Ford Focus 2012 ??? Honda Civic 2012 ???

tuongnhamo

Xe hơi
hai e này cũng tàm tạm, chỉ mắc cái tội nợ là giá hơi cao tí. Giá cụ hoãn cái sự sung sướng lại vài tháng (khoảng tầm tháng 4 năm sau) cam đoan với cụ chúng nó sẽ hạ chút chút (vài chục củ) lúc đó hãy xuống tay !
Nếu không thể hoãn được thì New Ford Focus Titanium 2.0 GDI là số 1, New Civic 2012 là số 2. Giá rổ chắc không chênh nhau là mấy (New Ford Focus chưa công bố giá chính thức của Ford VN - giá đồn thổi chưa chính thức).
Nếu nhìu xiền làm luôn cả hai cái, ngày chẵn đi Focus, ngày lẻ đi Civic đảm bảo thiên hạ lòi con mắt ra mà nhìn cụ 8->
Em kính cụ một ly!!!!

luklak

Xe điện
Tiền mua 2 loại này thì cụ chủ làm e mon09 hoặc cố lên chút (chắc trong khả năng ) làm e cam12 ld 2.0 , hơn mọi mặt trừ chút công nghệ ít khả dụng được ở vn.

Lại so với Mondeo 2010 đang có ở Việt Nam xin hầu cụ mấy dòng (nhà e đã đăng bên thớt Focus Titanium hay Mondeo):
ong dat viết
Mondeo và Focus là thuộc hai phân khúc khác nhau so cũng hơi khó nhưng mỗi xe có ưu nhược điểm khác nhau.
Nếu cùng đời 2012 thì Focus 2012 Titanium không thể đem ra so với Mondeo 2011 (Mondeo Ecoboost 2011) chưa không nói đến 2012 (Funsion 2012 - Ecoboost) nhưng với Mondeo 2010 (Duratec 2.3) ở Việt nam hiện nay thì lại khác.
1. Mondeo nặng hơn nên đầm xe, chắc chắn, độ ồn nhỏ,
Nhưng Focus 2012 Titanium cải tiến khung gầm theo hướng nhẹ chắc chắn và chống ồn cũng được cải tiến lên vấn đề này không còn nhiều chênh lệch (kính hậu dầy hơn, khung gầm chắc chắn hơn 30%, cách âm được nâng cấp, …).
2. Mondeo có chiều dài cơ sở 2.850 tạo ra sự ổn định thân xe khi ở tốc độ cao và vào cua,
Focus 2012 Titanium chiều dài cơ sở ngắn hơn (2.640) nhưng bù lại nó được trang bị hệ thống cân bằng điện tử (Mondeo không có) nên khăc phục được hạn chế chiều dài cơ sở.
Chiều rộng cơ sở cả trước sau không chênh nhau nhiều.
Ngồi Mondeo thoải mái hơn, Focus 2012 Titanium chật chội hơn,
3. Mondeo động cơ Durratec 2.3L AT thế hệ cũ, công suất 164N, momen xoắn cực đại 213
Focus 2012 Titanium động cơ Duratec 2.0 DGI, công xuất 170N, momen xoắn cực đại 202 Như vậy có thể nói máy khỏe như nhau nhưng Focus 2012 Titanium tiết kiệm nhiên liệu hơn (Mondeo khoảng 14 - 16 l/100 Km và Focus 2012 Titanium khoảng 9 - 10 l/100 Km trong thành phố Hà Nội).
4. Mondeo dùng hộp số AT 6 cấp
Focus 2012 Titanium có hộp số tự động 6 cấp PowerShift có chức năng lựa chọn số tay chuyển ssos mượt hơn.
5. Hệ thống âm thanh, bộ đèn pha (tự động, dải Led, rửa tự động …), cảnh báo điểm mù, đèn led chiếu sáng trong xe, khởi động không chìa khóa, thiết kế cửa gió điều hòa … Focus 2012 Titanium hơn Mondeo.
6. Đồ nhựa, da của Mondeo trang nhã, sang trọng hơn Focus 2012 Titanium (đồ nhựa trông lởm hơn, ghế da + nỉ xấu).
7. Đẳng cấp của Mondeo đương nhiên là hơn Focus 2012 Titanium vì nó thuộc hàng trên và kích thước tổng thể cũng xứng đáng để nhìn nhận và đánh giá cao hơn.
8. Focus 2012 Titanium công nghệ nhiều (nhất là các công nghệ điện tử) thì hỏng vặt, lỗi hệ thống nhiều hơn và cái xe cũng khó tính hơn, nó kiểm soát chúng ta nhiều hơn (có lỗi là nằm chơi không thèm chạy !).
Một số công nghệ khác thì thật sự không thiết thực: Ford SYNC chỉ nhận lệnh bằng tiếng Anh; Hỗ trợ đỗ xe tự động không phù hợp với điều kiện đỗ xe trong phố Việt; Hỗ trợ phanh khẩn cấp không phù hợp với việc giao thông hỗn hợp trong phố Việt; ….
Kết luận:
- An toàn khi vận hành tương đương;
- Kinh tế Focus 2012 Titanium (giá rẻ, tiết kiệm nhiên liệu);
- Oai phong lẫm liệt Mondeo (phong độ, đẳng cấp);
- Tiện nghi tương đương (Focus 2012 Titanium nhiều công nghệ, Mondeo rộng thoải mái);
- Hệ thống hoạt động ổn định Mondeo (ít công nghệ giảm nhiều hư hỏng, lỗi vặt khi sử dụng).
Lời khuyên cho cụ:
- Tuổi trẻ, máu mê công nghệ, chủ yếu đi trong thành phố hãy chọn Focus 2012 Titanium;
- Đứng tuổi, nhu cầu giao dịch làm ăn, đối ngoại, hay đi xa hãy chọn Mondeo.
Nhà e xin có vài ý kiến để nhà cụ tham khảo mà chọn 1 trong hai xe cụ đã đưa vào trung kết thôi nhé.
Chúc cụ có quyết định đúng. Khi đã chọn đúng rồi thì cụ sẽ có thêm một một khoản lợi đó là lợi thế về tinh thần - vấn đề này cũng rất quan trọng, thiếu nó cụ không thể yêu xe như con được đâu ạ !
3 cái này cụ ong bầu sai rồi nè, cụ "định hướng" thế này thì chết ông nào đang châm cứu :D
- Vẫn biết đi đường hn khó tính xăg nhưng tính đường tb, kg kẹt cứng thì Mon09 kg đến (trong này nhiều cụ chạy mon09 có thể tham khảo, 14-16l là mon05 v6 2.5. Thứ 2 FF12 đã đi đường hn lần nào mà cụ biết 9-10l vậy :D , thông tin này quan trọng lắm đấy nha, nhiều bác nhìn mỗi chỉ số này mà chọn xe đấy :D
- An toàn sao gọi là tương đương được, khi 1 xe nặng ~1600kg với 1 xe ~1300kg? chênh nhau 300kg nó vào đâu vậy ? K thể so a morning 8 túi khí an toàn bằng anh cỡ lớn cho dù ít túi hơn được, phải xác định phần cứng quan trọng hơn phần mềm.
- Tiện nghi sao tương đương đựoc khi thêm vài ba cảm biến này nọ, tiện nghi ở trên xe phải xét về không gian trước, những thứ khác xếp sau, xét về tiện nghi kiểu đấy thì nên chọn hq, chưa kể mon09 có cửa gió sau còn FF12 thì kg (FF09 thì có) cái này mới gọi là tiện nghi thực dụng nữa.
Và sau cùng 1 anh mec E kg bao giờ hơn được anh S, altis kg bao giờ hơn được camry cho dù là đời sau đi nữa, và Fo cũng vậy kg nằm ngoài quy luật.

Chỉnh sửa cuối:

lapin

Xe container
Chuẩn.
Mondeo khung gầm hình thức mới fusion lắp động cơ cũ 2.3 6 cấp là chiến ngon được rồi. Chứ lắp 2.0 phun xăng trực tiếp cộng tăng áp với hộp số 7 cấp em chả khoái.:D
Dăm ba cái hỗ trợ đỗ xe với phanh chướng ngại vật vứt hết đi. Cái đấy giá 1, hãng lắp vào bảo giá 10 để tăng giá xe thôi.

ong dat

Xe tăng
Thưa cụ: Mon 2010 nhà e đi trong thành phố, lái xe chuyên nghiệp chứ không phải nhà e lái (xe công) báo mức tiêu thụ trung bình 16l;
Căn cứ mức tiêu thụ nhiên liệu do nhà sản xuất công bố trên đường tiêu chuẩn của cả hai xe có thể tính mức tiêu thụ trung bình cho hai xe là hợp lý (tất nhiên không thể là chính xác tuyệt đối nhưng tin tưởng được).

mtq84

Xe hơi
Website
chupanhhn.com
cụ ong dat nói rất chuẩn "căn cứ vào mức tiêu thụ tại đường tiêu chuẩn nhà cung cấp công bố để tính mức tiêu thụ trung bình" !

mc queen 95

Xe hơi
đâu đầu chưa bác chủ . theo em bác nên gọi điện trực tiếp cho anh bt thăng để tư vấn có nên mua xe hay ko #:-s

DuyThanhSNG

Xe tăng
3 đối thủ đáng gờm Civic , Altis, FF 2013 : mỗi người mỗi sở thích
E đang nghiêng về FF13 và Altis, hôm nay ra Toy Mỹ đình , gặp cái thằng sales củ chuối, kiêu căng , hợm hĩnh.... trừ Toy 1 điểm vì cái tội có tý thương hiệu đã làm tròe
Giống nhà cháu hai lần mua xe tới TOY Láng hạ và Mỹ đình gặp mấy Sâu quá ư là kiêu căng làm giá mà xe thì cũng có gì hơn các xe khác ngoài cái thương hiệu bán đỡ lỗ vốn.

ong dat

Xe tăng
Lại sắp mất tiền oan cho bọn chúng nó roài !
!/1/2013 chúng nó bắt đầu thu phí đường bộ các cụ nhé. Bộ Tài chánh bảo đang lấy ý kiến vậy mà nó chằng hỏi các cụ nhà mình gì cả nhẩy !
Hết tiền tiêu, không cân đối được ngân sách là lại phang lên đầu dân đen nhà mình các cụ ạ, khổ, khổ và cơ khổ *-:)

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1
E phát biểu hơi thiện cận tý.
E chưa thấy hoặc chưa nghe thông tin nào về ford gặp nạn mà người ngồi trên xe tử vong cả, ngay cả chiếc hạng bét là ffi gặp nạn cũng ko gây chết người. http://www.tin247.com/‘ron_gay’_canh_ford_fiesta_gap_nan-14-21976302.html
Đắt hay rẻ, tốt hay xấu thì vấn đề an toàn vẫn là số 1.

thangdangkts

Xe hơi
Ford Focus 2012 và Honda Civic 2012 nên mua em nào hả các Bác? em ở tỉnh lẻ nên chưa có cơ hội diện kiến 2 em này, Bác nào nghiên cứu 2 em này rồi cho em vài ý kiến đi ah. Em voka các Bác!:x:x:x
Civic 2012 chả có cửa gì mà so sánh với Focus 2012 cả, từ hình thức kiểu dáng, nội thất, độ an toàn đầm chắc, cảm giác lái, độ cách âm. Chỉ trừ có động cơ thì Civic 2.0 chắc là vẫn ăn ít xăng hơn Focus 2.0 chút, cái này cần kiểm chứng thêm.

xe.tang

Xe buýt
Khó nghĩ thế...chắc chờ vài năm nữa ô tô phổ biến như xe máy rồi mua.

ong dat

Xe tăng
Mợ cứ ngồi lên hai em này rồi mợ quyết định.
Em nghĩ lúc đó mợ có sự lựa chọn ngay.

Nhất trí cao với cụ, lấy vợ, lấy chông còn đè ngửa nhau ra mà thử rồi mới quyết đằng này mua cả cái xe một đống tiền mà không thử thì làm sao mà quyết định đúng được =))

Tahuu

Đi bộ
Ford giờ nhìn ngon mà, em đang me đây

HamLong3.0V

Xe điện
Ford giờ nhìn ngon mà, em đang me đây
Tầm tiền như nhau, em mua...Altis ngay, Civic với Focus mới k0 có cửa sống đất này đâu :D
PS: cá nhân em thấy dáng Focus mới ẻo ẻo, chắc do lấy mông của FFi bắn sang, nên em vẫn kết dáng Focus đời trước ( giống xe em ) hơn keke...em thủ dâm tinh thần tý :))

Dieu Thao

Xe buýt
2 em này đều xấu và đắt như nhau :)) theo em cứ toyota mà đi cho lành. Đi cả đời chả sao mà có khi đi chán bán vẫn có lãi :))
Sao em thấy Toi chẳng đep tý nào, giá lại cao ngất ngưởng.

ong dat

Xe tăng
hamlong3-0v viết: Tầm tiền như nhau, em mua...Altis ngay, Civic với Focus mới k0 có cửa sống đất này đâu
PS: cá nhân em thấy dáng Focus mới ẻo ẻo, chắc do lấy mông của FFi bắn sang, nên em vẫn kết dáng Focus đời trước ( giống xe em ) hơn keke...em thủ dâm tinh thần tý

Đánh giá về hình thức thì mỗi người một ý cụ ạ.
Nhưng nếu xét tầm tiền đó mình mua cái xe có những tiện ích gì trong sử dụng (an toàn, tiện nghi, công nghệ, ...) thì nhà e lại nghĩ New Focus vẫn có thể sống được ở VN chỉ có điều là sống chật vật hơn các anh khác thôi [-O<

xe.tang

Xe buýt
Không biết Bản thấp nhất của FF 2012 giá 689tr được trang bị những gì hả các Bác?

ong dat

Xe tăng
xe.tang viết: Không biết Bản thấp nhất của FF 2012 giá 689tr được trang bị những gì hả các Bác?

Cụ hỏi nhà e thì nhà e bít hỏi ai ? Cái thằng Ford nó chỉ giới thiệu chi tiết cái bản Titanium và Sport thôi ạ !
Thôi thì bít gì nói nấy vậy nhé:
1. Hộp số MT có 5 cấp thôi;
2. không có:
- Hộ trợ phanh khảncaaos;
- Hỗ trợ đỗ xe;
- Đèn Led ban ngày;,
- Cảnh báo điểm mù;
- Ford SYNC® - hệ thống kết nối được kích hoạt bằng giọng nói,
- Cửa nóc;
- led chiếu sáng trong xe;
....
Nó thế đấy cụ ạ muốn biết chính xác lại phải đợi sau khi nó công bố cái thông tin chi tiết đã nhé ^#(^

luklak

Xe điện
Không biết Bản thấp nhất của FF 2012 giá 689tr được trang bị những gì hả các Bác?
Đương nhiên sẽ thiếu vắng những option và công nghệ cao rồi :
Động cơ GDi, cửa trời, đèn bi, mâm 17, ghế da, túi khí rèm, màn hình đa thông tin, các loại cảm biến này nọ... mời cụ xem ở đây (lưu ý nhấn vào menu bên trái để xem so sánh đối chiếu từng mục, từ ngoại thất, nội thất, động cơ... rất kỹ lưỡng tỉ mỉ)
http://www.ford.co.th/en/cars/new-focus/specifications/spec-data

xe.tang

Xe buýt
Đó là trang bị ở nước ngoài...về VN không biết lại rơi rớt bớt những gì nữa...