FORD LASER- Chia sẻ kinh nghiệm- Tư vấn kỹ thuật sửa chữa, sử dụng... (T5-2015)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Phamtruc

Xe tải
Dear các bác,
Em là mem mới .Cố gắng lắm cũng "dụ" đc ông anh gả cho em FLS 1.6 deluxe 2000,ODO 119.000 . Xe nguyên bản máy chưa động chạm gì,chưa thay bố côn,coroa cam. Về chạy vài hôm cảm nhận thấy như sau. Các bác rành xe cho hiểu nguyên nhân nhé:
1. Khi mở AC thì tay lái hơi run . Đã kiểm tra bên gara bác Văn ( Phạm Hữu Lầu ) ko rõ nguyên nhân vì mọi thứ đều bình thường. " sống chung với nó" theo lời bác Văn nói . Hoặc tìm mua cao su chân máy loại cao su dầu về thay thử mà tìm hoài không ra. Cao nhân nào giúp em với
2. Chạy nội thành đổ 500k tương đương 26.7L đo quãng đường được 180km , vậy là khoảng 15l/100km. Bản 1.6MT mà uống xăng khiếp quá . Em chạy xe rất từ tốn,không thốc,không nhồi.
3. Sau khi vào gara gần nhà bác thợ tháo bố côn ra kiểm tra. Rốt cuộc chỉ thay coroa cam,tán bố côn,dớt bàn ép,thay bạc đạn , thay nhớt máy,nhớt hộp số hết 2tr7 . Xong xuôi đạp côn nhẹ hơn trước. Đổ tiếp 500k chạy được 220km suy ra 100km khoảng 12l. Xe không bốc đạp ga thấy ì một vài nhịp mới lên.
4. Xe đậu 1 chỗ đạp ga lên 5-6k ngửi mùi xăng kinh khủng.

Các bác rành dòng này cho em ý kiến nhé
Thanks all
e khuyên cụ nên thay bộ con bãi,e cũng đi 1.6 e biết,cụ thay lá côn bàn ép mới bánh đà cụ láng,sẽ k ngon chi dc 1 time,bánh đà xe cũ càng láng đi sẽ không chuẩn,e bị 1 phát cũng tốn tiên rồi e khuyên cụ,

lequocnguyen

Xe đạp
e khuyên cụ nên thay bộ con bãi,e cũng đi 1.6 e biết,cụ thay lá côn bàn ép mới bánh đà cụ láng,sẽ k ngon chi dc 1 time,bánh đà xe cũ càng láng đi sẽ không chuẩn,e bị 1 phát cũng tốn tiên rồi e khuyên cụ,
Làm như ý bác tốn bao nhiu lúa dzậy? Đồ bãi cũng là đồ cũ fải k

thienthanhba

Xe đạp
em là thành viên mới. xin hỏi các cụ: xe em khi đi chậm rà phanh bị kêu cục cục ở bánh trước. đi nhanh đạp phanh gấp ko có tiếng gì. ko biết là bị bệnh gì ạ? em bị lâu rồi nhưng lười ko đi kiểm tra. cũng ko thấy có vấn đề gì cả :D

hat65

Xe điện
em là thành viên mới. xin hỏi các cụ: xe em khi đi chậm rà phanh bị kêu cục cục ở bánh trước. đi nhanh đạp phanh gấp ko có tiếng gì. ko biết là bị bệnh gì ạ? em bị lâu rồi nhưng lười ko đi kiểm tra. cũng ko thấy có vấn đề gì cả :D
Nhiều khả năng ắc phanh bị rơ quá hoặc má phanh ko chuẩn kích thước nên lỏng

ThangTocBac

Xe tăng
Tôi có mấy ý kiến như chữ đỏ dưới đây, cụ tham khảo xem sao.

Dear các bác,
Em là mem mới .Cố gắng lắm cũng "dụ" đc ông anh gả cho em FLS 1.6 deluxe 2000,ODO 119.000 . Xe nguyên bản máy chưa động chạm gì,chưa thay bố côn,coroa cam. Về chạy vài hôm cảm nhận thấy như sau. Các bác rành xe cho hiểu nguyên nhân nhé:
1. Khi mở AC thì tay lái hơi run . Đã kiểm tra bên gara bác Văn ( Phạm Hữu Lầu ) ko rõ nguyên nhân vì mọi thứ đều bình thường. " sống chung với nó" theo lời bác Văn nói . Hoặc tìm mua cao su chân máy loại cao su dầu về thay thử mà tìm hoài không ra. Cao nhân nào giúp em với
vụ này nếu chỉ bật AC mới rung thì kiểm tra vòng tua máy, lúc chưa bật AC khoảng 700-750 v/ph là OK, khi bật AC thì nó lên khoảng 800 v/ph là OK nếu khi bật AC mà nó ko lên hoặc lên ko đủ thì máy hơi rung, kiểm tra điều chỉnh tăng vòng tua garanti và bù ga điều hòa nếu nó không chạy. Kiểm tra thêm chân máy...thay thế nếu cần thiết.
2. Chạy nội thành đổ 500k tương đương 26.7L đo quãng đường được 180km , vậy là khoảng 15l/100km. Bản 1.6MT mà uống xăng khiếp quá . Em chạy xe rất từ tốn,không thốc,không nhồi.
Tùy độ tắc đường, nếu tắc quá thì tính tiêu thụ theo giờ chứ không theo km cho nên 15l/100 cũng là bình thường thôi.

3. Sau khi vào gara gần nhà bác thợ tháo bố côn ra kiểm tra. Rốt cuộc chỉ thay coroa cam,tán bố côn,dớt bàn ép,thay bạc đạn , thay nhớt máy,nhớt hộp số hết 2tr7 . Xong xuôi đạp côn nhẹ hơn trước. Đổ tiếp 500k chạy được 220km suy ra 100km khoảng 12l. Xe không bốc đạp ga thấy ì một vài nhịp mới lên.
4. Xe đậu 1 chỗ đạp ga lên 5-6k ngửi mùi xăng kinh khủng.

Các bác rành dòng này cho em ý kiến nhé
Mục 2,3,4: Xem lại chế độ đánh lửa của bugi cụ thể là Loại bugi (NGK BKR5E 11 hoặc tương đương), bugi mới hay cũ, điện cực có mòn không có bị muội đen không, khoảng cách khe hở điện cực có chuẩn không (1,1mm là chuẩn), đo điện trở nội của bu gi có nằm trong khoảng 3-4kOhm ko. Kiểm tra thêm dây cao áp, tiếp xúc dây cao áp và bô bin, bugi...

Ngoài ra có thể con cảm biến gió bị bẩn.

Thanks all

Hùng Kòy

Xe máy
Cái chóa đèn cos của e nó bị cháy rạm hết rồi, có thay được không các cụ nhỉ. Cho e xin cái giá thay và địa chỉ ở đâu luôn ạ, e xem đời 2002 1.8

lequocnguyen

Xe đạp
Vừa kiếm đc 3 em cao su chân máy RBI chính hãng Thailan. Cao su rất mềm và mịn + mép cao su tròn đẹp ko bị dư khuôn ,râu ria tè le nhé. Chữ mã số sắt nét chứ ko nhòe nhoẹt. So sánh với đồ EOM của bác tuanhung1433 gần như nhau.Bác fordlaserr,tuanhung1433 coi thử ra sao nhé.

nhuongtx

Xe tải
Em có lần bị giống như cụ: loay hoay mấy lần mới xử lý được, cụ tham khảo biết đâu lại được: tháo phanh ra xem có còn 2 cái như ảnh, em chả biết gọi nó là gì, như thợ thay má phanh vứt mất, lội bùn xong là phanh kêu lục cục cả tháng. Chế 2 cái tương tự gắn vào, phanh êm luôn

cụ ạ.

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

Kiyokawa

Xe tải
Âu nâu, xe cụ hịn cái dáng thôi chứ chưa chắc suớng hơn xe e đâu khéo k bằng đới :))
khú khú! chân dài mét 8 chẳng lẽ là không bằng em mét 6 nhà cụ! Cơ mà chắc nà không bằng vợ cụ thật.
Cụ ngó em cái chữ ký đã hiện ních cụ chưa?

Trạng thái
Thớt đang đóng