi, đừng dùng loa toàn dải vì sẽ làm trường âm trong xe mất tập trung.

Âm-ly là bắt buộc phải có nếu đã nâng cấp loa, nếu không thì phí tiền. Cái đầu CD đi theo xe, công suất thực bé tẹo, chỉ cỡ 5 - 7W thôi, tức là còn nhỏ hơn cái tivi ở nhà cụ (em tháo ra xem rồi, trông chán lắm). Với đống loa mà cụ đầu tư, nếu dùng đầu CD nghe sẽ không ra gì đâu, mở to một tí là đầu CD bị quá tải, méo tiếng, hại loa. Cụ cứ bảo ông nào lắp đặt, cho nghe thử có âm li và không có âm li là sẽ thấy ngay.

Cách âm lại càng phải làm, tuy nhiên, chỉ cần làm cách âm hay nói đúng hơn là triệt rung cho cánh cửa trước thôi, nên làm kỹ để cặp loa nó phát huy được hết cái hay, nếu làm không tốt thì nghe sẽ dở lắm.

Mà em quên chưa hỏi, cụ nghe nhạc gì? có thích nhạc uỳnh uỳnh không, vì nếu thích thì phương án lại khác nhé (phải có SUB).

Chúc cụ mau có bộ âm thanh mới, kẻo không sẽ mắc bệnh đau tai, nhức đầu vì nghe cái loa theo xe.

phunghung

Đi bộ
Âm thanh cho GentraX

Cảm ơn bác BlackGX, em cũng nghiên cứu cách làm của bác nhiều rồi, nhưng thực sự là ...

1. Em không muốn can thiệp chỉnh sửa vào xe, thấy bác khoét cửa loa mà em đau lòng lắm :P
2. Em tính đầu tư dần dần, chứ làm 1 lèo như bác thì ... ko theo nổi,
3. Loại nhạc em thích nghe thường là nhạc có bộ hơi và dây (sáo, kèn, violon, guita ...) và chủ yếu là nhạc hòa tấu hiện đại nên cần tiếng nghe trong trẻo vả rõ ràng.
4. Vấn đề công suất không phải là mục tiêu của em, vì xác định mình nghe trong xe đạt khoảng 150W là tối đa
5. Từ hồi post bài hỏi ý kiến, thì em cũng nghiên cứu và có ý thế này:

* Đầu tư bước 01:
Amplifier: Rockford Fosgate P400-4 (cho 4 loa)
Loa cánh trước: Rockford Fosgate P152 - Loa Full-range 133mm
Loa sau: Rockford Fosgate P1462 - Loa Full-range 4 x 6 inch

* Đầu tư bước 02:
Amplifier: Rockford Fosgate P300-1 (cho loa sub)
Subwoofer: Rockford Fosgate P1L-1X10 - Loa subwoofer 10 inch liền thùng

* Đầu tư bước 03: Nghĩ đến chuyện cách âm và thay cái head-unit

Mong các bác cho ý kiến ...

Nhân tiện luôn tay, xe của em hôm nó bị thằng xe máy đi ngược chiều nó dụng phải cái gương chiếu hậu bên lái, mặt kính bị vỡ rùi :-L Bác nào biết chỗ mua hàng chính hãng của loại xe này không ? (em thấy kính xịn của nó có dòng chữ hàn ở phía dưới). Vì em thay tạm kính vào dùng, nhìn kính đểu no ko đc sâu như cái trước, góc nhìn cũng hẹp hơn nữa, hic (nói chung là nhìn ngứa con mắt)

Chỉnh sửa cuối:

BlackGX

Xe máy
1. Em không muốn can thiệp chỉnh sửa vào xe, thấy bác khoét cửa loa mà em đau lòng lắm

- Em khoét ra để kéo loa ra hẳn ngoài, nhằm hạn chế bị cản bởi tap-pi. Với em nghe hay là tiêu chí hàng đầu, đục khoét không quan trọng. Nếu cụ không muốn khoét thì cũng OK mà. Em vẫn chân thành khuyên cụ nên chọn loa cánh trước nó to một tí, 5" thì cũng được nhưng 6" sẽ ngon hơn. Bên lắp đặt họ chỉ cần làm thêm bộ gá bằng gỗ là ngon choét. Cụ nghe nhạc hòa tấu, nhiều nhạc cụ hơi mà tiếng nó choang choang (vì loa bé) thì chán lắm.

2. Em tính đầu tư dần dần, chứ làm 1 lèo như bác thì ... ko theo nổi,
- Em cũng làm dần dần đấy cụ ạ, thấy phương án một của cụ cũng hòm hòm phết rồi còn gì.

3. Loại nhạc em thích nghe thường là nhạc có bộ hơi và dây (sáo, kèn, violon, guita ...) và chủ yếu là nhạc hòa tấu hiện đại nên cần tiếng nghe trong trẻo vả rõ ràng.

4. Vấn đề công suất không phải là mục tiêu của em, vì xác định mình nghe trong xe đạt khoảng 150W là tối đa

- Để đạt được công suất thực 150W của ampli sẽ là một vấn đề lớn lắm đấy cụ ạ. Ampli của em nó chỉ có 75W RMS (công suất thực), tuy nhiên đấy là nhà sản xuất họ nói thế, còn công suất dùng được của ampli còn nhỏ hơn nhiều (trong cái 75W tối đa đấy thì chắc chỉ còn 20% tương đương với 15 - 20W là còn đảm bảo độ méo thấp mà thôi.

- Em xem thấy cái loa cụ chọn (P152) độ nhạy có 87dB thôi, vì vậy sẽ khá ngốn ampli đấy.

5. Từ hồi post bài hỏi ý kiến, thì em cũng nghiên cứu và có ý thế này:

* Đầu tư bước 01:
Amplifier: Rockford Fosgate P400-4 (cho 4 loa)
Loa cánh trước: Rockford Fosgate P152 - Loa Full-range 133mm
Loa sau: Rockford Fosgate P1462 - Loa Full-range 4 x 6 inch

Bộ này là ngon rồi, nhưng nếu là em là em không lắp loa sau vôi, em dồn tiền làm cặp loa trước đẳng cấp hơn. Nghe sẽ ngon hơn

* Đầu tư bước 02:
Amplifier: Rockford Fosgate P300-1 (cho loa sub)
Subwoofer: Rockford Fosgate P1L-1X10 - Loa subwoofer 10 inch liền thùng

* Đầu tư bước 03: Nghĩ đến chuyện cách âm và thay cái head-unit
- Em không biết ý Cách âm của cụ là gì, nếu là cách âm toàn xe thì đúng là để cuối cùng. Còn cách âm cửa trước thì cần phải làm ngay nhé, vì nếu không loa kiểu gì cũng không hay được đâu. Mà làm cánh cửa thì cũng không có tốn tiến lắm đâu.

phunghung

Đi bộ
Cảm ơn bác BlackGX đã hết lòng tư vấn, thật ra em kết dòng T của Rockford kia, nhưng ko đủ tiền, hic.

1. Em đang cân nhắc vấn đề lựa chọn theo 2 cách đầu tư bước 1, không đủ kinh phí mua amplifier vì trong tay chỉ vọn vẹn chưa tới 10 củ. Cũng muốn thử nghiệm trước nên gác lại 1 chút: vẫn thay 2 cặp loa như trên, nhưng thay vì amplifier thì làm con Blaupunkt THB-210A nhét vào cốp sau để tăng cường thêm dải thấp ... đặng nghe bộ gõ cho chắc tiếng hơn, chấp nhận nghe bé bé vậy ...

2. Lý do chọn cái sub điện Blaupunkt THB-210A là ông bạn cũng muốn lắp cái này, lấy mình ra làm chuột bạch. Nếu good thì ông lắp sang xe ông í :)) Cũng muốn thử xem xe GentraX mà lắp sub vào thì nghe nó thế nào ... Tình hình T7-CN này em lắp vào, rồi sẽ báo cáo = hình ảnh sau.

3. Rằng thì là em ở Huế, thợ trong này thì nhìn ngán quá, không tin lắm nó có biết làm không nữa. Bác nào có kinh nghiệm đấu sub điện thì hướng dẫn sơ sơ cho em với. Thấy Blaupunkt THB-210A có 2 đường input (HI-Input và bên kia là 2 giắc hoa sen). Cái HI-Input thì em nghĩ là trích từ 2 loa trái và phải phía sau đấu vào, còn 2 giắc hoa sen input kia là từ head-unit nối xuống (nhưng head-unit ko có lỗ output hoa sen). Vậy theo bác nên chọn giải pháp nào đây ?

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com