Fun: cuộc chiến của fan Canon chống fan Nikon

hoankiem

Xe hơi
Thêm một ông bỏ Nikon về với Canon :))

Thế là chạy đua vũ trang đấy bác cvn nhé.

hoankiem

Xe hơi
cvn nói:
- Lens Nikkor 18-70mm tình trạng hoàn hảo, kính trong veo. Chất lượng đẳng cấp rồ.

Cứ đăng dần dần, không cần bán gấp. !

Ông ấy bán dần dần bác Nakio ạ, Chứ rao hết cả bộ lên đây thì ai dám mua Nikon nữa.

Hôm nay em nhìn đâu cũng thấy "đòn" Bác CVN thông cảm nhá :))

cvn

Xe buýt
Đòn vô tư đi! cảm ơn các bác đã up hộ (he he nghe quen quen) :D :D :D

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
Hôm nay tự nhiên thấy bác CVN vừa bán máy ảnh lại đòi mua điện thoại. Hay là Giáng sinh chót hứa cho bu con nó đi sinh mà bác Đẻ lại không giúp cho nên phải đẩy mấy thứ đi thế???

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
Không tìm được lens 18-200 nên tính bài đổi sang Cannon đây mà
em hiểu bác cvn nhất, bác nhỉ :))
Tối nay nhớ đi off đấy

hoankiem

Xe hơi
D2X , nhưng mà bác CVN quyết chuyển sang 30D hoặc 5D rồi. Dùng Canon là không bao giờ phải lăn tăn. :))

Em là cứ quyết hộ bác CVN thế nhỉ

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
hoankiem nói:
D2X , nhưng mà bác CVN quyết chuyển sang 30D hoặc 5D rồi. Dùng Canon là không bao giờ phải lăn tăn. :))

Em là cứ quyết hộ bác CVN thế nhỉ
Bác chỉ được cái nói đúng

cvn

Xe buýt
Quyết là quyết thế nào!
Đúng là đúng thế nào!
NO WAY!
:D :D

hoankiem

Xe hơi
NO WAY , CANON ONLY.

:)) :)). Đưa sang Canon làm khẩu hiệu của năm 2007 được đó các bác nhỉ

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Nhiều bác khoái Canon nhỉ, em cũng đang lăn tăn chuyển từ P&S sang làm 1 ẻm dSLR của Canon thì nên dùng loại nào nhỉ, ống kính so với Nikon có bị đắt không?

Bác CVN nếu muốn dùng lại thẻ và len thì cân nhắc thử loại này này này này :D

quangdzung

Xe điện
GiaoThong nói:
Nhiều bác khoái Canon nhỉ, em cũng đang lăn tăn chuyển từ P&S sang làm 1 ẻm dSLR của Canon thì nên dùng loại nào nhỉ, ống kính so với Nikon có bị đắt không?

Bác CVN nếu muốn dùng lại thẻ và len thì cân nhắc thử loại này này này này :D
Bác cứ thử suy luận xem. cái ống 70-200 của bác CVN khoảng 750$. Nhưng cái ống tương đương của Canon nó khoảng 1200$. Đắt hay ko em cũng chẳng dám chắc

hoankiem

Xe hơi
Hí hí bác nhà thơ ơi. Đẳng cấp ống L của Canon nó kô so được với Nikon bác ạ. Người ta vẫn nói với nhau câu này, Body là nhất thời, Lens L là vạn đại :))

Giá của L nó chả bao giờ thay đổi, 10 năm vẫn thế.
Bác cứ super soi tất cả các event lớn nhất trên thế giới từ tiếp tân họp mặt, duyệt binh cho đến chung kết WC, cái ống viền đỏ chiếm tới 99% đó bác.

:))

hoankiem nói:
Hí hí bác nhà thơ ơi. Đẳng cấp ống L của Canon nó kô so được với Nikon bác ạ. Người ta vẫn nói với nhau câu này, Body là nhất thời, Lens L là vạn đại :))

Giá của L nó chả bao giờ thay đổi, 10 năm vẫn thế.
Bác cứ super soi tất cả các event lớn nhất trên thế giới từ tiếp tân họp mặt, duyệt binh cho đến chung kết WC, cái ống viền đỏ chiếm tới 99% đó bác.

Mục bán máy của bác @cvn coi như thành chiến trường Ni-Ca :D, em đổi chút dầu vào nữa nhé :D

Công nhận là ở đẳng cấp pro, Ca bây giờ ăn Ni ở nhiều khoản. Nhưng nếu so sánh dòng máy dưới $1500 và các loại ống thông dụng thì Ni ăn đứt, cùng số tiền bỏ ra thì ống và thân của Ni ngon hơn hẳn. Các bác dùng Ni chứng minh cho đội dùng Ca thấy là sài Ni rẻ và tốt đê

quangdzung

Xe điện
Em bỏ Ca chạy sang Ni là cũng vì cái khoản ống đấy ạ. Mà bác nói thế lào ấy chứ. Ni vẫn là nổi tiếng về ống kính mà. Em khoái Ni nhất là có thể lắp cái ống kính từ đời tống vào cái body đời mới. Thậm chí có thể lắp vào body của Ca luôn. Giờ em đố bác nào có cách gì lắp được Lens của Ca vào body của Ni đấy

hoankiem

Xe hơi
quangdzung nói:
Em khoái Ni nhất là có thể lắp cái ống kính từ đời tống vào cái body đời mới. Thậm chí có thể lắp vào body của Ca luôn. Giờ em đố bác nào có cách gì lắp được Lens của Ca vào body của Ni đấy
Cái không chuyên nó nằm ở đấy đấy bác ơi :D. Hàng thửa nó phải khác. Chứ cứ râu ông nọ cắm cằm bà kia thì còn gì...

Em công nhận với bác Noza, với tầm tiền dưới 1500$ và không có ý định chạy đua vũ trang thì Ni hơn Ca. Lý do là Ca nó nhằm đến đẳng cấp cao hơn Ni. Tuy vậy khi cầm máy thì nó cũng muốn đổi đời như vợ hai lắm. Dùng một thời gian là lại muốn nâng nâng nâng. Khi đó Ca cho ta sự lựa chọn hoàn hảo và bất tận. Bác CVN nhà mình cũng thế dùng D70 + Lens <1500 rồi đấy chự Giờ giải trừ quân bị để chạy đua thì NO WAY, ONLY CANON :))

Hu hu cái L 70-200 IS 2.8 ngốn béng nó mất 1700$ rồi. He he, cầm ống xịn để khi chụp xấu thì biết là mình dốt,nhìn ra trình độ vịt của mình. đỡ phải đổ tại là tại ống kính , body này nọ....

Chết quả này phải xin lỗi bác CVN, bác mở topic khác rao bán máy không có không có ai mua cái body và lens của bác thì chết.

Hiện tại em biết một số bác trên OF dùng máy như sau, chia phe nhá :

Nikon:

- CVN - Đã quyết định :)) tháo chạy
- Giaothong - đang nghiên cứu tháo chạy
- Noza mới sắm , rất khoái
- Quangzung: Bỏ chạy khỏi Ca sang Ni vì giá ống Canon đắt
- AnhMinh Khoái dùng Ni vì mượn đồ dễ, lấy ống kính , pin thẻ của bác CVN ngon lành :D
- 352 : Kô hiểu sao lại dùng Ni mà kô phải Ca:P

Canon

- Anton Tran ( cây cao bóng cả :)) , để bác ấy lên đầu vì bác ấy vừa nhiều tuổi, lại vừa mới sắm trọn bộ Canon 30D + Lens L
- LamChieu : Sau khi dùng đủ các loại thì chọn 1D Mark II, bộ đồ của bác này xếp hàng đầu , anh em không chạy đua đươc. Đắt hơn vợ hai
- Eskimot09 chọn Canon để tiện nâng cấp, đăng nhăm nhe nhòm ngó L rội
- Black Lac: Bác này cùng với bác Noza gia nhập DSLR , Nhưng lựa chọn của bác Black Lac chính xác tuyệt đối :)) ( tại em theo phe canon nên nói thế )
- Hoankiem (h) Điền nốt vào cho đủ nhóm

Phe dung hòa có bác Vunhat : Trong cùng một ngày bác ấy vừa khen Ca, vừa khen Ni. Kết quả có 1 khách hàng chọn Ni, 1 chọn Ca...:D :D . Bác không được ném đá hội nghị nhé. Máy nào thì bác cũng ok cả

Bác nào thiếu tên em kô biết xin mời vào điểm danh.

Chỉnh sửa cuối:

taplai

[Tịch thu bằng lái]
Các bác cứ Canon với Nikon nhỉ? Không có mark nào khác nữa ạ?
Hôm trước bên mục tư vấn máy ảnh, tôi có hỏi ý kiến bác vunhat và các bác về chip Foveon mà nghe đâu có hãng đã sử dụng (Sigma?) cho ảnh trung thực hơn các chip hiện dùng trong đa số máy số, nhưng không thấy bác nào có thông tin gì. Không có thông tin gì của các bác ở VN nên chỉ mới xem được trên net:
http://www.foveon.com/gallery.php
http://www.foveon.com/article.php?a=67
http://www.dpreview.com/news/0202/02021103foveonx3preview.asp
Trước kia tôi từng có ý định làm con D50 chụp chơi nhưng sau khi xem ảnh của bác Nakio post trên đây bằng D50 thì lại không thấy sướng: nét nhưng màu không thật. Có lẽ đợi thêm tí thời gian vậy. Với máy KTS có lẽ không chỉ lens là yếu tố duy nhất ảnh hưởng đến chất ảnh. Với mấy cái Canon, Nikon <1000$ bây giờ, nói thật là tôi thấy thua máy chụp phim rẻ tiền hơn, nhất là về chi tiết và màu sắc.
Có gì sai, mong các bác cho ý kiến, tôi cũng mú tịt về ảnh ọt, chỉ là cảm nhận ban đầu thế thôi.