Thảo luận Ford Everest Titanium 3.2 hay Explorer

Aon

Xe tăng
Ranger chạy đường nhựa để 4H có sao ko cụ Aon
Có sao chứ cụ. Khi vào cua, bánh trước sẽ quanh nhanh hơn bánh sau, và đấy là nhiệm vụ của vi sai trung tâm nếu chạy 4x4. Ranger hay các xe ko có vi sai trung tâm nên nếu cứ chạy cố thì đầu tiên là sẽ mòn lốp điên cuồng, sau đó là tan nát hệ thống dẫn động. Còn em ko rõ xe đời mới có hệ thống gì tự bảo vệ gì ko :))

fadco

Xe container
Có sao chứ cụ. Khi vào cua, bánh trước sẽ quanh nhanh hơn bánh sau, và đấy là nhiệm vụ của vi sai trung tâm nếu chạy 4x4. Ranger hay các xe ko có vi sai trung tâm nên nếu cứ chạy cố thì đầu tiên là sẽ mòn lốp điên cuồng, sau đó là tan nát hệ thống dẫn động. Còn em ko rõ xe
đời mới có hệ thống gì tự bảo vệ gì ko :))
Ô Ranger WT CỦA em có visai chứ nhỉ sao cụ lại bẩu ko:-)

Aon

Xe tăng
Mệ khó hiểu quớ, vậy WT LÀ vi sai gì cụ Aon êy:)
Wildtrak có cái khóa vi sai mà cụ thấy là khóa vs cầu sau ạ. Cụ cứ hiểu thế này, nếu khi vào cua, trục bánh trước sẽ phải quay nhiều hơn trục bánh sau (bánh sau như kiểu tâm hình tròn), vậy nên nếu truyền "cứng" qua trục các đăng mà ko có vi sai thì hai trục bánh sẽ quay như nhau, gây giằng xé khi vào cua ở đường nhựa. Nhiệm vụ của vi sai trung tâm là xử lý cái đó ạ, giúp cho các cầu quay với tốc độ khác nhau.

AlexTung

Xe tải
Xe FE 3.2 bây giờ có nhập nữa đâu mà cụ lăn tăn . Giờ chỉ có FE 2.2 titanium và Exp cụ mua e nào thì mua thôi . Đến bản Trend bây giờ cũng ko nhập lun .

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Ý bác là em, dung.nv phỏng ạ? Em biết đêk gì đâu hehe
fadco Vi sau trên trục thì xe nào cũng có từ lâu đời rồi, vi sai trung tâm thì cứ hỏi lão Aon :D

Cụ phải làm một tin riêng là đợt đầu xe về lỗi nhiều lắm. Rồi để lão vawnsown, buki, dungdv, Porche, khactuyen vào comment là cái chuyện kênh xe he hết ngay

Chỉnh sửa cuối:

Aon

Xe tăng
Ý bác là em, dung.nv phỏng ạ? Em biết đêk gì đâu hehe
fadco Vi sau trên trục thì xe nào cũng có từ lâu đời rồi, vi sai trung tâm thì cứ hỏi lão Aon :D
Cụ ko thấy trong phim chưởng, muốn có thông tin gì là vào tửu quán ngồi hóng, nghe chuyện của tiểu nhị à :))

fadco

Xe container

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]

vawnsown

Xe tải
Cái này thực ra đã được thảo luận rất rất nhiều lần trên này rồi, em chỉ ghi vài dòng tóm tắt một số loại hay gặp, còn lại cụ tự tìm nhé.
- Everest, Prado hay phần các SUV thực thụ: 4x4 full time, nghĩa là 4 bánh đều có lực mọi lúc. Có chức năng cầu chậm để tăng lực kéo. Cực phù hợp off-road và cả chạy đường nhựa.
- Ranger, hay phần lớn các bán tải và SUV xây dựng từ bán tải như Fortuner: 4x4 part-time, nghĩa là gài cầu bằng tay. Vì ko có vi sai trung tâm nên ko thể chạy đường nhựa. Vậy nên xe chỉ nên chạy 4x4 khi vào chỗ trơn trượt. Có cầu chậm.
- Explorer hay phần lớn các xe 4x4 có nền tảng cầu trước của Ford: 4x4 thông minh, tức là xe tự gài cầu siêu tốc khi có nhu cầu (đạp ga tăng tốc, đánh lái, đường trơn mất lái, bánh bị trượt v.v.. ) Ko có cầu chậm. Phù hợp nhất là ổn định xe để chạy tốc độ cao hoặc off nhẹ nhàng.
- Các sedan thể thao, ví dụ một số mẫu xe của Audi, Subaru, v.v... : awd full time, tức là truyền động cả 4 bánh mọi lúc, nhưng k có cầu chậm. Mục đích phù hợp nhất là chạy tốc độ cao, vào cua cực khó bị mất lái.
Cảm ơn cụ, e vote nhưng máy không cho :)

Sent from my iPad using Tapatalk