[Funland] Gần như các khoa Nhi đều đang quá tải

prado2012

Xe điện
Con em 2 tháng 3 lần sốt 40⁰ chả rõ nguyên do. Cứ ăn rồi nôn ầm ầm, uống nước cũng nôn, mệt lả ko thèm gì. Sốt xong lại khỏe. Lần thứ 3 đã 1 tuần nay giờ đã hết sốt 40⁰, nhưng vẫn sổ mũi nhẹ. Mắt 1 bên bị viêm do ốm sốt quá lâu. Em ko dám cho đi viện sợ lây chéo. Cứ nhì nhằng đút đít với uống thuốc ho. Hôm qua phải ra nhà thuốc quen nhờ tư vấn. Phải uống kháng sinh với nhỏ mắt thì mới đỡ hẳn. Giờ ko dám cho đi lớp mẫu giáo, xin cô nghỉ hết tháng cho tình hình dịch giảm đã. Chứ cứ hơn chục ngày nàng ấy sốt 40⁰ xót lắm.
Triệu chứng này là adeno cụ ạ.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Triệu chứng này là adeno cụ ạ.
Chắc nó cụ ạ. Em đoán vậy nhưng cũng ko dám cho đi khám. Cứ đêm thay nhau canh con xem tn. Toàn sốt 40⁰ 2 3 ngày mới giảm. Cứ yên lành chục hôm lăn ra sốt. Hnay thì hết rồi, nhưng chưa khỏe đc. Dịch năm nay dã chiến thật sự.

Vinhdq164

Xe buýt
Hôm 31/8 rồi em vừa hoàn thành 2 mũi cúm mùa cho cả nhà, lúc ấy đã lác đác tình trạng khan vaccine cúm rồi ạ
Nhà em thì hãi mấy đợt chuyển mùa lắm nên năm nào để chống chọi lại thì trước đó nhà em có bổ sung cho F1 mỗi sáng uống Thyoserin tăng đề kháng, rồi tuần 3 lần nước cam mang đi học uống sau ăn sáng, xen kẽ là nước dừa cũng tăng đề kháng. Nhà thì lúc nào cũng có hũ thủy tinh ngâm chanh rừng mật ong đường phèn, ngứa họng là làm ngay 1 thìa ngậm, trvia cũng tịt luôn. Tủ thuốc gia đình luôn sẵn dung dịch rửa mũi, xịt họng, kẹo ngậm cao thường xuân...Vẫn duy trì thói quen con từ trường về là thay luôn quần áo đó ra, tay chân rửa sạch sẽ, thôi thì tránh được tý nào hay tý đó ạ.
E tưởng cúm mùa tiêm 1 mũi thôi ạ. Cụ tiêm chỗ nào thế ạ. E goi mấy chỗ đều kêu không có thuốc

Sammy2017

Xe tải
E tưởng cúm mùa tiêm 1 mũi thôi ạ. Cụ tiêm chỗ nào thế ạ. E goi mấy chỗ đều kêu không có thuốc
Em gõ nhanh nên gõ nhầm ạ. Người lớn 1 mũi duy nhất còn F1 nhà em mới 5y nên tiêm 1 mũi đầu và 1 mũi nhắc lại sau 1 tháng mà cụ. Rồi lặp lại hằng năm ạ.
Em tiêm ở VNVC Văn Quán, mũi nhắc lại t2 là ngày 31/8 vừa rồi. Lúc em đi tiêm mũi 1 vào tháng 7 thì còn lác đác người tiêm, đến mũi 2 thì đã đông nghẹt rồi ạ, nên đến bây giờ khan hiếm vaccine cúm là điều dễ hiểu.

Vinhdq164

Xe buýt
Em gõ nhanh nên gõ nhầm ạ. Người lớn 1 mũi duy nhất còn F1 nhà em mới 5y nên tiêm 1 mũi đầu và 1 mũi nhắc lại sau 1 tháng mà cụ. Rồi lặp lại hằng năm ạ.
Em tiêm ở VNVC Văn Quán, mũi nhắc lại t2 là ngày 31/8 vừa rồi. Lúc em đi tiêm mũi 1 vào tháng 7 thì còn lác đác người tiêm, đến mũi 2 thì đã đông nghẹt rồi ạ, nên đến bây giờ khan hiếm vaccine cúm là điều dễ hiểu.
Cám ơn cụ. Thường thì cuối tháng 9 hàng năm e sẽ tiêm cho ông con ở nhà nhưng nó mới khỏi covid cách đây hơn tháng với dạo này hơi dặt dẹo nên e chưa đi dc. E hay tiêm Polyvac hoặc chỗ tiêm chủng Lò Đúc mà gọi toàn k có thuốc.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Chưi như chí Phèo ấy nhỉ. mùa này cảm cúm, sốt siêu vi, chứ gì nữa mà còn nói, kinh nghiệm kém thì có ông bà thế mới không thiếu kinh nghiệm. Còn trẻ nó bị sốt cúm mùa,sốt siêu vi, thì triệu chứng và tình trạng bệnh ai cũng biết, vì năm nào chả có. Từ đưá trẻ sốt lên thành người lớn sốt tiếp năm nào cũng vậy sao không có đúc rút đc kinh nghiệm mà vẫn cứ bồng bế nhau đi viện.
Đến bênh viện, bác sĩ còn khuyến cáo ở nhà chăm sóc, đến covid còn ở nhà chăm sóc chứ nói gì cúm mùa, sốt siêu vi.
ông nc như ngừoi trời. muốn biết dc sốt ho ốm bệnh j phải đến bệnh viện ngta làm các thủ tục thăm khám, xét nghiệm mới biết dc rõ dc chính xác dc. ko phải cứ ở nhà nhìn 3 cái dấu hiệu là chuẩn đoán đc.
khu chuẩn đoán dc bệnh tuỳ tình trạng bsi sẽ khuyến nghị hướng điểu trị. chẳng có ông bà bsi dở hơi nào bệnh nhẹ lại bắt nhập viện điều trị cả hay bệnh nặng lại cho về nhà.

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
gay quá nhỉ các cụ

Sammy2017

Xe tải
Cám ơn cụ. Thường thì cuối tháng 9 hàng năm e sẽ tiêm cho ông con ở nhà nhưng nó mới khỏi covid cách đây hơn tháng với dạo này hơi dặt dẹo nên e chưa đi dc. E hay tiêm Polyvac hoặc chỗ tiêm chủng Lò Đúc mà gọi toàn k có thuốc.
Cụ gọi hỏi số hotline VNVC thử xem ạ, em thấy nhiều chi nhánh lắm, bên đó có dịch vụ chuyển khoản để khi nào có hàng là họ gọi ra tiêm luôn cụ ạ. Mấy lần hết vaccine 5 trong 1 nhà em toàn chuyển khoản trước để có suất tiêm

CuKenPis

Xe tăng
Vào đọc hoang mang quá, con em cũng dặt dẹo mấy tháng nay sau vụ covid
Có con bác nào 7-8 đợt kháng sinh liên tục trong vòng 3-4 tháng không ạ? Nặng nhẹ đủ cả. Lo quá mà không uống thì không khỏi nổi. Khỏi xong vài ngày lại sốt lại :(

long.spc

Xe container
ông nc như ngừoi trời. muốn biết dc sốt ho ốm bệnh j phải đến bệnh viện ngta làm các thủ tục thăm khám, xét nghiệm mới biết dc rõ dc chính xác dc. ko phải cứ ở nhà nhìn 3 cái dấu hiệu là chuẩn đoán đc.
khu chuẩn đoán dc bệnh tuỳ tình trạng bsi sẽ khuyến nghị hướng điểu trị. chẳng có ông bà bsi dở hơi nào bệnh nhẹ lại bắt nhập viện điều trị cả hay bệnh nặng lại cho về nhà.
Cứ ở nhà phán bằng trí thông minh của bme rồi toang. Trẻ con chậm trễ nửa ngày là nguy hiểm lắm rồi

Vào đọc hoang mang quá, con em cũng dặt dẹo mấy tháng nay sau vụ covid
Có con bác nào 7-8 đợt kháng sinh liên tục trong vòng 3-4 tháng không ạ? Nặng nhẹ đủ cả. Lo quá mà không uống thì không khỏi nổi. Khỏi xong vài ngày lại sốt lại :(
Có con em bị liên tục đây cụ. Cháu phải truyền kháng sinh và nằm viện 3 lần kể từ tháng 4 rồi. Riêng vụ uống thuốc ở nhà thì liên tục kháng sinh luôn. Phải có kháng sinh nó mới hết sốt, còn viêm là còn sốt. Đêm nào em cũng ngủ không yên vì phải sờ trán con. Nó không sốt là em mừng. Cháu mới ngắt sốt hơn tuần nay.

ubisapro

Xe trâu
hôm trc con e sốt virus đưa qua Hồng Ngọc khám lúc 8h tối nghĩ cho rảnh. ai dè đông chờ đến 12h đêm mới xong.
mà lúc đó vẫn còn có nhà đưa con đến khám, lấy máu chờ xét nghiệm 1 tiếng nữa. khiếp thật
Sao ko gọi xét nghiệm tại nhà ợ? Nhà e vẫn gọi khi nghi cúm.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Chắc nó cụ ạ. Em đoán vậy nhưng cũng ko dám cho đi khám. Cứ đêm thay nhau canh con xem tn. Toàn sốt 40⁰ 2 3 ngày mới giảm. Cứ yên lành chục hôm lăn ra sốt. Hnay thì hết rồi, nhưng chưa khỏe đc. Dịch năm nay dã chiến thật sự.
Chúc mừng 2 bác.
Con tôi thì lớn rồi, nhưng trần đời nhớ 1 lần (2-3 tuổi gì đó) nó sốt, không hạ được.
Bác sĩ bẩu, lấy khăn ấm (thấp hơn 2 độ so với thân nhiệt) rồi lau hì hục, cóc ăn thua.
Tôi ức chế, giữa đêm thả luôn nó vô chậu nước ấm - cũng thấp hơn 2 độ.
Rồi lau người nó bằng khăn ướt sũng - cũng khăn ấm.
Rồi khăn khô.
May sao đó, đêm ấy nó ngủ yên và sau đó khỏi.

Chắc tôi may hơn khôn thôi.
Nhưng từ đó về sau, 2 thằng không bao giờ bị gì nặng nữa.
Ho sốt thì lúc nào cũng có, nhưng toàn nhẹ nhàng.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Chúc mừng 2 bác.
Con tôi thì lớn rồi, nhưng trần đời nhớ 1 lần (2-3 tuổi gì đó) nó sốt, không hạ được.
Bác sĩ bẩu, lấy khăn ấm (thấp hơn 2 độ so với thân nhiệt) rồi lau hì hục, cóc ăn thua.
Rồi khăn khô.

Em cũng đắp khăn ấm lên đầu, có đỡ bác ạ. Nhưng thả vào chậu ấm thì chưa dám, chắc lần sau thử. Vì em cũng hay dội qua cho cháu lúc 23h trc khi ngủ vào mùa hè, trộm vía ko làm sao hết, thua mỗi con virus.

Sammy2017

Xe tải
Chúc mừng 2 bác.
Rồi khăn khô.

Cách thả bé vào chậu nước ấm cũng là cách đúng khi trẻ sốt cao liên tục không hạ mà cụ, với điều kiện phòng kín và ít gió lưu thông. Đặc biệt với trẻ có tiền sử co giật như con nhà bạn em thì cách đó là hữu hiệu nhất khi mà trẻ không đáp ứng thuốc hạ sốt.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Cách thả bé vào chậu nước ấm cũng là cách đúng khi trẻ sốt cao liên tục không hạ mà cụ, với điều kiện phòng kín và ít gió lưu thông. Đặc biệt với trẻ có tiền sử co giật như con nhà bạn em thì cách đó là hữu hiệu nhất khi mà trẻ không đáp ứng thuốc hạ sốt.
Cái đó là May hơn Khôn, nên tôi đơn giản kể lại vậy và không dám/không thể khuyến cáo bất cứ bác nào theo cách đó.

Hôm ấy, thực sự là khi lau cho cháu bằng Khăn ẩm, tôi nhỡ tay dùng Khăn ướt, và thấy là: Khăn ướt hay Tắm luôn, cũng chẳng khác gì.
Thế là tôi cho nó ngồi trong chậu, và lau người trên bằng Khăn ướt sũng.
Cũng chỉ 1-2 nhát thôi, rồi nhấc ra lau tiếp Khăn ướt.
Rồi Khăn khô ngay.
Còn cái buồng tắm nhà tôi thì kín mít, đã đành.

Trẻ con ốm, tội lắm.
Giờ tôi vẫn nhớ: Bế đứng cho nó ngủ, nó tè luôn vào ngực mình - nóng bỏng luôn.
Ơn Chúa, giờ thì 2 chú nhớn cả rồi, bồ bịch trai gái cả rồi.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng đắp khăn ấm lên đầu, có đỡ bác ạ. Nhưng thả vào chậu ấm thì chưa dám, chắc lần sau thử. Vì em cũng hay dội qua cho cháu lúc 23h trc khi ngủ vào mùa hè, trộm vía ko làm sao hết, thua mỗi con virus.
Đừng tắm bác ạ.
Bác nên Lau người.
Lau cả người.

Độ ướt của khăn thì tuỳ mức độ sốt.
Tôi thì thấy là, không bắt buộc phải vắt kiệt nước; để Khăn lau nó ướt cũng được.

Vomoicuoi

Xe tăng
Trẻ con muốn khỏe , ngoài chế độ dinh dưỡng ra thì phải vận động. Không cách nào khác,còn các loại thuốc uống tăng đề kháng , miễn dịch chỉ là phụ trợ thôi, nếu các cháu ăn uống tốt thì chả cần

Menhim1601

Xe container
Trẻ con giao mùa dễ ốm, đợt này lại còn nhiều dịch bệnh nữa, trộm vía bạn nhà em lớn rồi cũng đỡ ốm.

MinhLe153

Xe buýt
KHoa Nhi các viện tư cũng kín luôn chứ ko chỉ các viện công đâu ạ, các bố mẹ giờ mua bảo hiểm nhiều nên cứ viện tư thôi