Chi hội Garage nhà Civic, trao đổi kinh nghiệm sử dụng, mua bán và độ xe... Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Cu mua xe đời nào, 2tr là là tiền bảo dưỡng à?? Em đi civic 2008 5 năm, mỗi năm bảo dưỡng hết 10tr là cùng ko kể sơn sửa va chạm. Tuy nhiên cụ còn phải tính tổng các chi phí khác như:
Dky đường bộ, gửi xe, trông xe, rửa xe, bao hiểm thân vỏ nếu có, .... Xăng cứ tính 1.5-2k/km

shrek17

Xe đạp
Cu mua xe đời nào, 2tr là là tiền bảo dưỡng à?? Em đi civic 2008 5 năm, mỗi năm bảo dưỡng hết 10tr là cùng ko kể sơn sửa va chạm. Tuy nhiên cụ còn phải tính tổng các chi phí khác như:
Dky đường bộ, gửi xe, trông xe, rửa xe, bao hiểm thân vỏ nếu có, .... Xăng cứ tính 1.5-2k/km
Vâng, cảm ơn cụ đã chia sẻ, em dự tính 2tr/tháng tất tần tật đấy ạ. Chủ yếu là xăng và bảo dưỡng thôi ạ. Các khoản còn lại em sân si được. Em định lấy đời 2007-2008 cụ à.

yamato

Xe hơi
Em nghĩ còn tùy vào quãng đường và tình trạng giao thông trên tuyến đường cụ đi ạ. Và cụ có phải thuê chỗ để xe không.
Như em đi làm hàng ngày và đưa đón con đi học, mỗi ngày khoảng 10km, đường đi không tắc vì em ở tỉnh lẻ, tính ra tiền xăng mỗi tháng không hết 1tr. Em thường cứ hai tuần đổ xăng một lần, mặc dù lúc đó trong bình vẫn còn nhiều xăng. Với giá xăng hiện tại, mỗi lần đổ em chỉ đổ 350k - 450k là đầy bình A95.
Bảo dưỡng thì tùy cụ ạ, nếu chỉ kiểm tra định kỳ và thay dầu mỡ thông thường thì không sao, nhưng nếu đúng kỳ bảo dưỡng đó mà phải thay món gì đó lớn chút là tốn nhiều. Em thì không tính tiền bảo dưỡng, mà thường tiết kiệm một khoản dự phòng, khi cần bảo dưỡng hay thay thế phụ tùng thì mới dùng đến, chỉ tiền xăng là chi thường xuyên như trên thôi ạ. Do em ở tỉnh lẻ, đất rộng nên em sắm luôn bộ đồ rửa xe, cuối tuần tự rửa, ngày thường nếu trời mưa, đi về thì xịt qua tí.
Em đang đi Civic 1.8MT đời 2009, xe cũng lành, ăn xăng cũng ít thôi, với giá xăng hiện nay và lại đi ít như em thì em cũng không cần suy nghĩ gì. Em thấy chọn Civic là hợp lý. Civic 1.8MT cũ giờ giá tương đương vios cùng đời nhưng đi thích hơn, đẳng cấp hơn. Xăng ăn hơn vios chút, nhưng không đáng kể. Cụ mà lấy 2.0AT thì lại ngon hơn nữa.

Chỉnh sửa cuối:

shrek17

Xe đạp
Em nghĩ còn tùy vào quãng đường và tình trạng giao thông trên tuyến đường cụ đi ạ. Và cụ có phải thuê chỗ để xe không.
Như em đi làm hàng ngày và đưa đón con đi học, mỗi ngày khoảng 10km, đường đi không tắc vì em ở tỉnh lẻ, tính ra tiền xăng mỗi tháng không hết 1tr. Em thường cứ hai tuần đổ xăng một lần, mặc dù lúc đó trong bình vẫn còn nhiều xăng. Với giá xăng hiện tại, mỗi lần đổ em chỉ đổ 350k - 450k là đầy bình A95.
Bảo dưỡng thì tùy cụ ạ, nếu chỉ kiểm tra định kỳ và thay dầu mỡ thông thường thì không sao, nhưng nếu đúng kỳ bảo dưỡng đó mà phải thay món gì đó lớn chút là tốn nhiều. Em thì không tính tiền bảo dưỡng, mà thường tiết kiệm một khoản dự phòng, khi cần bảo dưỡng hay thay thế phụ tùng thì mới dùng đến, chỉ tiền xăng là chi thường xuyên như trên thôi ạ. Do em ở tỉnh lẻ, đất rộng nên em sắm luôn bộ đồ rửa xe, cuối tuần tự rửa, ngày thường nếu trời mưa, đi về thì xịt qua tí.
Em đang đi Civic 1.8MT đời 2009, xe cũng lành, ăn xăng cũng ít thôi, với giá xăng hiện nay và lại đi ít như em thì em cũng không cần suy nghĩ gì. Em thấy chọn Civic là hợp lý. Civic 1.8MT cũ giờ giá tương đương vios cùng đời nhưng đi thích hơn, đẳng cấp hơn. Xăng ăn hơn vios chút, nhưng không đáng kể. Cụ mà lấy 2.0AT thì lại ngon hơn nữa.
Vâng em cảm ơn cụ. Nhà em ở ngoại thành nên không lo về bến bãi. Em đi làm thì đi đường vành đai 3 ạ. Em cũng giống cụ dự tính dành 1 khoản riêng khoảng 2tr chỉ để nuôi xe thôi đấy ạ. 2tr/tháng, 24/năm chắc đủ các cụ mợ nhỉ?

congacha

Xe điện
bên trong rồi lại bên ngoài... thò thụt đến khổ
Website
www.facebook.com
Vâng em cảm ơn cụ. Nhà em ở ngoại thành nên không lo về bến bãi. Em đi làm thì đi đường vành đai 3 ạ. Em cũng giống cụ dự tính dành 1 khoản riêng khoảng 2tr chỉ để nuôi xe thôi đấy ạ. 2tr/tháng, 24/năm chắc đủ các cụ mợ nhỉ?
Gấp 3 lần số đấy hẵng mua. 2 củ chả đủ tiền xăng tính gì thứ khác

yamato

Xe hơi
Gấp 3 lần số đấy hẵng mua. 2 củ chả đủ tiền xăng tính gì thứ khác
Em nghĩ cũng tùy nhu cầu mỗi người thôi ạ, chứ ít đi mà có 2tr đổ xăng hàng tháng là nhiều rồi. Còn sửa chữa bảo dưỡng thì tính riêng, hỏng đâu thay đó, định kỳ bảo dưỡng, những khoản này thì lập quỹ dự phòng thôi, vì nó không phát sinh hỏng thường xuyên.

Chỉnh sửa cuối:

congacha

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em nghĩ cũng tùy nhu cầu mỗi người thôi ạ, chứ ít đi mà có 2tr đổ xăng hàng tháng là nhiều rồi. Còn sửa chữa bảo dưỡng thì tính riêng, hỏng đâu thay đó, định kỳ bảo dưỡng, những khoản này thì lập quỹ dự phòng thôi, vì nó không phát sinh hỏng thường xuyên.
Người ta hỏi 1 đằng cụ tư vấn 1 nẻo. Cụ tính thế nào để mỗi ngày đi 30km đường HN mà 1 tháng đổ 2 triệu tiền xăng là nhiều rồi?
Em khẳng định luôn là tối đa 24 triệu/năm bao gồm tuốt tuồn tuột là ko thể đủ cho bất kỳ cái ô tô nào mỗi ngày di chuyển 30km.
Cụ đừng tư vấn linh tinh

yamato

Xe hơi
Người ta hỏi 1 đằng cụ tư vấn 1 nẻo. Cụ tính thế nào để mỗi ngày đi 30km đường HN mà 1 tháng đổ 2 triệu tiền xăng là nhiều rồi?
Em khẳng định luôn là tối đa 24 triệu/năm bao gồm tuốt tuồn tuột là ko thể đủ cho bất kỳ cái ô tô nào mỗi ngày di chuyển 30km.
Cụ đừng tư vấn linh tinh
Ồ em sai, thank cụ phát đã, comment của cụ làm em phải đọc lại câu hỏi của cụ shrek17 và mới thấy mình sai. Quả thật em đọc lướt nên không để ý con số 30km/ngày của cụ ấy, vì vậy nên em mới lấy ví dụ trường hợp của em, mỗi ngày ~10km đường tỉnh lẻ, tháng gần 1tr tiền xăng. Chứ nếu 30km thì chưa nói đường HN thì xăng đã hơn 2tr thật. Và cũng vì không nhìn quả 30km/ngày này mà khi thấy cụ nói 2tr xăng/tháng không đủ thì em mới nói là còn tùy đi ít hay nhiều.

hôm nay vưa ra khỏi nhà thế là bị 1 phát rách toạc, thế là phải thay lốp dự phòng, cụ nào có thừa quả nào thì để lại cho E nhé để E làm dự phòng ( 0909927799 )

shrek17

Xe đạp
Cụ đừng tư vấn linh tinh
Em cảm ơn cụ. Em chưa đi xe bao giờ nên chưa biết tính toán thế nào. Cụ có thể tính sơ sơ giúp em, như trường hợp của em như thế thì ngân sách khoảng bao nhiêu ạ?

congacha

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em cảm ơn cụ. Em chưa đi xe bao giờ nên chưa biết tính toán thế nào. Cụ có thể tính sơ sơ giúp em, như trường hợp của em như thế thì ngân sách khoảng bao nhiêu ạ?
Em đã trả lời cho cụ là gấp 3 lần rồi còn gì. Ko phải sơ sơ đâu, mà chắc chắn phải bằng đấy mới nên mua xe nhé, nhất là những xe đã trên 8 tuổi

shrek17

Xe đạp
Em đã trả lời cho cụ là gấp 3 lần rồi còn gì. Ko phải sơ sơ đâu, mà chắc chắn phải bằng đấy mới nên mua xe nhé, nhất là những xe đã trên 8 tuổi
Cảm ơn cụ Chánh tổng. Em hỏi thêm tí nữa, đấy là chi phí cho civic, nếu em mua như morning hay getz thì chi phí có giảm đi không ạ, và giảm được khoảng bao nhiêu ạ?

duytranvt

Xe đạp
Chào các cụ các mợ,
Số là được ông bà hỗ trợ cho em lên bốn bánh, em lượn ra lượn vào otofun suốt. Tiền mua xe thì có rồi, nhưng tiền nuôi xe thì phải tự lo. Em nhìn civic thấy yêu em nó từ cái nhìn đầu tiên, mặc dù chưa hiểu nhiều về xe cộ lắm. Em muốn nhờ các cụ mợ đã, đang chạy civic tư vấn giúp em một điều, để em có thêm niềm tin đưa em nó ra phường ký giấy ạ. Liệu mỗi tháng em dự tính dành ra 1,5 - 2tr để cho em nó thì có nuôi được không ạ? Em mua xe đi làm hàng ngày 30km, và không có ý định đổi xe khác trừ khi em nó bỏ em trước.
Cảm ơn các cụ, các mợ nhiều!
Theo e thì k ổn ạ. Với tầm đó cụ chỉ đủ đổ xăng vs rửa xe,còn vụ hao mòn lốp, dầu, lọc dầu, phí đường bộ,.... nữa. Rồi thì hỏng hóc vặt, cái này tuỳ xe, chưa tính va quyệt xước sát. Như e chạy KIA spectra trung bình cũng phải tầm 3 - 4 củ 1 tháng tổng chi phí vs giá xăng hiện nay (e chạy khoảng 2k/1tháng) mà đồ e này cũng tương đối rẻ và cũng k hay hỏng lắm. Tiện thể các cụ cho e hỏi civic 2.0 2008 giá tầm nào là ok ạ, tháng này e xúc để chém vs các cụ cho vui

vuthangvp

Đi bộ
E cũng yêu civic.lên of hóng civic suốt.đang phấn đấu giữa năm rước đc 1 e 1.8 at đời khoảng 2008 về để chém cùng các bác cho nó sướng.các cụ nào có civic 1.8 2008 có kế hoạch nâng đời tầm thời gian đó ới e cái nhé.

Thao My Thao

Xe đạp
Nói chung e chạy civic 2008 at được hơn 10 vạn rồi. Tất cả mọi thứ đều rất tốt, có mỗi mấy tháng nay xe e bị chết mobin đi chậm 3-5 km và lúc dừng đèn đỏ nó cứ giật nấc và rùng mình, e thay 2 quả mobin đánh lửa đi được 2 tháng( e thay 2 quả hàng ngoài vì hàng hãng đắt quá). Giờ đi nó lại bị hiện tượng trên, e lăn tăn quá k biết thay nốt 2 quả hàng ngoài hay vào hãng thay. Mà bệnh chết mobin honda long biên k phát hiện ra được mà e phải nhờ thợ ngoài! Htrc đã thay chân đỡ máy mất hơn 4tr rồi! Đau buồn quá các bác ạ, e đang cố đi vì nó rùng chưa phải cấp độ mạnh, chỉ rùng nhiều lúc mới đi còn đi nóng máy thì đỡ hơn nhiều. Có ai bị như e k?

honda_city

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi V2 của em chạy đường dài bị hiện tượng mất lạnh, em mờ nắp capo kiểm tra thì thấy đóng tuyết ống dẫn gas gần dàn lạnh và nếu dừng 1 lúc đi tiếp thì lại bình thường. Nhờ các cụ tư vấn giúp em hiện tượng trên là lỗi gì và nên sửa ở đâu và chi phí dự là khoảng bao nhiêu ợ.

lái gió

Xe máy
Đây bác ơi, bác để ý phần cổ giáp với miếng nhôm rất đều nhé.

bác cho em xin cái lík để em mua hàng và cách hướng dẫn cách thay của bác .em khoái cái dụ tự thay của bác ( em bố thắng mayo sau em cũng mua về tự thay .nó có cái thú sửa xe )

lái gió

Xe máy
Kính cụ 1 ly.
Từ đầu top đến giờ mới có cụ ủng hộ em.
Cảm ơn cụ, em có thêm động lực để làm :-bd
em cũng ủng hộ bác ( em cũng kính bác 1 ly nhưng ko được vì phải kính 50 cụ khác nữa mới kính được )

lái gió

Xe máy
Trước em mua tự động lên kính cho Civic về tự thay ngon choét. Cảm giác tự làm khá là sung sướng
Giờ xuống xe có quên lên kính khi bấm đóng cửa thì kính tự chạy lên trông rất Pờ rồ =D>

cái dụ này nghe là khoái rồi ,bác mua ở đâu,rổ giá thế nào có tự làm được không chỉ em với

RhythmAno

Đi bộ
Nhà đang sử dụng Civic 2009 MT nên bà xã em lười chạy lắm, em đang tính từ giờ tới cuối năm đổi sang Civic 2015 AT cho bà xã đi nữa, chứ đi đâu cũng phải em đưa rước nhiều khi bất tiện.
Em có tìm được một chiếc CV2015AT đã chạy 15000km mà giá chỉ 745 triệu, không biết giá như vậy có hợp lý không, các tiền bối tư vấn em với ạ !!

Thank kiu góp ý của mọi người trước :)
cụ có đ

lại luôn k cho e ngắm với :((

Trạng thái
Thớt đang đóng