Ga đầu rất yếu. Các cụ bắt bệnh giúp em với ạ.

Long Mehyco

Xe tải
Hôm nay em chạy đi Thái bình, xe chạy khó chịu quá, em vừa tới nhà tìm hiện tượng giống em mà không thấy nên em xin mở topic hỏi các cao thủ trợ giúp em với ạ.
Khi máy nóng lên chút là chân ga dạp máy không bám ngay, em đang đi tốc độ 80km/h rồi nhấc chân ga ra xe giảm xuống 60km/h rồi mớm nhẹ chân ga vào đi tiếp thì nó cứ khực khực mấy cái rồi mới từ từ lên. Nếu không muốn khực khực thì đạp thẳng chân, sâu ga xuống thì im gần như im lặng, cảm giác như ghì xe lại 2 giây mới từ òa lên được. Em cho là do xe bị tải nặng vì để số lớn. Em thử đưa về tới số 2 cũng phải dí mạnh chân ga xuống sau 2 giây xe mới vọt lên được. Galangty nổ thì đều và ổn định. Có trớn từ từ lên thì chạy lên 120km/h vẫn còn ga.

Em xin các cụ có kinh nghiệm phân tích, chỉ em với. Em sẽ mang tới Gara, nhưng họ sẽ yêu cầu thay loạn lên, chiều em ghé qua 1 gara rồi, họ đòi thay nhiều lắm.

Cám ơn các Cụ !

Chỉnh sửa cuối:

dream1616

Xe buýt
Chắc họ đòi thay thân bướm ga rồi bugi rồi bec phun rồi cảm biến....

matiz2014

Xe tải
Em đã từng bị như thế và nguyên nhân xe e là bơm xăng hỏng
Nóichung hiện tượng này có thể do nhiều nguyên nhân cụ ạ

Da bắt nắng

Xe điện
Hệ thống bơm phun trộn nhiên liệu cụ ạ. Em cứ phán sơ qua theo cảm nhận thôi, còn cụ thể hơn cụ nên đi kiểm tra

Long Mehyco

Xe tải
Em đã từng bị như thế và nguyên nhân xe e là bơm xăng hỏng
Nóichung hiện tượng này có thể do nhiều nguyên nhân cụ ạ
Vâng, xe hiện chạy đường trường đang ăn có 4,6 lit/ 100km. Quá ít, em nghĩ có khi nào nguyên nhân không ạ?
Đẩy cho ăn nhiều xăng hơn làm thế nào cụ biết chỉ em với!

Bigisbest

Xe container
...4,6 lit/ 100km...
Lạy chúa tôi, xe cụ là xe gì thới?
Xe giờ toàn phun xăng điện tử theo lập trình sẵn, đâu có phải xe chế mà chỉnh chọt kiểu đới hở cụ.

Long Mehyco

Xe tải
Lạy chúa tôi, xe cụ là xe gì thới?
Xe giờ toàn phun xăng điện tử theo lập trình sẵn, đâu có phải xe chế mà chỉnh chọt kiểu đới hở cụ.
Em cũng không biết. Em đổ 400k mà chạy 625km đấy ạ. Thế nớ mới lên lỗi đó.

matiz2014

Xe tải
Vâng, xe hiện chạy đường trường đang ăn có 4,6 lit/ 100km. Quá ít, em nghĩ có khi nào nguyên nhân không ạ?
Thế thì phải tìm nguyên nhân chứ không nên chỉnh chọt cho ăn xăng hơn cụ ạ. Em cực kỳ nghi ngờ cụ cũng bị bơm xăng yếu rồi. Cụ ra gara nhờ họ đo áp lực bơm xem thế nào? Nếu kim phun lâu quá không vệ sinh thì cũng vệ sinh kim phun luôn

Long Mehyco

Xe tải
Thế thì phải tìm nguyên nhân chứ không nên chỉnh chọt cho ăn xăng hơn cụ ạ. Em cực kỳ nghi ngờ cụ cũng bị bơm xăng yếu rồi. Cụ ra gara nhờ họ đo áp lực bơm xem thế nào? Nếu kim phun lâu quá không vệ sinh thì cũng vệ sinh kim phun luôn
Chiều em sẽ mang đi đo bơm xăng ạ!

Long Mehyco

Xe tải
Nguyên nhân đang theo dõi tiếp, tạm dự đoán là bị nổ trễ, thử bước thứ nhất là chỉnh tạm chia điện lên mức nổ sớm nhất có thể. Tạm thời tình hình đứng được cải thiện rất rõ.
Em sẽ report tiếp sau mấy ngàu chạy thử nghiệm ạ.

HailuaBG

Xe buýt
1. Cụ test cảm biến chân không khí nạp.
2. Cụ kiểm tra cảm biến bướm gas.
3. Kiểm tra lọc xăng.
Dễ nhất là có con khác thay vào thử.
Đừng vội thay bơm xăng.
Xem bác nào quen test cho.
Em đoán khả năng cao nguyên nhân 1.
:D

thanhtb

Xe tải
Nguyên nhân đang theo dõi tiếp, tạm dự đoán là bị nổ trễ, thử bước thứ nhất là chỉnh tạm chia điện lên mức nổ sớm nhất có thể. Tạm thời tình hình đứng được cải thiện rất rõ.
Em sẽ report tiếp sau mấy ngàu chạy thử nghiệm ạ.
Xe mình trước bị nứt ống dẫn vào cảm biến khí nạp, phần cong cong. Băng bó lại thì hết.

matitz3979

Xe buýt
Hôm nay em chạy đi Thái bình, xe chạy khó chịu quá, em vừa tới nhà tìm hiện tượng giống em mà không thấy nên em xin mở topic hỏi các cao thủ trợ giúp em với ạ.
Khi máy nóng lên chút là chân ga dạp máy không bám ngay, em đang đi tốc độ 80km/h rồi nhấc chân ga ra xe giảm xuống 60km/h rồi mớm nhẹ chân ga vào đi tiếp thì nó cứ khực khực mấy cái rồi mới từ từ lên. Nếu không muốn khực khực thì đạp thẳng chân, sâu ga xuống thì im gần như im lặng, cảm giác như ghì xe lại 2 giây mới từ òa lên được. Em cho là do xe bị tải nặng vì để số lớn. Em thử đưa về tới số 2 cũng phải dí mạnh chân ga xuống sau 2 giây xe mới vọt lên được. Galangty nổ thì đều và ổn định. Có trớn từ từ lên thì chạy lên 120km/h vẫn còn ga.

Em xin các cụ có kinh nghiệm phân tích, chỉ em với. Em sẽ mang tới Gara, nhưng họ sẽ yêu cầu thay loạn lên, chiều em ghé qua 1 gara rồi, họ đòi thay nhiều lắm.

Cám ơn các Cụ !
e bị 2 lần như cụ ,1 bị bơm xăng,1 là bị đứt 1 dây cao áp,cụ thử xem.

Long Mehyco

Xe tải
e bị 2 lần như cụ ,1 bị bơm xăng,1 là bị đứt 1 dây cao áp,cụ thử xem.
Dây cao áp em thử rút từng cái một và cho nổ thử kiểm tra lửa thấy không sao rồi. Chỉ co f bơm xăng em chưa kiểm tra được vì chiều đi gara qua cầu phảo đúng giờ cấm, không để ý, lằng nhằng bị giữ GPLX rồi, nên chưa đến được Gara, em đẩy cho nổ sớm lên thì thấy bốc lên nhiều lắm, dễ nổ, cải thiện được 70% rồi, không biết phải tại nó không? Chạy điều hòa thì vẫn hơi yếu, không vọt được nếu chạy số 4 và 5

matitz3979

Xe buýt
Dây cao áp em thử rút từng cái một và cho nổ thử kiểm tra lửa thấy không sao rồi. Chỉ co f bơm xăng em chưa kiểm tra được vì chiều đi gara qua cầu phảo đúng giờ cấm, không để ý, lằng nhằng bị giữ GPLX rồi, nên chưa đến được Gara, em đẩy cho nổ sớm lên thì thấy bốc lên nhiều lắm, dễ nổ, cải thiện được 70% rồi, không biết phải tại nó không? Chạy điều hòa thì vẫn hơi yếu, không vọt được nếu chạy số 4 và 5
mong cụ xớm tìm ra nguyên nhân,ko thế đi khó chịu lắm.

Mylove299

Xe đạp
Xe em ăn tầm 4.8l/100km đg trường mà các cụ nhà ta không tin bác ạ may có xe bác cùng cảnh ngộ với em. Nhưng xe em ko bị như bác, ga vẫn ngọt lắm.

Mylove299

Xe đạp
Em xe matiz còi chả có hiện đại được như các bác. Cứ chạy đổ xăng full bình chia cho km trên đồng hồ trip thôi ợ.