Ford Focus 1.8AT sport hay Honda Civic 1.8AT?

Jude_law

Xe đạp
Các bác cho em xin ý kiến so sánh về 2 con xe này với ạ. Vấn đề tiêu hao nhiên liệu và giữ giá thì em không ngại lắm, nhưng ngại nhất độ bền và việc bảo trì sửa chữa. Ford thì vẫn nổi tiếng là phụ tùng khó mua, đắt đỏ, ko biết thực tế thì đến mức độ nào ạ, có chênh lệch nhiều so với thằng Civic ko ạ? Thằng FF có hay hỏng vặt và mau tã ko các bác. Em muốn mua xe luôn mà chưa quyết được.

FordAT

Xe tăng
Cái vụ có bền ko thì em ko dám ý kiến ý cò vì tuy nhà em múc 2 em Focus và Fiesta nhưng mới múc năm nay. Đi ko vấn đề gì lái rất sướng, đầm , chắc, nhiên liệu trung bình 10-12l/ Hà Lội.
Cụ để ý đường phố mà xem, may lắm mới gặp 1 em Civic biển mới, còn đâu toàn Ford hết.
Xe cộ nó cũng lên đời ầm ầm như điện thoại, cụ cứ đời mới mà chiến thôi.

Jude_law

Xe đạp
Cái vụ có bền ko thì em ko dám ý kiến ý cò vì tuy nhà em múc 2 em Focus và Fiesta nhưng mới múc năm nay. Đi ko vấn đề gì lái rất sướng, đầm , chắc, nhiên liệu trung bình 10-12l/ Hà Lội.
Cụ để ý đường phố mà xem, may lắm mới gặp 1 em Civic biển mới, còn đâu toàn Ford hết.
Xe cộ nó cũng lên đời ầm ầm như điện thoại, cụ cứ đời mới mà chiến thôi.
Cám ơn bác. Bác nào đi lâu rồi cho em xin thêm ý kiến về vụ phụ tùng thay thế với ạ (so với thằng Civic ạ)

HamLong3.0V

Xe điện
Cám ơn bác. Bác nào đi lâu rồi cho em xin thêm ý kiến về vụ phụ tùng thay thế với ạ (so với thằng Civic ạ)
Em nghe nói thôi nhé, là giá phụ tùng chính hãng thì như nhau, mua ngoài thì chả nói chắc được nhưng Honda hơn hẳn ở khâu sờ vít khách hàng :D Em đi Focus, thấy SƯỚNG !

laixenew

Xe hơi
Em nghe nói thôi nhé, là giá phụ tùng chính hãng thì như nhau, mua ngoài thì chả nói chắc được nhưng Honda hơn hẳn ở khâu sờ vít khách hàng :D Em đi Focus, thấy SƯỚNG !
Bác Hamlong nói đúng đấy ạ. giá phụ tùng thì hãng nào cũng đắt như nhau, còn về chuyện xe nào đi nhanh tã hơn xe nào thì bác cứ xem trên thị trường, xe Mondeo, Laser, giờ vẫn rất nhiều người tìm mua mặc dù xe cũng toàn từ đời 2004, 2005. Xe FF và Civic xe nào đi sướng hơn thì e nghĩ bác nên đi lái thử xe rồi tự mình cảm nhận. Chúc bác sớm cưới được vợ 2 ưng ý. :D

bcad

Xe buýt
Về kích thước cơ bản thì Focus không dài bằng civic, rộng thì Focus hơn còn cao thì như nhau. Điều này tác động đôi chút về khoảng cách giữa các ghế ngồi của 2 xe. Trọng lượng không tải của xe Focus là: 1322kg còn civic là: 1257kg. Xe Focus đi đầm xe hơn. Xe Focus chạy động cơ Duratec HE 1.8L trục cam kép, 16 van phun xăng điện tử đa điểm tạo công suất lớn, vận hành êm ái và tiết kiệm. Thân máy chế tạo bằng hợp kim nhôm, thiết kế xích dẫn động giảm ồn, đường ống nạp làm bằng vật liệu composite. Còn xe Civic chạy động cơ 1,8L trục cam đơn, 16 van, 4 máy..... ( nói chung để mà em nói trên này thì nhiều lắm!)
* Còn về vấn đề phụ tùng thì em khẳng định với bác là phụ tùng chính hãng của xe nào cũng đắt như nhau. Tại sao Honda của Nhật mà phụ tùng lại rẻ được. Đừng vì mấy thứ dễ kiếm ngoài chợ trời rẻ mà quy cho Ford là đắt. Vấn đề thay đồ ảnh hưởng đến quá trình bảo dưỡng, bảo hành của xe bác đấy. Chẳng lẽ bác muốn mất đi quyền lợi của mình chỉ vì thích mua đồ rẻ và đôi khi không rõ nguồn gốc xuất xứ. Đơn giản như 1 bên gương của xe Focus thay cả bộ có hơn 2 triệu ( chính hãng) bác nghĩ nó là rẻ hay đắt ah?
:D Nếu bác cần tư vấn bác có thể pm em số đt của bác rồi em sẽ hẹn bác tư vấn thêm cho bác.

0977123333

Xe buýt
Em vừa bán con civic đi mua focus đây này,đến bây giờ e vẫn nghĩ là mình lựa chọn đúng,về độ ồn thì civic ồn ăn đứt focus,còn về tăng tốc thì focus ăn đứt civic,con về độ bền thì 1 lần nữa của bền tại người dùng.
Chúc bác có lựa chọn sáng suốt

vnr_82

Xe điện
Phụ tùng chịu khó hỏi han thì bên ngoài giá =1/2, có khi còn hơn so với bào giá trong hãng, chất lượng thì e ko rõ lắm.
Đi bốc thì Focus ăn đứt rồi. Nội thất,tính năng cho người lái thì e thấy Civic đẹp, tiện dụng hơn. Xăng cộ chắc civic ít hơn chút.
Civic bán đỡ lỗ hơn focus ở thời điểm hiện tại nhưng với tình hình Focus đc phổ biến rộng như khoảng thời điểm này thì có thể giá focus cũ sẽ được đẩy lên :))

Nhôm nhựa

Xe điện
cụ chủ làm cái thớt bên honda đi, đảm bảo ff được đánh giá không giống bên này :))

xelurung

Xe hơi
công nhận e mới lấy FF được một tuần và thấy mình không lựa chọn sai. sau thời gian chạy Toy cũng chạy qua cv và sau chuyến chạy HN - SL e có đánh giá: về độ bám đường và chắc chắn thì FF hơn đứt cv và cả altis chạy đường dài tầm 300km liên tục đỡ cảm giác mệt mỏi vì tiếng ồn đỡ hơn và không bị lắc bồng bền như altis. e chạy rốt đa xe mới đi 610km hết 48 lít xăng như thế là ok. FF chỉ thua kém về nội thất và bực nhất là cái đèn pha soi gần quá chạy đêm không tự tin cho lắm (mặc dù đã vào F long biên chỉnh nhưng không ăn thua) số thì khi khởi động từ số 1 sang số 2 không được mượt cho lắm cảm giác bị giật. còn phụ tùng e nghĩ xe du lịch trong 5 năm đầu chăm sóc xe kỹ thì bác cứ okie vì xe du lịch chứ đâu phải xe tải hay xe khách mà lo

Porsche 911

Xe container
Bác lurung khoe xe đi còn gì nữa. Màu trắng tinh sương mà giữ kín thế nhỉ?

xelurung

Xe hơi
e nhờ a e bên tung của cầm về một số đồ lắp thêm trang điểm cho e nó rùi mới dám ra hầu các cụ ạ

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
Mình không nhầm thì Civic 1.8AT mới đắt hơn Focus 1.8 AT khoảng 50 củ. Mà Civic có cột chữa A to vãi luyện đi rất nguy hiểm, nếu là đời 2007-2008 thì thước lái sau 3,5 đến 4 vạn thì bị lệch lái sang phải, hãng không chỉnh được mà phải thay thước lái.., Công ty mình bây giờ đang sử dụng 2 con này để đi công trình, cảm nhận về xe thì Civic không có cửa để so với Focus ( bản lốp rộng hơn nên bám đường hơn, chống ồn tốt hơn chút, xe bốc hơn, đầm hơn, cảm giác lái chính xác hơn, nội thất nhìn thì kém hơn civic), nhưng về phụ tùng thay thế thì Civic kinh tế hơn, có thể ra ngoài mua hàng chợ trời TQ về thay cũng dc... Mức tiêu hao nhiêu liệu thì 2 e này không trênh lệch bao nhiêu ( có thể focus tốn hơn chút ít do thân xe nặng hơn gần 70kg, điều hòa cõng thêm hàng ghế sau, máy bốc hơn...) Nói tóm lại thích xe gì thì múc xe đấy.

Porsche 911

Xe container
Nói tóm lại là thích câu chốt của bác và nói tóm lại là kái avatar của bác quá hay.

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
2 cụ này từ tư vấn xe và hỏi xe chuyển ngay sang bệ phóng =)) nói về bệ phóng thì focus to và chuẩn hơn civic các cụ nhẩy
Cụ có chuyên môn về bệ phóng đấy, Có khi phải mời cụ vào hội thẩm định bệ phóng cho đủ bộ nhỉ... =D>

Jude_law

Xe đạp
Cám ơn các bác đã cho em những thông tin bổ ích. Em mở top bên này vì bản thân cũng đang nghiêng về thằng FF ạ :)

vuhoang8x

Xe máy
Website
bqit.com.vn
Em đang đi FF 1.8MT, cảm giác tuyệt. Nội thất thì tùy người, riêng em thì thấy nội thất FF chuẩn đó chứ. Cửa gió hàng ghế sau, kính 1 chạm + tự ngừng khi có vật cản, ghế sau gập được và quan trọng lúc em mua chỉ bằng giá Toy Vios.
Em khoái nhất là lúc tăng tốc, đường trống em toàn để số 3 và vòng tua lên >3000. Phấn khích không chịu nổi.o=>