Gấp...gấp các cụ Giúp Em với

Nguyen84

Đi bộ
Nhà em xây 4 tầng diẹn tích sàn 36m2. Em định đóng cọc tre nhưng khi đào móng do nhiều trạc và móng cũ quá sâu sợ đổ nhà hàng xóm nên thợ và bác đào móng khuyên em đổ móng bè ( như hình) Bê tông hết sàn. Giờ chuẩn bị xây bể phốt và bể ngầm Chú em sang chơi mắng quá trời đổ vậy ko xây được bể nếu làm sẽ bị nún và hỏng giờ chú bắt phải cắt bê tông. Em Hoang mang quá các cụ tư vấn giúp em với. Em làm sắt sàn D12, giầm D20. Cảm ơn các cụ em sẽ hậu tạ.

MK2007

Xe tăng
bể phốt cụ xây bình thường, đáy dể chính là sàn móng. bể nước thì Em khuyên Cụ nên đặt bể inox chánh giun sán sau này, vì Em không biết cos hoàn thiện 000 của Cụ nên không tư vấn đc chiều cao của các bể. bể phốt nên có 3 ngăn nhé

khangninhkts

Xe tải
Nhược điểm của móng bè cụ cứ hiểu nó như con thuyền trên nước ý, nó ko chìm nhưng sẽ tròng trành ko ổn định, cả tấm bè nó rất cứng và cùng làm việc, lúc nghiêng bên này, lúc nghiêng bên kia. Chú cụ nói đúng đấy, biện pháp cho tắt nghiêng là mở lỗ ở giữa, lúc đấy dầm móng sẽ làm việc gánh cái tròng trành đấy (móng lúc đấy không cứng như m bè nữa mà dầm móng nó dẻo nhịp nhàng như đòn gánh ý, tự nó sẽ gánh và cân bằng lại nếu thép tính toán đủ) , em chỉ nói nguyên lý thôi, còn tính toán và quyết chi tiết thép và mặt cắt dầm móng cụ thể mời các cụ là kỹ sư kc vào giúp tiếp cụ chủ thớt.

Chỉnh sửa cuối:

Nguyen84

Đi bộ
Cám ơn cụ. Nhà em bây giờ mà phá đi thì gay quá. Thợ em báo sẽ đổ lớp cát 5 phân và đan lớp thép bể độc lập. Như vậy có ổn không cụ.

khangninhkts

Xe tải
bể nó ko liên quan đến giải pháp móng đã thi công của cụ, cụ lưu ý nếu nhà hàng xóm sau này đào móng thì nói cho nó biết để có gp chống, còn lại nhà ống xây chen thì nhà này dựa nhà kia nên có nghiêng cũng ko nhiều đâu cụ, động viên cho cụ yên tâm, trước em cũng làm cho thằng cháu họ 1 cái móng bè như cụ vì bất khả kháng do dưới đất mềm, cọc bt thì tính ra nó ko đủ tiền, cuối cùng em cho ép cọc tre và móng bè, cũng phân tích cho thằng cháu các trường hợp như đã nói với cụ để cho nó hiểu và chấp nhận nếu nghiêng, trộm vía lên 4 tầng vẫn ổn.