[VHGT] Gặp xe ngược chiều vượt hoặc lấn làn nhưng không tránh mình thì phải làm sao?

Kenket

Xe điện
Chỉ có 2 lựa chọn: 1 là nhường cho lành - 2 là giữ thẳng lái, nhấn ga và...lần tràng hạt (e thấy trên táp lô xe cụ)! [-O<

Lonmuongbi

Xe tăng
cu davit huy noi qua chuan .ko phai chinh

Lonmuongbi

Xe tăng
minh phai thong minh hon va khon hon

tran duc chi

Xe buýt
Theo em nên tránh là tốt nhất,khi tránh được mà an toàn cho mình và người khác,đề phòng kẻ đối đầu với mình đang ngủ gật.

KYNGLISH

Xe tăng
Ối giời, lỡ có làm sao thì mình thiệt trước, em là em cứ xin né ạ. Nhưng mà đúng là bực kinh khủng. Thỉnh thoảng trên mấy cái cầu vượt trong HN cũng có hiện tượng lấn làn lao thẳng vào đầu xe như thế này, không hiểu các cụ ấy nghĩ gì mà lại đi kiểu đấy nữa!

panda007

Xe tải
Chỉ có 2 lựa chọn: 1 là nhường cho lành - 2 là giữ thẳng lái, nhấn ga và...lần tràng hạt (e thấy trên táp lô xe cụ)! [-O<
e bỏ phiếu cho cụ
tránh được thì tránh cho lành chứ nó mẻ chán thì mình cũng sứt môi. nhưng không có chỗ tránh hoặc tránh mà mình lại gây tai nạn thì e cứ đối đầu mà chọn

Vova

Xe container
minh phai thong minh hon va khon hon
Cụ phải cho cái chỉ đạo rõ ràng, kiểu như đâm thẳng chiến đấu hay là né, chứ cứ chung chung như thế thì chết, đến lúc phang vào đầu thằng củ chuối lấn làn đối diện rồi mà vẫn chưa xác định được là mình có thông minh với cả khôn hơn nó hay không :).

tom09

Xe buýt
Website
www.khoavantaykorea.com
Em đi đường 18 gặp xe ben chở than đi lấn làn, đến gần em vội đánh lái sang phải và phang vào 1 bác xe máy. May bác ấy không chết, nhưng em thiệt hại: 1 chiếc lazang, 1 lốp, móp đầu, chết bơm dầu nhờn( em chả hiểu có liên quan gì không). Sửa xe jupiter cho bác ấy hết hơn 2 củ, băng bó, bồi dưỡng 300USD, xe em mất hơn chục củ. MK
Tránh được và không có gì nguy hiểm thì ai cũng tránh, nhưng, vấn đề là ở chỗ nhưng:
Nguyên tắc của cháu (đã post 1 lần rồi) là kiểm soát tay lái, đánh giá các khả năng (nếu còn thời gian). Trong khi đánh giá các khả năng thì giảm tốc, thẳng lái, đối đầu, khi chắc chắn có thể tránh thì cũng chỉ tránh vào những giây cuối cùng. Đây là bài cân não nhau, khi những thằng đi láo nhìn thấy mình cứ lao thẳng vào nó thì kiểu gì nó cũng phải chuyển chân phanh (trừ khi là thằng điên hoặc đang lên cơn - cái này thì ở trong nhà cũng khó tránh chúng nó)
Em đồng ý với cụ 1TiềnHạ..., có điều nếu an toàn thì em tránh sớm (có thể dừng hẳn lại như em đã nói ở trên).
Chứ dứt khoát ko có chuyện như cụ Hummer (đang đúng thành sai, lại gây nguy hiểm cho người khác). Dù sao trong o-to vẫn antoàn hơn (xe con với phần nắp ca-bô dài khá an toàn. Để xem đối diện với 1 cái xe không còn chỗ tránh, gần như dừng lại rồi, thằng ngược chiều sẽ làm gì. Mà các cụ thẳng tay lái khi đâm cũng vẫn antoàn hơn - có tư thế xe con đâm mà xe tải lật đấy!).

Cái chính là lúc đó co đủ bản lĩnh không thôi. Sơ chưa dưa được rèng luyện, theo phản xạ đánh lái, gây tai nạn cho 1 loạt xe máy như cụ gì trên cầu vượt Ngã Tư Sở ấy.
Bầy giờ hâu như xe các cụ đều có túi khí, dây an toàn thắt chặt rồi. Còn lại thì đến đâu hay đến đây thôi

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Tránh được và không có gì nguy hiểm thì ai cũng tránh, nhưng, vấn đề là ở chỗ nhưng:
Câu hỏi của cụ chủ là có tránh không ? có nghĩa là tình huống có thể tránh. Còn trường hợp không thể tránh thì tránh vào đâu, hỏi cũng như không vì ko có câu trả lời. Chỉ có tìm phương án ít thiệt hại nhất mà theo thôi. Lúc đó cảm tính rất quan trọng.

vodanh1102

Xe máy

Nguyên tắc của cháu (đã post 1 lần rồi) là kiểm soát tay lái, đánh giá các khả năng (nếu còn thời gian). Trong khi đánh giá các khả năng thì giảm tốc, thẳng lái, đối đầu, khi chắc chắn có thể tránh thì cũng chỉ tránh vào những giây cuối cùng. Đây là bài cân não nhau, khi những thằng đi láo nhìn thấy mình cứ lao thẳng vào nó thì kiểu gì nó cũng phải chuyển chân phanh (trừ khi là thằng điên hoặc đang lên cơn - cái này thì ở trong nhà cũng khó tránh chúng nó)
Có mấy ai đủ bình tĩnh và bản lĩnh trước giây phút sinh tử đâu. Cụ bảo người ra chỉ tránh vào những giây phút cuối thế thì lúc đó vội quá đánh lái gấp sang bên phải vậy thì có nguy hiểm lắm ko?? Và trong tích tắc có kịp đánh hết lái sang tránh được ko đối đầu ko??
Gặp phải lái mới hay người lái đang lê tê phê và thành phần chạy gấu nó cũng đợi gần đụng mới tránh or là ko tránh để cụ phải tránh nó thì sao đây??

matizsuper1

Xe tải
X lỗi các cụ QN chứ mấy thằng lx khách, tải... ở QN luôn luôn đi lấn đường như vậy. E đi xuống đấy sợ vãi mấy ông lái xe toàn lấn làn đấu thẳng đầu xe đi ngựoc chiều.^:)^^:)^^:)^

cwise

Xe container
X lỗi các cụ QN chứ mấy thằng lx khách, tải... ở QN luôn luôn đi lấn đường như vậy. E đi xuống đấy sợ vãi mấy ông lái xe toàn lấn làn đấu thẳng đầu xe đi ngựoc chiều.^:)^^:)^^:)^
em thấy xe khách ở đâu cũng thế, cụ nào đi chuyến xe khách lúc 2h sáng từ hạ Long đi Hà nội, mất có hơn hai tiếng tí thôi, khủng khiếp luôn.

cudhugn

Xe hơi
Thế nếu xe cùng chiều vượt mình ở bên phần đường ngược chiều, gặp xe ngược chiều, nó ép xe mình thì các cụ xử lý sao ạ?

tom09

Xe buýt
Website
www.khoavantaykorea.com
Thế nếu xe cùng chiều vượt mình ở bên phần đường ngược chiều, gặp xe ngược chiều, nó ép xe mình thì các cụ xử lý sao ạ?
Nếu nó đã ngang đầu xe hoặc qua 1 chút rồi. Thì mớm phanh, nhường nó!
Nếu nó còn ở phía đuôi mình: Đạp ga, chạy nhanh hẳn lên, báo cho nó biết là mình không định nhường.

Chỉnh sửa cuối:

infantryno1

[Tịch thu bằng lái]
Website
casca.vn
Còn tùy chứ bác. Xe nó cũng xe nhỏ như mình là e phanh đứng lại luôn!
Còn nó là xe tải, xe khách thì... chịu thua bác ạ!
Hehe
Ý anh là cứ để tai nạn xảy ra, đằng nào mình đi đúng, mình cũng thắng, anh nhỉ =))

Cứ tránh cho lành, như Bà em bảo: ra đường thấy đánh nhau thì cứ tránh ra, chả phải đầu cũng phải tai cháu ạ.

infantryno1

[Tịch thu bằng lái]
Website
casca.vn
Chuẩn luôn!
Hôm e đi từ Mộc Châu về, có chú ỉn định vượt e, trong khi đường vạch liền. Đúng lúc nó đang lên thì đằng trước có xe ngược chiều, e nhấn ga ko cho vượt. Trong đầu nghĩ sau quả này phải nửa tiếng nữa chú mới dám vượt.
Quả nhiên e nghĩ đúng, hehe! Làm thế mới chừa đc cụ ạ!
Nếu nó đã ngang đầu xe hoặc qua 1 chút rồi. Thì mớm phanh, nhường nó!
Nếu nó còn ở phía đuôi mình: Đạp ga, chạy nhanh hẳn lên, báo cho nó biết là mình không định nhường.