[Funland] Gai đôi cột sông bẩm sinh. Cụ nào quan tâm thì nhào vô chia sẻ

Tùng Hoang Vu

Xe đạp
Chào các cụ ợ. Cụ nào có gai đôi cột sống bẩm sinh đoạn xương sống cùng S1 không ợ? Nếu có, các cụ có bao giờ bị đau cấp tính không ợ? Triệu chưng đau cấp tính là gì ợ?
Cụ nào có kinh nghiệm chữa trị đau cấp tính thì mách Anh em dụ mới ợ.
Em cảm ơn các cụ

Cao Ban Long

Xe hơi
cụ bị hay ai bị. Gai đôi cs bẩm sinh là tình trạng khiếm khuyết của đốt sống tạo ra 2 mỏm xương nên gọi là gai đôi, khác với các gai thoái hóa khác ở chỗ sinh ra thì gai đôi đã có rồi.
Đau cấp tính thì chắc chắn có, vấn đề là có thường xuyên hay không và đau nhiều hay ít. triệu chứ đau cấp tính thì như đau lưng cấp thôi ạ: hạn chế vận động, có thể có dấu hiệu chèn ép thần kinh đuôi ngựa dẫn đến đau thần kinh hông to( thần kinh tọa).
chữa thì chữa triệu chứng là chủ yếu, đau thì chữa = xoa bop, bấm huyệt, thuốc giảm đau giãn cơ.

Tùng Hoang Vu

Xe đạp
Cám ơn cụ, em bị cụ ạ. Khổ lắm, nẳm thì không sao, nhưng hễ trở Mình thì nó nhói nhói tức tức. Có lúc em ngồi dậy còn không ngôi nổi, nó chối chối vùng xương cùng, lan sang cả 2 bên xương chậu, cố gắng đứng lên thì đi vẹo hết cả cột sống vì đau. Nằm thì lại chả thấy đau cụ ạ. Như kiểu ngồi và đứng thì nó dồn lên xương sống, làm gai chọc vào đâu đó gây đau, mà chả biết đâu đó là chỗ nào.
Em không bị hội chứng đuôi ngựa, đại tiểu tiện vẫn bình thường. Thần kinh tọa không thấy đau, chân cũng không tê hay đau. Chả biết làm thế nào, người như phế vật.:-<

nguyenlongthe

Xe tăng
Phải chữa đi cụ ơi.

Tùng Hoang Vu

Xe đạp
Vâng cụ ạ, sáng t2 em đi viện chụp cái x Quang xem sao. Khổ quá, vừa mổ nội soi cái đĩa đệm ngon lành cành đào, đi lại thẳng thớm thì lại chuyển sang cái món này, báo hại Gấu cả tháng nay khóc thút thít

linhanh1976

Xe buýt
thấy nói cột sống k nên mổ , cụ thủ treo xà đơn xem sao , tớ cũng gai đôi đay mà chả biết s mấy , cụ gặp cụ caobanlong bên trên là chuẩn rồi, mua thêm caobanlong bổ xung xg khớp chắc khỏe, tớ cũng đag uống đây

soilua1985

Xe tăng
thấy nói cột sống k nên mổ , cụ thủ treo xà đơn xem sao , tớ cũng gai đôi đay mà chả biết s mấy , cụ gặp cụ caobanlong bên trên là chuẩn rồi, mua thêm caobanlong bổ xung xg khớp chắc khỏe, tớ cũng đag uống đây
he.mợ chỉ đc cái nói chuẩn, gai đôi không mổ để làm gì cả. thứ 2 cụ đi chụp đi rồi có gì ới cụ cao ban long hoặc em.
ps : mợ linhanh1976 riêng mợ em phục vụ tại nhà nhé

moihocdi

Xe tải
Vào khoa phục hồi chức năng bv Bạch Mai chạy điện 5 ngày là hết. Chúc cụ mau khỏe

nguyenlongthe

Xe tăng
Vào khoa phục hồi chức năng bv Bạch Mai chạy điện 5 ngày là hết
Nếu vậy thật mừng cho cụ chủ,chúc may mắn.

future_neo

Xe hơi
Vào khoa phục hồi chức năng bv Bạch Mai chạy điện 5 ngày là hết. Chúc cụ mau khỏe
Hết là hết thế nào cụ?Mong cụ moihocdi chỉ giúp!
Em cũng bị cái gai chết tiệt này. Đi chụp xquang ở 108 thì bị kết luận là: "gai đôi s1 bẩm sinh", bác sỹ cho một mớ thuốc về uống cũng chẳng thấy giảm gì. lên mạng tìm hiểu thì bảo là không chữa được, phải sống chung với nó. Nhưng mà sống chung mà lúc nào cũng thấy khó chịu thì sống sao được??

soilua1985

Xe tăng
không hết được đâu cụ ơi, nếu gai đôi đơn giản chị chạy điện là khỏi thì bác sĩ thất nghiệp hết. Em khẳng định với cụ là KHÔNG THỂ KHỎI ĐƯỢC, nhưng có thể làm hết đau được. có gì cụ mang cái phim qua em xem rồi em sẽ tư vấn cho cụ đầy đủ

Muon_biet

Xe cút kít
Đau đâu thay đấy nếu không sửa được, E vui tí.

Tùng Hoang Vu

Xe đạp
Cụ nói chính cac đó. Gai đôi bẩm sinh có ai can thiệp ngọai khoa bao giờ đâu cụ nhỉ, em giờ hết đau rồi, trộm vía phải duy trì để tránh đau cáp thôi không thì khổ lắm.
Nhân tiện cụ cho em hỏi tí,, thằng bạn em mổ nội soi thoát vị đĩa đệm giống em, nhưng sau mổ mấy ngày, đi lại bình thường, hết đau, thì tự dưng mấy hôm vừa rồi nó đau không ngồi đđược, vị trí đau không phải ở rễ thần kinh mà là các bó cơ. Đến khám thì Bs bảo ko sao, chỉ là co rút cơ sau mổ nên cho uống thuốc giãn cơ (mynoal hay Mydocalm gì đó)! Uống xong đi lại đđược nhưng bị lệch sang 1 bên và cơ lưng thì cứng đanh. Hiện tại đi lại đđược Nhưng mệt mỏi vì cứ vẹo sang 1 bên, nó mới mổ xong nên chỉ dám chiếu đen hồng ngọai thôi cụ ợ. Cụ có kinh nghiêm gì về vụ này thì cứu nó giúp em đc không cụ? Nó mổ nội soi qua lỗ liên hợp giống em ạ.

fordka

Xe buýt
Em hóng vì nhà em cũng có người bị.

soilua1985

Xe tăng
Cụ nói chính cac đó. Gai đôi bẩm sinh có ai can thiệp ngọai khoa bao giờ đâu cụ nhỉ, em giờ hết đau rồi, trộm vía phải duy trì để tránh đau cáp thôi không thì khổ lắm.
Nhân tiện cụ cho em hỏi tí,, thằng bạn em mổ nội soi thoát vị đĩa đệm giống em, nhưng sau mổ mấy ngày, đi lại bình thường, hết đau, thì tự dưng mấy hôm vừa rồi nó đau không ngồi đđược, vị trí đau không phải ở rễ thần kinh mà là các bó cơ. Đến khám thì Bs bảo ko sao, chỉ là co rút cơ sau mổ nên cho uống thuốc giãn cơ (mynoal hay Mydocalm gì đó)! Uống xong đi lại đđược nhưng bị lệch sang 1 bên và cơ lưng thì cứng đanh. Hiện tại đi lại đđược Nhưng mệt mỏi vì cứ vẹo sang 1 bên, nó mới mổ xong nên chỉ dám chiếu đen hồng ngọai thôi cụ ợ. Cụ có kinh nghiêm gì về vụ này thì cứu nó giúp em đc không cụ? Nó mổ nội soi qua lỗ liên hợp giống em ạ.
midoclam....qua đây em xem cho

soilua1985

Xe tăng
Rút 2 bên thì khó đứng thẳng, rút 1 bên thì lệch người ,em ở HN ạ..