Ford focus - có cáh nào để số nhảy sớm hơn không?

isabinh

Xe điện
em mới cưới em Ford Focus S2.0 AT. Đi xa chuýen đầu tiên HN-Sầm sơn đồng hồ chỉ 8.9l/100km. vòng tua trên 2000rpm số mới nhảy nên tốn xăng là cái chắc rồi, vậy có bác nào đi xe này rồi thì xem đã có cách j khắc phục không ạ. Vào hãng có đặt lại cái này được không ạ

Sonbh

Xe tăng
em mới cưới em Ford Focus S2.0 AT. Đi xa chuýen đầu tiên HN-Sầm sơn đồng hồ chỉ 8.9l/100km. vòng tua trên 2000rpm số mới nhảy nên tốn xăng là cái chắc rồi, vậy có bác nào đi xe này rồi thì xem đã có cách j khắc phục không ạ. Vào hãng có đặt lại cái này được không ạ
Có cụ ah, bán cái xe đó đi mua cái 2.0 AT Diesel 6 cấp tự động nó sẽ nhảy số sớm hơn =)).

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Cụ xem lại cách đi nhé, xe em vòng tua cỡ 2000rpm thì tốc độ của em là 80km/h rồi. Nhưng không có nghĩa là lên đến 80km/h nó mới sang số 4, em hay đi theo kiểu mồi ga, mồi cho nó lên 2000 rồi ngớt chân ga, nương theo đà rồi lại mồi tiếp. Em thấy các "chiên gia" của Ford dậy cách đi như vậy và em đi theo, có vẻ giảm bớt xăng đấy cụ ợ.
Xe em chỉ cần ngoài 40km/h là nó sang được số 4 rồi.
Mà máy 2.0 nó ăn thế đâu có nhiều, cụ cứ thốc ga đi cho nó....sướng, tội gì.=))

isabinh

Xe điện
Cụ xem lại cách đi nhé, xe em vòng tua cỡ 2000rpm thì tốc độ của em là 80km/h rồi. Nhưng không có nghĩa là lên đến 80km/h nó mới sang số 4, em hay đi theo kiểu mồi ga, mồi cho nó lên 2000 rồi ngớt chân ga, nương theo đà rồi lại mồi tiếp. Em thấy các "chiên gia" của Ford dậy cách đi như vậy và em đi theo, có vẻ giảm bớt xăng đấy cụ ợ.
đương trương thi trên 80 nhưng trong phố thi vừ lên số xong laih xuống số, cảm thấy phí xăng quá

Xe mình có 1.8 - 2.0 còn đỡ nhé, như ông Fotuner hay Carnival, máy to mà cũng có 4 số AT, đi còn méo mặt nữa. Với cả em thấy FC của em đi cũng chẳng tốn lắm, trong phố, ngày hè, tắc đường có khi lên 15-16 lit/100km là bình thường, nhưng ra đường trường thì chỉ 8 lít thôi, chạy khéo có khi còn chưa đến 8 lít.

Nói như cụ là chuẩn vì em cũng vẫn làm theo như vậy từ hồi còn đi xe số sàn, đi tới đoạn đường đông hoặc đèn đỏ thường ra N để chạy bằng trớn (đà) rồi lựa vòng tua máy cùng với cảm nhận về tốc độ xe đang trôi đi để vào tiếp số cho phù hợp.
Bây giờ đi số AT cũng làm như vậy thôi. Nếu muốn bốc thì đương nhiên đạp lút chân ga. Còn đi mượt mà thì cứ 2,000rpm là nó nhảy số xong rồi duy trì chân ga ổn định ở mức ~ 1,200 = 1,500rpm là xăng tiêu hao vừa phải thôi.
Xem em đi đường trường đường 5 hết 7,5 lit/100km & đi ở HN mở máy lạnh sâu thường là 12.5lit/100km. Cái này em đo bằng tiền đổ xăng chứ không nhìn trên countermet. Lúc đi đổ đầy tràn ra ngoài & lúc về cũng đổ như vậy. Tính tổng tiền / giá xăng / số km = ~ trung bình.

isabinh

Xe điện
ô, em vừa đi từ Sầm sơn về Hn. Xuất phát từ SS lúc 8h5, về đến nhà lúc 12h25. Trình có vẻ lên rất nhanh. Đồng hồ chỉ 7.9l/100km. Thế đã được chưa hay phải luyện thêm hả các cụ

ô, em vừa đi từ Sầm sơn về Hn. Xuất phát từ SS lúc 8h5, về đến nhà lúc 12h25. Trình có vẻ lên rất nhanh. Đồng hồ chỉ 7.9l/100km. Thế đã được chưa hay phải luyện thêm hả các cụ
Chưa được cụ ạ,cần luyện thêm. Với cả cái đồng hồ nó báo ko chính xác đâu, tương đối thôi. Muốn đo chỉ có cách lúc đi đổ đầy bình, về lại đổ đầy bình thôi.

songvedem

Xe tăng
Cụ mua Focus thì nó uống xăng là đúng rồi, muốn tiết kiệm mà lại thời trang, nhiều Option thì phải mua Forte

isabinh

Xe điện
Thông thường thì đồng hồ chỉ nhiều hơn hay ít hơn hả các cụ. Mà cái này theo dõi để tham khảo thôi chứ nhể. Mua rồi thì phải đi, tốn tý cũng được , chả nhẽ lại không đi cho tiết kiệm

isabinh

Xe điện
Cụ mua Focus thì nó uống xăng là đúng rồi, muốn tiết kiệm mà lại thời trang, nhiều Option thì phải mua Forte
hị hị, em thích forte thì đã mua lâu rồi, nhưng em không thấy thích 1 tẹo nào, thế mới chán chứ

Kojiro

Xe tải
hị hị, em thích forte thì đã mua lâu rồi, nhưng em không thấy thích 1 tẹo nào, thế mới chán chứ
hay cụ cũng có thể mua vios, nghe thiên hạ đồn là tiết kiệm xăng lắm. Dây vào với Focus làm gì. Em đi toàn 12-15l/100km, run quá chẳng dám đo tiếp.

Cụ đi như thế là ngon rồi còn mong đợi gì nữa. Thực ra xe đi đầy tải hay xe đi ít người hơn cũng ảnh hưởng tới mức trung bình từ 7.5 - 8.5 lit - nhà cháu nghĩ thế. Mấy hôm nhà cháu đi trong phố đủ tải 5 người trong đó có 2 thằng bạn "mũm mĩm" > 80kg, đồng hồ toàn báo 13.5 lit/100km mà chẳng dám ho he gì vì trong xe có thằng bạn nó đi KFC, không muốn đấu võ mồm với nó :-$

isabinh

Xe điện
Cụ đi như thế là ngon rồi còn mong đợi gì nữa. Thực ra xe đi đầy tải hay xe đi ít người hơn cũng ảnh hưởng tới mức trung bình từ 7.5 - 8.5 lit - nhà cháu nghĩ thế. Mấy hôm nhà cháu đi trong phố đủ tải 5 người trong đó có 2 thằng bạn "mũm mĩm" > 80kg, đồng hồ toàn báo 13.5 lit/100km mà chẳng dám ho he gì vì trong xe có thằng bạn nó đi KFC, không muốn đấu võ mồm với nó :-$
Xe em đi 3 người lớn, 2 trẻ em, cốp xe chật cứng đồ. đi thế cũng là tạm ổn hả cụ. Tốc độ trung bình 47km/h

Ngoc Phan XLS

Xe container
Chẳng biết bao giờ Ford tránh được tiếng ăn xăng oan?
Hôm nay em cho con Ếch vào Ford Ando thay dầu và kiểm tra xe để chuẩn bị rồng rắn vợ con đi biển, có một ông khách hàng đứng xem bên cạnh nghe ông bạn bán hàng hỏi em là xe anh dạo này ngọt máy chưa, xăng ăn thế nào và em trả lời là 2 vợ chồng + cu con rong ruổi đường trường hết 8.5 lít/100km trong phố em chán không để ý nữa thì ông ấy lồng lên quát em: ông là nhân viên Ford nên nói láo! Em lại chán chẳng buồn cãi còn thằng bạn bảo là đây là bạn tôi, mua xe của tôi vào đây bảo dưỡng chứ ông ấy chỉ biết bán thiết bị Điện thôi và chẳng có lí do gì lúc đó để mà quảng cáo hộ Ford cả! :(

À em hỏi tí. Trận mưa vừa rồi có cụ nào dính không? Em thấy có 2 con Ếch mới cứng biển 30V và 1 con Focus bị moi nguyên cái máy ra ngoài thê thảm quá! Nghe bảo thủy kích và toàn cong tay biên thôi! Chán các cụ ấy thật!
Hôm đó em cũng phải lội nước nhưng cứ thấy sedan qua được em mới dám theo chứ không dám đú với các anh SUV hay xe tải!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên: