[Funland] Game chiến thuật Starcraft

Abcdefghiklmnkl

Xe tải
Biết chơi thì Terran mạnh nhất đó cụ.
Zerg chỉ lợi ban đầu vì rẻ, Protoss thì đắt. Terran là cân bằng hơn cả, lại có khả năng sửa chữa.
Em 8x đời giữa chơi Starcraft từ thời DOS năm 1998. Hồi đầu chơi Terran vì nó đẹp. Sau sang Protoss chơi phong trào mạng LAN. Sau này đánh 1vs1 trên battle.net leo ladder thì chơi Terran.
Mấy idol của Hàn đời Star1 như BoXer là chơi Terran, trc hình như Zerg xong chuyển sang Terran.
Chơi Zerg ban đầu kích chó Zergling không thành công là đứt vì kinh tế kém hơn so với đối thủ. Chơi Terran có nhiều trò hơn, rush bằng Marine cũng được, xong Marine kèm Firebat, kèm medic rush liên tục đều tay thắng rất ngon, chỉ có điều phải micro thật chuẩn. Marine chơi chích máu xong cho medic chữa bắn rất trâu, chọi với Protoss có zealot thì xài Firebat nữa thì max damage. Nếu đối phương lên Dragoon thì chơi Vulture cài bom, nâng cấp tốc độ xong vào quấy mỏ đối phương, cài bom nó nổ liên hoàn chết sạch nông dân. Terran chơi tấn công bằng tank, vulture và goliath kèm mấy thằng SVC sửa chữa là bao đẹp.
Chọi với Zerg thì cứ combo tank chống càng kèm goliath, kèm Firebat chống Zergling, khéo micro chả mấy mà ăn thằng kia.
Ngày xưa chơi vui thật.
Gặp protoss giật sét đi hàng loại. Ai những năm 8x Phùng Hưng, Hà Nội giơ tay!

Dispatcher

Xe tăng
Toss chơi kiểu map tiền của VN thì ok, nhưng đánh map nc ngoài là xịt ngay ợh vì ... đắt, khó chơi kiểu nướng quân.
Chơi toss ngoài 2 trick cụ kể thì còn trò thả sâu Reaver bằng Shuttle. Ngoài ra còn chơi giật sét High Templar.
Giật sét thích nhất là canh đàn chó của Zerg phi qua...

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Có cụ nào còn chơi trên Battle.net Add zalo em : 0926247247, bọn em có nhóm 5 người vẫn chơi.
Bản 4K mua 15usd

Dispatcher

Xe tăng
Tại tay mơ chơi không hay xây soi và không biết mic soi nên mới chết vì K chứ bọn pro nó vả K sml :D còn ruồi thì đắt quá :D nếu tập trung để lên thì không đủ lực để chống bên kia rush mass quân rẻ, mà vừa san lực def vừa lên thì chắc đến lúc cụ có đạo ruồi thì nhà cụ như cái sân bay rồi :D
Thì đấy là em bảo dân mới... chứ mà đánh pro nhiều trận có 5 - 10 phút... Ruồi lên gì nổi tầm này.

Dunga_otf

Xe buýt
Toss k yếu nhưng dễ chơi, công thủ toàn diện, ít phải mic cho dân tay chậm :D vì lính nhiều auto mà ít skill micro, terran chơi rush M thì protos đỡ không nổi :D vì zealot bị marine mic hay bắn chạy chết mất ngáp :))
Rush M thì P nó giật sét cho chết thảm cụ ạ.
Trò này rất nhiều chiến thuật, em đánh giá là trò chơi cân bằng nhất, không quân nào mạnh hơn quân nào đâu, tất cả là do chiến thuật và trình độ xử lí của người chơi hết. Xem mấy thằng Hàn đánh phê vãi.

Rong Ruổi

Xe container
Có cụ nào chơi Hero shadow of dead ko? Bọn E chơi mấy ngày đêm liền trò này

Dunga_otf

Xe buýt
Hơ hơ, mấy lão này hoá ra cùng thời mình.
Chắc +-10 năm
Em cũng đánh sc1.

Chiến thuật đầu tiên phải nói là.map nào. Map battle net hay map nhiều tiền kiểu việt nam.

Xong rồi đến luật, cấm tấn công bao nhiêu phút hay thoải mái.

Mỗi chủng loại đều có mạnh và có yếu vào từng giai đoan. Ví dụ combo m&m thì rất dễ bị protoss có 4 con zealot 1 nông dân nó dọn.

Hoặc zerg có 4 con chó vào rỉa nông dân thì cũng luống cuống.
Về sau nó đều có chiến thuật, chống biển chó làm thế nào, chống dragoon làm thế nào, chống đổ quân chộm làm thế nào,... Đối thủ của mình hay đánh trường phái nào, yếu nhất lúc nào, scout nó kiểu gì.. Ồi, cả một trời ân oán.
Cụ xem bọn Hàn nó chơi thì 4 chó chả làm gì được nông dân luôn, chúng nó điều nông dân tởm vãi luôn.

Dispatcher

Xe tăng
Heroes ngày xưa bọn em chơi 4vs4 bản XL chơi cả tuần mới xong haha. Chơi cả đêm sáng dậy đi học, về vừa chơi vừa nấu ăn từ chiều đến đêm cứ thế. Có hôm gần thua, bên em có giày bay bọn nó ra gặt cầu dao haha.

Voi coi HN

Xe tăng
Em cũng chỉ chơi được Terran, nghe tiếng tăng chống càng bắn phê cụ nhỉ?
Từ nhỏ em đã ko hay chơi games, trò duy nhất em chơi là trò starcraft này, em nhớ tầm khoảng năm 2000 khi mua máy tính, thế nào trong ổ cứng có bộ cài trò này thế là cài chơi, ngoài ra có comandos và fifa nhưng em ko chơi.
bẵng đi gần 2 chục năm, đợt covid giãn cách nằm nhà chả có trò gì nghĩ đến điện tử thế là lên tìm may quá vẫn còn có để tải về.
Chơi vẫn thấy cuốn hút phết, định mua bản remaster chơi cho đẹp nhưng nghĩ hoài cổ nhớ thời xưa vẫn có cái hay của nó.

tank_fun

Xe tăng
Trò này rất nhiều chiến thuật, em đánh giá là trò chơi cân bằng nhất, không quân nào mạnh hơn quân nào đâu, tất cả là do chiến thuật và trình độ xử lí của người chơi hết. Xem mấy thằng Hàn đánh phê vãi.
Rush marine đầu trận thôi cụ, chờ Toss lên được High Templar đủ mana rồi thì tank với Goliath chạy đầy sân rồi, giật điện ăn thua gì đâu.

Dispatcher

Xe tăng
Top Gosu Hàn đánh thời đó thì Top 1-2 đánh Ter, Top 3 đánh Zerg, Top 4 tiếp tục là Ter. Top Toss cao nhất hình như Top 6 (đó là em nói bản fix chuẩn nhất) còn trước đấy thì tùy bản.

Blue_Sky_2691

Xe tăng
Tầm thời của SC, WC thì Heroes III Might and Magic thoai hehe. Thời đó Blizzard còn 1 game nữa rất hay đó là Diablo II và Diablo III với 5 màn ợ. Thời đấy thì nhiều. Còn có Civil, trước đó còn Sim City, Sim Farm, Kingdom of Three Romans, Nobugawa...
ĐÚng rồi cụ, heroes 3. Diablo em cũng chơi, hồi đấy có con máy win 98 chơi diablo với đế chế và war 3 là oách lắm :D

Dispatcher

Xe tăng
ĐÚng rồi cụ, heroes 3. Diablo em cũng chơi, hồi đấy có con máy win 98 chơi diablo với đế chế và war 3 là oách lắm :D
Thời đấy là máy Pentium MMX nhỉ hehe. Trước là Pentium 386 - 486 - 586.

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Chắc cụ hiểu nhầm ;)) Rush M thì trong khoảng 3 phút Marine nó đã đến cửa nhà cụ rồi, lúc đấy Zealot em sợ cụ mới đẻ được con đầu tiên ấy chứ lấy đâu ra Temple mà có sét :))

Dunga_otf

Xe buýt
Rush marine đầu trận thôi cụ, chờ Toss lên được High Templar đủ mana rồi thì tank với Goliath chạy đầy sân rồi, giật điện ăn thua gì đâu.
Em vẫn xem bọn Hàn đánh hàng ngày, bọn nó đánh không Rush M bao giờ trừ đánh với gà cụ ạ. Bọn Hàn nó đánh có công thức rồi.

tank_fun

Xe tăng
Heroes ngày xưa bọn em chơi 4vs4 bản XL chơi cả tuần mới xong haha. Chơi cả đêm sáng dậy đi học, về vừa chơi vừa nấu ăn từ chiều đến đêm cứ thế. Có hôm gần thua, bên em có giày bay bọn nó ra gặt cầu dao haha.
Heroes e chơi offline thôi, trò này tốn thời gian, cũng như trò Knights and Merchants, lâu kinh dị, được cái là chi tiết, chắc các cụ 8x còn nhớ.

Dispatcher

Xe tăng
Chắc cụ hiểu nhầm ;)) Rush M thì trong khoảng 3 phút Marine nó đã đến cửa nhà cụ rồi, lúc đấy Zealot em sợ cụ mới đẻ được con đầu tiên ấy chứ lấy đâu ra Temple mà có sét :))
Đúng nghĩa Rush mỗi phe thì đúng là chỉ trong tầm 3 phút đầu. Zerg thì rush chó 6 con, có thể 4 con đẻ trc nên chạy trước 2 con chạy sau. Toss thì 1-2 zealot kèm 1 con Drone. Ter thì 4 con Marine. Sau khi rush không thành công là gần như chênh lệch lực lượng rồi. Sau rush là lên skill và chiến thuật rõ nét của mỗi bên rồi.