Ford Laser: độ đẽo chế cháo, tại sao không!!!

container0607

Xe tải
Website
nguyentandung.org
Các cụ cho e hỏi:
Xe em laser 2002, mặt ca lăng dọc, có thể thay mặt ca lăng ngang giống như laser 2004 được không, có thể mua ca lăng ở đâu và giá cả thế nào ợ

matmo

Xe tăng
[QUOTE
...
@ Cụ Matmo, Cụ là đại lão thành nên nhân ngày 20-11 cháu cũng chúc cụ mạnh khỏe và yêu nghề. Cụ đem bao nhiêu đạn cháu cũng nhận hết nhưng đừng quy ra bia đem đến nhà cháu là được ạ.[/QUOTE]
Cảm ơn cụ!
Nhà cháu đã "mất dạy" rồi ạ.
Đôi khi FUN tý, mong cụ bỏ quá!

Chỉnh sửa cuối:

dvc_hue

Xe buýt
Các cụ ơi,
1. xe cháu hỏng 1 cái loa hình elip (xoài) phía sau cốp. Các cụ biết chỗ nào mua để cháu thay vào nghe cho nó đỡ bị lệch tai không ạ? Khoảng bao tiền 1 quả loa?
2. em đã thao tapi 2 cửa sau, nhưng không thấy cái loa nào cả. em không biết FL AT có đủ các loa không, hay xe em bị luộc rồi ạ? Có tất cả mấy loa trong xe nhỉ?
Cháu cảm ơn các cụ trước ạ!

dudu08

Xe tải
Trời, vấn đề này đã thảo luận rồi mà cụ dvc_hue!!!!
Thứ nhất là loa elip của Ford nhà ta là loại đặc biệt, không phải loa 16:9 có sẵn trên thị trường, mà nghe đâu là 16:8 hay sao ấy, tức là nó ở dạng khó kiếm hơn, oái ăm hơn. Em hôm trước vào Long Thịnh có đôi đẹp lắm, Pioneer thì phải, đúng cỡ, báo giá 5,6 củ. Em tiếc xiền nên chưa mua.
Còn loa chính hãng thì cụ phải hỏi chỗ nào bán phụ tùng, nhưng em dự là bây giờ thì thuộc vào hàng thuốc độc rồi, không biết có còn nữa không!
2 cái tapi cửa sau không có loa nào đâu, nó để chờ thôi. Nhưng em trước cũng định lắp vào đó, thợ âm thanh khuyên là không nên, vì sẽ gây lẫn lôn vị trí âm học gì đó. Theo họ, nếu muốn lắp loa cánh cửa sau thì phải ngắt tiếng của loa cốp sau thì âm mới chuẩn tiếng và chuẩn vị trí được!!!

ThangTocBac

Xe tăng
Các cụ ơi,
1. xe cháu hỏng 1 cái loa hình elip (xoài) phía sau cốp. Các cụ biết chỗ nào mua để cháu thay vào nghe cho nó đỡ bị lệch tai không ạ? Khoảng bao tiền 1 quả loa?
2. em đã thao tapi 2 cửa sau, nhưng không thấy cái loa nào cả. em không biết FL AT có đủ các loa không, hay xe em bị luộc rồi ạ? Có tất cả mấy loa trong xe nhỉ?
Cháu cảm ơn các cụ trước ạ!
Trời, vấn đề này đã thảo luận rồi mà cụ dvc_hue!!!!
Thứ nhất là loa elip của Ford nhà ta là loại đặc biệt, không phải loa 16:9 có sẵn trên thị trường, mà nghe đâu là 16:8 hay sao ấy, tức là nó ở dạng khó kiếm hơn, oái ăm hơn. Em hôm trước vào Long Thịnh có đôi đẹp lắm, Pioneer thì phải, đúng cỡ, báo giá 5,6 củ. Em tiếc xiền nên chưa mua.
Còn loa chính hãng thì cụ phải hỏi chỗ nào bán phụ tùng, nhưng em dự là bây giờ thì thuộc vào hàng thuốc độc rồi, không biết có còn nữa không!
2 cái tapi cửa sau không có loa nào đâu, nó để chờ thôi. Nhưng em trước cũng định lắp vào đó, thợ âm thanh khuyên là không nên, vì sẽ gây lẫn lôn vị trí âm học gì đó. Theo họ, nếu muốn lắp loa cánh cửa sau thì phải ngắt tiếng của loa cốp sau thì âm mới chuẩn tiếng và chuẩn vị trí được!!!
Mua mới làm gì, kiểm tra nếu nó thật sự hỏng, thường là cháy cuộn dây thôi (cách kiểm tra là đo bằng đồng hồ hoặc ko có thì dùng cục pin 1,5V quét qua 2 cực nếu nó ko kêu lụp bụp loẹt xoẹt là hỏng). Tháo mang ra Hòa Loa ở đâu số mấy Hòa Mã quấn lại mất dăm chục khìn là lại ngon.

Nếu định nâng cấp hẳn dàn âm thanh thì hãy mua mới nhé.

Chỉnh sửa cuối:

htlongbien

Xe điện

minhlee3388

Đi bộ
Gia đình FLF trân trọng kính báo và kính mời các cụ/mợ tham gia chương tình: http://www.otofun.net/threads/442936...flf-club/page9

và tham gia: "Đi Mộc Châu- xăng còn lâu mới hết" hay "Đi Sơn La- xăng còn nhiều bao la"
http://www.otofun.net/threads/442936...lf-club/page14

Với tinh thần OF, tinh thần Family...rất mong nhận được sự ủng hộ và tham gia của các cụ/mợ!
Em tận Lào Cai, vụ này muốn cũng khó \m/

minhlee3388

Đi bộ
Các bác ơi giúp em xíu, trả là em bị cận lỡ có việc đi đêm là em lại ngại vì đèn xe em bên phụ thì không sao, nhưng cái bên lái pha nó chúi xuống đất, cả cốt cũng thấp luôn, em chỉnh lên được nhưng chú đèn pha thì ko thấy tăm hơi đâu mặc dù nhìn vào đèn vẫn thấy sáng, theo em thì thấy nó sáng yếu và cái giọt sáng không giống như bên phụ, em nhìn vào chỉ thấy 1 giọt nhỏ chứ ko toàn phần như bên phụ, các bác chẩn đoán giúp em xem FL nó như vậy hay cái pha bên lái em có vấn đề và nhân tiện cho em hỏi có cách nào làm cho đèn nó hội tụ (giọt) vào không ạ hay là phải thay pha mới (giá rổ cụm đèn ra sao ạ) mong các bác cho ý kiến!!!!!

Em bổ sung chút, xe em Ford Laser đời 2002

Chỉnh sửa cuối:

matmo

Xe tăng
Các bác ơi giúp em xíu, trả là em bị cận lỡ có việc đi đêm là em lại ngại vì đèn xe em bên phụ thì không sao, nhưng cái bên lái pha nó chúi xuống đất, cả cốt cũng thấp luôn, em chỉnh lên được nhưng chú đèn pha thì ko thấy tăm hơi đâu mặc dù nhìn vào đèn vẫn thấy sáng, theo em thì thấy nó sáng yếu và cái giọt sáng không giống như bên phụ, em nhìn vào chỉ thấy 1 giọt nhỏ chứ ko toàn phần như bên phụ, các bác chẩn đoán giúp em xem FL nó như vậy hay cái pha bên lái em có vấn đề và nhân tiện cho em hỏi có cách nào làm cho đèn nó hội tụ (giọt) vào không ạ hay là phải thay pha mới (giá rổ cụm đèn ra sao ạ) mong các bác cho ý kiến!!!!!

Em bổ sung chút, xe em Ford Laser đời 2002
Kiểm tra lại đui đèn (bằng vật liệu dẻo tổng hợp). Có thể cháy, gẫy nên vị trí không cố định với pha. Chợ trời HN có bán đồ cũ, rẻ lắm!

dudu08

Xe tải
Hôm nay em cải thiện chất lượng âm thanh một chút, nhân dịp có món khuyến mại 30% loa Morell của Duy Linh. Sau đây là một vài hình ảnh muốn chia sẻ cùng các bác.

Đây là cánh cửa trước tháo loa cũ để thay bằng loa mới. Loa cánh trước của Laser nhà mình là 5:7, nên chỉ thay bằng loa 5"1/4 thôi, tức là loa nhỏ, đường kính 13cm.

Loa trước em dùng loại Morell 5.2, có phân tần, nên có 1 cục phân tần ở mỗi bên cánh như trên. Cắt vanh trắng để làm đế loa!!!
Đây là cận cảnh cái loa trung của Morell Maximo 5.2

:)

dudu08

Xe tải
Riêng phần loa tép thì phức tạp hơn. Xe Laser Ghia 2004 có sẵn 2 vị trí lắp loa tép ở mép trên trước cửa. Nhưng loa tép theo xe thì nhỏ, nên không lắp vừa cái tép của Morel. Do vậy đội lắp xe đề nghị lắp nổi ở trên táp lô, hoặc phải cắt bỏ loa tép cũ rất phức tạp. Do vậy em đã quyết định, giữ nguyên loa tép cũ, không động đến nữa, chỉ tháo dây đi thôi. Em khoan 1 lỗ trên cửa để lắp tép mới. Và đây là kết quả

Còn sau khi hoàn thiện thì cánh cửa trước như thế này:

Các cụ thấy được chứ ạ!!!

dudu08

Xe tải
Loa sau thì em quyết định không sử dụng loa gối đầu nữa. Vì loa đó ngay sát tai người ngồi ghế sau nên rất gắt và chói, gây mệt và khó chịu cho người ngồi sau. Em giữ lại nguyên loa, chỉ tháo dây không sử dụng nữa thôi, đấu dây đó chạy ngược lên cửa trước để lắp cho loa mới. Loa lắp cho 2 cửa sau em dùng loại Morel Coax 5, không có phân tần.
Dòng Laser của em nó có lỗ chờ sẵn cho lắp loa cánh cửa sau, và thậm chí là lỗ thoát âm cho loa cánh sau, nên mọi việc cũng đơn giản. Đây là cánh cửa sau.

Do đó mọi việc trở nên đơn giản. Và đây là kết quả cuối cùng:

Chỉnh sửa cuối:

dudu08

Xe tải
Nhận xét bước đầu, loa Morel nghe chất âm trong trẻo, phù hợp với các dòng nhạc vocal và nhạc cổ điển, loại mà em hay dùng. Âm thanh sắc sảo, có phần tinh tế, phù hợp với tầm tiền. So với loa theo xe thì chất âm cải thiện rất nhiều, dù xe Ford Laser Ghia của mình âm thanh nguyên bản nghe đã là khá tốt rồi. Em đánh với đầu Pioneer 4350, không có ampli, đấu trực tiếp, nhưng âm thanh khá ổn. Túm lại là em hài lòng.
Phần cuối cùng, thóc lúa: 2 em nó là Morel Maximo 5.2 và Morel Coax 5, giá sau khi giảm 30% còn 4935, cộng thêm công lắp đặt 500, total thành 5,435 củ!!!
Ăn chơi một cách ngẫu hứng, nhưng dù sao em đã xong rồi!!!

matmo

Xe tăng
Cụ dudu không phát ơi, cụ độ xe vừa phải thôi để cháu còn có cơ hội chạy đua với. Cụ nàm thế này cháu chóng mặt quá!
Nhưng công nhận, máy chụp ảnh của cụ hịn thế-lét lèn lẹt. :))

dudu08

Xe tải
Cụ Matmo ạ, cháu chụp bằng Iphone 4 - cục gạch mỏng của cháu thôi!!!

xekoxeko80

Xe tải
Các cụ cho em hỏi ké chút xíu. Loa cánh trước của em bên to bên nhỏ là sao ợ? có nên quấn lại ko hở các cụ?

dudu08

Xe tải
Sao lại quấn lại??? Chưa hiểu cụ hỏi gì. Loa cánh trước đều nhau, là loa oval 5:7 hay 6:8 gì đó. Nếu bên to bên nhỏ thì chắc là trong quá trình làm bị đổi mất rồi :))

matmo

Xe tăng
Cụ Matmo ạ, cháu chụp bằng Iphone 4 - cục gạch mỏng của cháu thôi!!!
Nếu vậy thì tại cái màn hình con laptop của cháu hịn nên ảnh có kém thì xem vẫn nét, cụ nhỉ? hì hì

dudu08

Xe tải
Chắc cụ càng già mắt mũi càng tinh, thêm con laptop xịn nữa. Cụ dạo này quy ẩn khiếp quá, anh em chúng em chẳng được diện kiến. À, cụ đã lấy logo FLF chưa. Hôm qua xem trên ảnh, có thêm cái màu vàng vào trông sặc sỡ qua!!!

matmo

Xe tăng
Chắc cụ càng già mắt mũi càng tinh, thêm con laptop xịn nữa. Cụ dạo này quy ẩn khiếp quá, anh em chúng em chẳng được diện kiến. À, cụ đã lấy logo FLF chưa. Hôm qua xem trên ảnh, có thêm cái màu vàng vào trông sặc sỡ qua!!!
Thú văn Thật nói với cháu rằng: vừa vuông/vừa tròn/vừa xanh/vừa đỏ/vừa vàng thì chả biết là biểu tượng cho những cái giề. Nhòm ảnh các cụ đã gắn lên cái .ông của V2 thì cháu vẫn thích cái logo của hãng Ford hơn là cái của hội FLF.
Nhưng nghe tin đã hết hàng rồi cụ ah. Cháu thấy đó cũng là cái may cho cái thân V2 của cháu ít time nữa, vì nghe tin đã tham gia FLF thì buộc phải gắn nó.
Cơ khổ quá! Hu hu hu.