[Funland] GAME OVER FOR CHINA! Em không tin, xin Các cụ cho ý kiến!

zZGloryJackZz

Xe tải
Hihi... văn minh của bọn Tây lông mới có ưu thế tầm dăm bảy trăm năm nay. Chứ trước đó vài nghìn năm là các nền văn minh khác trong đó có cả văn minh Trung Hoa.
Châu Âu đến bây giờ vẫn loạn như thời Chiến Quốc, suốt ngày đánh giết lẫn nhau. Chứ thằng Tàu thì nó đã thống nhất, đi trước cả 2.000 năm :D
Cụ cho em hỏi chút là Nền văn minh La Mã ngày xưa có phải châu Âu không ạ? Rồi thì các đế chế cổ xưa của người Assyrian hay đế chế hùng mạnh Macedonia của Alexandre đại đế nữa... rồi đế quốc Thổ...hình như cũng là châu Âu?

IP man

Xe lăn
Cụ cho em hỏi chút là Nền văn minh La Mã ngày xưa có phải châu Âu không ạ? Rồi thì các đế chế cổ xưa của người Assyrian hay đế chế hùng mạnh Macedonia của Alexandre đại đế nữa... rồi đế quốc Thổ...hình như cũng là châu Âu?
Văn minh La Mã, Hi Lạp là loanh quanh vùng Địa Trung Hải, bao gồm cả Bắc Phi, Trung Đông.
Còn hiện tại văn minh Châu Âu như hiện đang nhắc đến là nhóm Tây Âu kiểu: Anh, Pháp, Đức... vẫn đang đánh đấm, xâu xé nhau cả nghìn năm nay.
Ko có đế quốc Thổ, chỉ có đế quốc Ottoman thôi, lãnh thổ & nền văn minh vẫn thuộc về châu Á nhiều hơn.

zZGloryJackZz

Xe tải
Văn minh La Mã, Hi Lạp là loanh quanh vùng Địa Trung Hải, bao gồm cả Bắc Phi, Trung Đông.
Còn hiện tại văn minh Châu Âu như hiện đang nhắc đến là nhóm Tây Âu kiểu: Anh, Pháp, Đức... vẫn đang đánh đấm, xâu xé nhau cả nghìn năm nay.
Ko có đế quốc Thổ, chỉ có đế quốc Ottoman thôi, lãnh thổ & nền văn minh vẫn thuộc về châu Á nhiều hơn.
CỤ bảo Địa Trung Hải thì em chịu, chứ mấy anh La Mã Hy Lạp thì em thấy nó vẫn là châu Âu. THời La Mã thì đội Pháp với Đức đúng là vẫn bị coi là đội rợ ở miền biên La Mã nhưng lại rất thiện chiến...
Không thấy cụ đề cập gì đến đội Macedonia nhỉ??

langtoilangtoi

Xe điện
Foxcom ở Việt Nam có động thái gì chưa Cụ?
Ý cụ hỏi mảng iPhone thì nghe đâu sang Ấn rồi thì phải. Đáng ra sang VN mình, nhưng lúc chuẩn bị đi thì TQ giữa bằng mọi giá, thậm chí nhất trí yêu cầu khu Foxcon trở thành đặc khu, miễn hoàn toàn thuế hàng tiêu dùng.

hbu082

Xe container
Em hóng thôi, nhưng nếu anh Chum không được nhiệm kỳ nữa thì cái gì sẽ xảy ra, và với tình hình của mẽo dịch bệnh bạo loạn như này theo các cụ có bàn tay của tàu thò vào không ạ? cứ tiếp tục thế này thì anh Chum liệu có được bỏ phiếu tín nhiệm cao để mà tiếp tục ngồi ghế nóng hay không?

IP man

Xe lăn
CỤ bảo Địa Trung Hải thì em chịu, chứ mấy anh La Mã Hy Lạp thì em thấy nó vẫn là châu Âu. THời La Mã thì đội Pháp với Đức đúng là vẫn bị coi là đội rợ ở miền biên La Mã nhưng lại rất thiện chiến...
Không thấy cụ đề cập gì đến đội Macedonia nhỉ??
Có lẽ cụ ko hiểu rõ về lịch sử, địa lý châu Âu nên khó giải thích. Thời Hy Lạp, La Mã, Mace... tập trung chủ yếu ở vùng Địa Trung Hải, ăn được 1 ít đất rìa phía Nam Âu còn chủ yếu phát triển về phía bắc Phi và tây Á. Thời này phía trên Trung-Tây Âu vẫn chưa có nền văn minh, mãi đến tầm thế kỷ thứ 8 mới có đế quốc Frank là to nhất.
Còn ước mơ thống nhất lục địa châu Âu là ước mơ từ nghìn năm nay của bất kỳ vương triều nào ở châu Âu, mới có 2 đế chế gần thực hiện được là đế quốc Pháp của Naloleon và phát xít Đức.
Cùng 1 diện tích lãnh thổ và cùng bối cảnh các nước tranh chấp như châu Âu thì Trung Hoa nó đã thống nhất từ 2 nghìn năm trước.

omerta77

Xe điện
tq nó mà loạn thì mình cũng mệt chứ chả báu bở gì đâu. Nó lại chuyển hướng dư luận từ nội bộ ra biển Đông. Mỹ lại nhảy vào tiếp. Nói chung chả tin được bố con thằng nào

HươngAuth

Xe máy
Ấn Độ nhanh chân thật,Việt Nam còn chậm quá

zZGloryJackZz

Xe tải
Có lẽ cụ ko hiểu rõ về lịch sử, địa lý châu Âu nên khó giải thích. Thời Hy Lạp, La Mã, Mace... tập trung chủ yếu ở vùng Địa Trung Hải, ăn được 1 ít đất rìa phía Nam Âu còn chủ yếu phát triển về phía bắc Phi và tây Á. Thời này phía trên Trung-Tây Âu vẫn chưa có nền văn minh, mãi đến tầm thế kỷ thứ 8 mới có đế quốc Frank là to nhất.
Còn ước mơ thống nhất lục địa châu Âu là ước mơ từ nghìn năm nay của bất kỳ vương triều nào ở châu Âu, mới có 2 đế chế gần thực hiện được là đế quốc Pháp của Naloleon và phát xít Đức.
Cùng 1 diện tích lãnh thổ và cùng bối cảnh các nước tranh chấp như châu Âu thì Trung Hoa nó đã thống nhất từ 2 nghìn năm trước.
Nếu so sánh về độ khắc nghiệt của khí hậu thì châu Âu khắc nghiệt hơn nhiều với phần lớn lục địa bị bao phủ bởi rừng già và băng giá nên việc mở rộng diện tích là khó khăn hơn nhiều so với các tộc người ở châu Á. Nên cụ đừng lấy diện tích ra để so sánh mà so sánh những đặc trưng của nền văn minh như Triết học, khoa học, phương tiện đi lại hay độ hiện đại của vũ khí... thì em mới công nhận cụ nhé. Chứ so sổ đỏ thằng nào to hơn thì cho là thằng đó văn minh hơn thì thôi ạ.
Còn việc thống nhất các bộ tộc thì cũng còn tùy độ cứng đầu của các bộ tộc bị tấn công chứ chưa chắc ông nào đã giỏi hơn ông nào, con ngoan thì dễ dạy thôi cụ ạ!

IP man

Xe lăn
Nếu so sánh về độ khắc nghiệt của khí hậu thì châu Âu khắc nghiệt hơn nhiều với phần lớn lục địa bị bao phủ bởi rừng già và băng giá nên việc mở rộng diện tích là khó khăn hơn nhiều so với các tộc người ở châu Á. Nên cụ đừng lấy diện tích ra để so sánh mà so sánh những đặc trưng của nền văn minh như Triết học, khoa học, phương tiện đi lại hay độ hiện đại của vũ khí... thì em mới công nhận cụ nhé. Chứ so sổ đỏ thằng nào to hơn thì cho là thằng đó văn minh hơn thì thôi ạ.
Còn việc thống nhất các bộ tộc thì cũng còn tùy độ cứng đầu của các bộ tộc bị tấn công chứ chưa chắc ông nào đã giỏi hơn ông nào, con ngoan thì dễ dạy thôi cụ ạ!
Kể cả sau này khi khoa học, vũ khí phát triển, vượt qua các khó khăn của tự nhiên thì châu Âu vẫn chưa bao giờ thống nhất :))

smart_sharp

Xe tăng
Cuộc cạnh tranh, "chiến tranh lạnh" này phải 20-50 năm. Chỉ một tút mà có thể game over được chăng?

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Hạng vũ mà hữu dũng vô mưu nó là thằng kéo sập nhà tần đấy.Trong lịch sử khựa thì chỉ có hạng vũ là người thua duy nhất mà các nhà sử học không thể nói xấu dc.
Hạng Vũ nói riêng và các tướng cầm quân đánh thắng chục trận đổ lên nói chung còn lâu mới có chuyện "hữu dũng vô mưu". Chẳng qua người ta thấy Hạng Vũ dũng mãnh quá nên mới nói thế thôi. Về đánh trận chắc Vũ chỉ kém Hàn Tín một chút xíu.

ongxixeo

Xe máy
tq nó muốn chuyển đổi từ công xưởng thế giời thành công nghiệp kĩ thuật cao từ lâu r, cái này có khi chỉ là thúc đẩy nó nhanh hơn thôi :))