Ford Ranger Wildtrak 2012-vài điều thắc mắc...

Toyota Celica

Xe container
Chúc mừng cụ Toy lại gia nhập sở thích hơi tốn xèng, nhưng cũng là 1 trong những cách chống ồn hữu hiệu cụ nhẩy <:-P
Cụ phuongnlh lại xuất hiện rồi , vì cụ nên em lại mất ăn mất ngủ nghiên cứu món này ghê quá :((

Em dự kiến làm con Head ngon , Pioneer 8500BT
Sau đó làm 1 cặp Morel Tempo 6 + Am ly Pioneer GM 5500 , Sub em đã có em Focal Sub Bus 25 em thấy cực ngon rồi
Lần này em theo tư tưởng là đầu tư tốt , và Undo được khi bán xe
Mọi đồ từ dây , head , loa em sẽ tự ship nên chi phí giảm đáng kể !

Vách của Ranger cực tốt , bên thái dân âm thanh cũng ko làm chống ồn gì nhiều , em nghĩ là ko chơi nhạc Dance nhạc nhảy nhạc điếc tai thì ko cần làm ;)
Mời các cụ xem vách cách âm của Ranger , xe bình thường cái chỗ này nó chỉ là màng nilong

Chỉnh sửa cuối:

phuongnlh

Xe tải
Chào cụ Toy, em đã báo cụ động vào món này là mệt mỏi và suy nghĩ lắm nhiều lắm mà. Cái suy nghĩ vừa về kinh tế, vừa vì nhu cầu âm thanh và vừa vì làm 1 lần cho nó chuẩn theo nhu cầu, đỡ phải tháo ra tháo vào nhiều , nhựa ld cực lởm (cụ là nhựa Thái rồi ;)) ).

Pioneer 8500BT thì ngon rồi, không biết bản châu Á có HD radio built-in không, em khoái món này lắm. Cụ chú ý là khi đặt HU về nhớ chơi luôn mớ dây Pioneer kit hoặc video cable nếu cụ có ý định dùng iPhone 5 và Apps nhóe, 1 lần đau nhưng đủ hết cho các ứng dụng, kể cả map. Còn bình thường cụ sờ trym từ smartphoen vào HU qua BT audio chạy lossless vưỡn ngon lành, hay hơn hẳn USB port theo oánh giá của em (vì chất lượng dây USB và DAC built-in). Mà hội Pioneer này có quả equalizer quá hịn.
Cái vách cụ show ra em dự nếu làm ở VN thì tương đối, vì theo em hiểu bọn TH và bon MY nó độ xe kinh người, thế nên em chỉ dám làm quả vách bằng vật liệu bình thường, em chơi cả 4 cửa, hình như 1.2 củ (em thấy cụ đang ngâm cứu Dynamat hay STP mà, đắt phết cụ nhểy). Dán vào để tạo cái vách âm học là chính, thỉnh thoảng đóng cửa nó cũng bình bịch hơn tý chút.

Có nhiều hãng giờ có đại lý ở Hanoi rồi mà, nhiều cụ làm phòng nghe thử hay phết, nếu cụ rỗi thử chạy qua nghe , đằng nào lúc hàng về cụ cũng tìm 1 nơi để nhờ lắp ráp mà. Cặp tempo 6 em cũng nghe thử rồi, nếu cụ có sub focal rồi thì việc chọn cặp loa cánh chỉ phục vụ vào 2 dải tần còn lại, và tùy loại nhạc cụ nghe như vocal, jazz, etc vì cụ cancel loại Dance ra rồi :> (em không nghe Dance, nhưng thỉnh thoảng làm tý Heavy Metal cho nó hoành tráng). Dây nhợ cụ mua nên kiếm loại ngon tý cho bõ 1 lần đầu tư. Dây nguồn em chạy loại 4 gauge qua 1 cầu chì 100A (trọn bộ kit và được chuyên gia lắp đặt bảo thông số ok) nên nuôi cả amp và từ amp cấp nguồn luôn cho sub (quả này đỡ tốn 1 ít) .

Bao giờ cụ bắt đầu dự án đấy, và phần CD và BT zin của cụ có input vào em Pioneer không.

Chúc cụ vui.

Toyota Celica

Xe container
Chào cụ Toy, em đã báo cụ động vào món này là mệt mỏi và suy nghĩ lắm nhiều lắm mà. Cái suy nghĩ vừa về kinh tế, vừa vì nhu cầu âm thanh và vừa vì làm 1 lần cho nó chuẩn theo nhu cầu, đỡ phải tháo ra tháo vào nhiều , nhựa ld cực lởm (cụ là nhựa Thái rồi ;)) ).

Pioneer 8500BT thì ngon rồi, không biết bản châu Á có HD radio built-in không, em khoái món này lắm. Cụ chú ý là khi đặt HU về nhớ chơi luôn mớ dây Pioneer kit hoặc video cable nếu cụ có ý định dùng iPhone 5 và Apps nhóe, 1 lần đau nhưng đủ hết cho các ứng dụng, kể cả map. Còn bình thường cụ sờ trym từ smartphoen vào HU qua BT audio chạy lossless vưỡn ngon lành, hay hơn hẳn USB port theo oánh giá của em (vì chất lượng dây USB và DAC built-in). Mà hội Pioneer này có quả equalizer quá hịn.
Cái vách cụ show ra em dự nếu làm ở VN thì tương đối, vì theo em hiểu bọn TH và bon MY nó độ xe kinh người, thế nên em chỉ dám làm quả vách bằng vật liệu bình thường, em chơi cả 4 cửa, hình như 1.2 củ (em thấy cụ đang ngâm cứu Dynamat hay STP mà, đắt phết cụ nhểy). Dán vào để tạo cái vách âm học là chính, thỉnh thoảng đóng cửa nó cũng bình bịch hơn tý chút.

Có nhiều hãng giờ có đại lý ở Hanoi rồi mà, nhiều cụ làm phòng nghe thử hay phết, nếu cụ rỗi thử chạy qua nghe , đằng nào lúc hàng về cụ cũng tìm 1 nơi để nhờ lắp ráp mà. Cặp tempo 6 em cũng nghe thử rồi, nếu cụ có sub focal rồi thì việc chọn cặp loa cánh chỉ phục vụ vào 2 dải tần còn lại, và tùy loại nhạc cụ nghe như vocal, jazz, etc vì cụ cancel loại Dance ra rồi :> (em không nghe Dance, nhưng thỉnh thoảng làm tý Heavy Metal cho nó hoành tráng). Dây nhợ cụ mua nên kiếm loại ngon tý cho bõ 1 lần đầu tư. Dây nguồn em chạy loại 4 gauge qua 1 cầu chì 100A (trọn bộ kit và được chuyên gia lắp đặt bảo thông số ok) nên nuôi cả amp và từ amp cấp nguồn luôn cho sub (quả này đỡ tốn 1 ít) .

Bao giờ cụ bắt đầu dự án đấy, và phần CD và BT zin của cụ có input vào em Pioneer không.

Chúc cụ vui.

Quá hay , tks cụ , và rất may vì gặp cụ để được tư vấn

Head - của em bản châu âu có HD - Radio Built in
Về vụ bluetooth vs usb thẳng vào , em lại thấy USB cắm vào nghe chất âm lossless ngon hơn hẳn , bluetooth cũng là âm thanh số và lossy ( em đọc qua các diễn đàn đều nói vậy )

Về vụ loa là cái em đang lăn tăn nhất , đọc Review thì em Tempo 6 này thích hợp đại đa số dân tai vừa tầm ( ko phải high end )
Tiền thì có thể chơi thêm được , em định đầu từ 2 cặp trước khoảng 300-500 usd , 2 cặp sau để nguyên bản ,

Vụ dây dợ em sẽ nghe lời cụ làm 1 bộ dây ngon từ Head về am ly từ âm ly ra 2 cánh loại tốt nhất có bán ;)
Sub của em chạy thẳng từ Acquy rồi vì bộ Sub Focal nó kèm theo bộ dây đủ và zin hịn luôn vậy chỉ cần dây ngon cho Loa + Amly

Đầu CD Zin em vẫn cắm đấy sẽ Output ra và Input chạy qua head Pioneer , vì nếu chạy song song thì phức tạp , mỗi head 1 dây loa , rơ le vv ...
Head Pioneer đủ hết chức năng nên cho nó làm Head chính luôn , em nghĩ CD zin để lại cho đẹp thi thoảng nghe CD cho vui tai ;) coi như 1 cái khay đựng CD Disk ,

Em đang đặt mặt dưỡng 2 tuần nữa về

Head và loa và dây khoảng 15-9 về ( em chưa đặt , đang lăn tăn đây cụ ơi , đặc biệt loa + am ly )

Chỉnh sửa cuối:

phuongnlh

Xe tải
Đúng là về nguyên tắc thì cắm dây bao giờ cũng ngon hơn, nhưng em đã nói cái dây USB theo đầu nó lởm lắm, như kiểu dây 2 USD, cắm vào tiếng nông lắm, em thử cả iPod, iPhone 4-5 và cuối cùng là em cắm quả USB 4G vào lại là ngon nhất (chứ ở nhà mà cụ chơi PC- DAC -Amp bằng USB và RCA cable ngon là quá chuẩn). Em thích HD Radio Built-in vì thỉnh thoảng nghe nhạc Radio nước ngoài đã lắm. Em toàn dung TuneIn Radio ..ờ trym qua BT vào. Và vấn đề mấu chốt theo em hiểu nếu cụ muốn dùng hết tính năng của 8500BT thì cụ phải đầu tư 1 dây video và 1 dây kit của Pioneer (đi tong mấy củ đấy).

Cái này em chỉ dám nói là giống mình nghe nhạc ở nhà, nên chỉ cần đúng 1 cặp front component và bổ sung giải trầm bằng sub của cụ là chuẩn lắm rồi. Em cũng làm thế thôi, sau này chỉnh hết balance về phía trước. Trừ khi cụ lại thích bộ equalizer giống hội TH hoặc cụ định làm qua sound processor hoành tráng :-?.
Mà cụ quyết chạy Amp thì cụ vẫn phải mua dây nguồn cấp cho em nó là cái chắc, thế nên em mới bảo là cụ phải ngâm cứu mà. Cụ xem mấy trang độ xe, chắc kiểu gì họ cũng tư véo cụ. Em thì lúc lắp, vừa theo tính toán, vừa theo hàng có sẵn và tư vấn của cụ bán hàng ở đây nên cũng không nhiều lựa chọn.

Còn lăn tăn về chạy loa gì, amp gì thì theo em tùy thuộc cụ xác định mua ở VN hay đặt hàng bên bển, cụ chạy lòng vòng nghe thử mấy cụ bán đồ âm thanh để tính toán việc lắp đặt luôn cũng là 1 giải pháp. Còn nghe CD em vẫn thấy là hay nhất, kể cả cụ có file lossless ngon, lại burn ra CD , nghe cực khoái.

Em vẫn nghĩ âm thanh nó là cái thú nhưng cũng phải phụ thuộc vào công năng, nhu cầu sử dụng và tài chính cũng như cách cụ đối phó với "cợ cả " %-(

Chúc cụ thành công nhé!

Toyota Celica

Xe container
Cụ cho em hỏi dây đi từ âm ly xuống loa mình dùng loại mấy gause ? Có phải số gause 4-8 càng nhỏ càng tốt ko ạ
Em đọc về kết nối iphone 5 rồi , chỉ cần mua cable hdmi-lightning , chứ cái cable của pioneer ko cần thiết , trên amazon nó cũng nói vậy , bộ cable đó chỉ là 1 dây hdmi và 1 dây nối dài usb giá 50 usd , code ch202 gì đó

Tks cụ về link , em sẽ tiếp tục đọc , thú vui này vui từ lúc set up , mua sắm , đợi hàng về , lắp đặt , tận hưởng ........ Update .... ;)))

phuongnlh

Xe tải

dangphuong

Xe buýt
Hê hê .
Cụ toy celica đc giải trong cái thi chụp ảnh ford rồi kìa :)))
Khao đi cụ ơi :)))))

Toyota Celica

Xe container
Chết thật món âm thanh này ngốn ác quá , sơ sơ em tính cũng 30tr rồi cụ ơi .....

Toyota Celica

Xe container
T_T bằng cả lố ống kính của em rồi ;)))

phuongnlh

Xe tải
Em thấy hơn nửa là vì em Pioneer của cụ. Hay cụ cứ làm em nó với mặt dưỡng sắp về, nghe xong lại tính.

Toyota Celica

Xe container
đằng nào cũng 1 công có ng cầm về cụ ạ
em giờ chỉ lăn tăn giữa em tempo 6 với em Focal 165 glass gì đó , đúng như cụ nói em sẽ nghe thử 1 số nơi để cảm nhận đã ạ

amator22

Xe đạp
Cụ Toy cho em hỏi đèn đóm ở Hậu Trương có okie ko bác. Em thấy báo giá rẻ hơn kha khá.

Toyota Celica

Xe container
Okie cụ ạ , giá được , chỉ có cái thợ ít nếu cậu Hậu làm thì hơi lâu , chịu khó đợi thì rẻ hơn 10-20% so với các chỗ khác cụ nhé

Hung1m85

Xe hơi
Các cụ am hiểu về âm thanh quá, e đọc mà ù hết tai chẳng hiểu chi, lúc nào có dịp gặp mặt cho e học hỏi tý kinh nghiệm :-?