[Funland] GẤP!!! Có được đập bỏ tường 10 sát vách thang máy khi cải tạo chung cư?

Trục

Xe ba gác
Nhà cụ rộng thế này thêm 5cm nữa làm gì, theo tôi cụ nên đập bớt 1 phòng ngủ cho nhà nó rộng nếu như không thực sự cần thiết thì hơn
Theo ý kiến cá nhân của em là đập hết, thông khách bếp ngủ hiện tại, thì thành siêu mẫu luôn.
Sửa 3 ngủ còn lại thành 2 ngủ thì... chẹp chẹp, tiếc là cụ chỉ lại lái nick nhadongcon =))

nhadongcon

Xe hơi
Theo ý kiến cá nhân của em là đập hết, thông khách bếp ngủ hiện tại, thì thành siêu mẫu luôn.
Sửa 3 ngủ còn lại thành 2 ngủ thì... chẹp chẹp, tiếc là cụ chỉ lại lái nick nhadongcon =))
Vâng, nhà đông con mà cách xa nhau nên đành phải chia nhỏ để làm p ngủ cho đỡ loạn nhà bác ạ, chứ các nhà cùng trục họ để thông p bếp, khách và p ngủ sau lưng p khách nhìn thoáng và đẹp lắm ạ.

vuanhanghi

Xe điện
Nhà em có cải tạo căn chung cư cũ, có 1 bức tường 10 sát vách thang máy của toà nhà, giờ e muốn đập đi để làm hệ tủ dựa lưng vào đó cho đỡ tốn diện tích, nhưng banj bên bql nói ko được phép vì tường đấy là tường bao quanh toà nhà, theo luật là k đc phép đập. Em k thạo việc này lắm nhờ các cụ giải thích giúp. Và nếu k đc bỏ tường bao coi như ranh giới thì có đc làm tường kiểu thép hộp thay thế cho đỡ chiếm diện tích k, vì bức này k chịu lực gì cả.
Cảm ơn các cụ
Thế mà cụ phải mở thớt hỏi, bql nói ko đc phép là ko đc phép.
Mà chả hiểu căn hộ cụ mua bao nhiêu mét, đập cái tường đi có thêm đc nửa mét vuông không (5m dài).
Nguyên tắc chung cư không bao giờ đc phép đập bỏ tường bao.

tự_lực

Xe buýt
Dạ nhà cháu kinh phí đầu tư cũng có hạn nên thôi sửa cơ bản thôi ạ.
Với kinh nghiệm của e,e khuyên cụ chủ tính toán kỹ và có pa thiết kế phần thô hợp lý nhất. Nội thất sắm dần chứ đừng tham trước mắt sau ức chế lắm.

Dmax2016

Xe tải
Em định ko comment nhưng lại ngứa nghề, bác xem lại trong trích lục của căn hộ xem cđt có tính vào diện tích căn hộ ko nhé. Vì tuy là tường chống ồn nhưng nếu cđt có tính phần chiếm diện tích vào diện tích của căn hộ thì bác có quyền dỡ bỏ. Em làm bqlda cho một cđt, phần tường chống ồn ko thi công theo bvtk để tăng diện tích cho pn, nhưng khi dân nhận nhà ko thích lại muốn xây trả, mặc dù vẫn phải chịu cái chỗ bức tường và khe rỗng kia vào diện tích căn hộ đấy ạ. Phiền lắm các bác ạ!

nhadongcon

Xe hơi
Em định ko comment nhưng lại ngứa nghề, bác xem lại trong trích lục của căn hộ xem cđt có tính vào diện tích căn hộ ko nhé. Vì tuy là tường chống ồn nhưng nếu cđt có tính phần chiếm diện tích vào diện tích của căn hộ thì bác có quyền dỡ bỏ. Em làm bqlda cho một cđt, phần tường chống ồn ko thi công theo bvtk để tăng diện tích cho pn, nhưng khi dân nhận nhà ko thích lại muốn xây trả, mặc dù vẫn phải chịu cái chỗ bức tường và khe rỗng kia vào diện tích căn hộ đấy ạ. Phiền lắm các bác ạ!
Cảm ơn bác ạ, xem trong trích lục là ở đâu ạ, Tòa nhà e xây lâu rồi, từ khoảng 2011-12 gì đó, thời điểm đấy diện tích căn hộ vẫn tính là diện tích tim tường chứ ko phải dt thông thủy như giờ, và e mua lại nên giờ cũng chỉ có mỗi cái sổ đỏ ạ. và nếu như trong sổ đỏ thì dt ghi là tính cả tường bao mới đủ.

nhadongcon

Xe hơi
Với kinh nghiệm của e,e khuyên cụ chủ tính toán kỹ và có pa thiết kế phần thô hợp lý nhất. Nội thất sắm dần chứ đừng tham trước mắt sau ức chế lắm.
Vâng cụ, nhà cháu cũng tính sắm dần thôi ạ, miễn cứ có chỗ ngủ cho bọn trẻ chứ mấy đứa nó ngủ cùng nhau thì nửa đêm nhà cháu vẫn như cái chợ ạ.

Đường bộ

Xe điện
Tốt nhất là cái gì không phải của mình thì đừng động vào

freakingprime

Xe buýt
Tưởng cái nhà 50 mét muốn tận dụng thêm hóa ra nhà 190m. Bỏ đi cụ ơi.