Ford Everest & Ranger: Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, độ thêm...(Part 8)

mobilecare

Xe máy
Xe em có hiện tượng kêu cót két ở gầm (hạ kính xuống nghe khá to), em nhớ bệnh này là do mấy chục cái đệm cao su ở dưới bị lão hóa, thay là hết, xe cụ nào bị bệnh này rồi xác nhận cho em phát

VinhCivic

Xe tăng
Xe em có hiện tượng kêu cót két ở gầm (hạ kính xuống nghe khá to), em nhớ bệnh này là do mấy chục cái đệm cao su ở dưới bị lão hóa, thay là hết, xe cụ nào bị bệnh này rồi xác nhận cho em phát
Rất nhiều cụ bị rồi ... em cũng bị rồi. cách kiểm tra:
Đỗ xuống nhảy lên bậc nhún nhún thấy cót két là phải. Đổ chai nước lọc vào các lá nhíp... lại nhảy lên nhún nhún... kết cót két là chính nó.
Khắc phục tạp thời bằng cánh đổ cho ít nhớt thải vào giữa các lá nhíp là ok 1 thời gian.

Căng văn hải

Xe đạp
vấn đề ĐH của cụ em có thể nói như sau, em cũng mua xe cũ đời 2007, cụ chủ cũ cũng chẳng bjo biết vệ sinh điều hòa là ji, em đi đến t5/2015 thì chính thức ko thấy tí mát nào nữa ạ, trước đó thì cũng chỉ mát mát và đi thì tốt đứng lại thì thôi rồi ko phải bàn em cũng đi nạp ga rồi thử các kiểu cũng chỉ mát hơn dc xíu, ngày t5 đẹp zời nó ko mát nữa, em đi khám bác ý bảo, chết lốc, xì ga do bục ti ô dàn nóng chảy cả dầu lạnh ra rồi, ga đểu nữa.
Hôm sau, em gom thóc thì cụ ý báo như sau ạ
1 lốc nén là 8,2tr ( em tham khảo bên ngoài bán 7,5tr chưa tính công táo lắp)
2 thay 1 cái ti ô là 350k
3 công tháo lắp tất cả là 1,5tr
4 lắp thêm 1 cai quạt trợ thủ phía trước nữa là 1tr
5 nạp ga XỊN thì 700k nữa
6 van tiết lưu 400k nữa.
loằng ngoằng loèng xoèng mất 13,5tr tất tật
lắp xong dc đh em đi xe mà lâu lâu 1 tí là ko dám bật số 2 luôn vì số 1 đã thấy lạnh tịt cả mũi rồi, đỗ tĩnh thì cũng mát nhưng đi thì chết cóng, em đi thử hôm nắng 40 độ rồi giữa trưa em đi mà chỉ đá gió số 2 là rét cóng. Cụ Lợi làm ăn chuẩn đó ạ, giá em thấy hợp lý vì nguyên cái lốc cụ ý bán gần bằng giá mua ngoài là em chim ưng lắm rồi ạ.
còn vấn đề phán lốc chết mà vẫn mát theo em hiểu ntn : là nó đã bị chảy dầu lốc, nó bắt đầu nén kém rồi tuy vẫn nén dc nhưng ko như xưa nữa. đừng để như nhà em chết hẳn mới đi thay thi nóng lắm ạ. còn đỗ tĩnh thì ko bàn vì máy chạy tua máy thấp mà quạt thì kém nên ko mát là đúng. cứ ga mạnh lên lại mát, buông ga 1 tí lại nóng. chúc cụ có xe mát lạnh nhé. đây là chút kinh nghiệm nhà em có gì cần thêm hoặc muốn tham quan thực tế cụ cứ qua nhà em nhé em loanh quanh khu Mỹ ĐÌnh - Cầu giấy thôi ạ
Vâng. Em báo cáo các cụ vụ điều hòa vợ e là thế này:
Trước hôm giông bão e đánh xe đến nhà bác Lợi, tính e cẩn thận đã làm là làm đến nơi đến chốn, hỏng nặng nặng tí là a lê... thay, thiệt hại vụ này như sau:
1. Thay lốc: 7tr
2. Lắp thêm quạt: 1.5tr (cái này có khi e bị làm đắt cụ nhỉ)
3. Nạp gas: 0.7tr
4. Công 1.5tr
5. Em toi mất cả giàn nóng: 3.5tr
6. Van tiết lưu: 1.2tr (e thay 2 cái luôn)
Loằng ngoằng linh tinh hết: 15tr700k. Ôi buốt ruột các cụ ạ. Nhưng mà xứng đáng các cụ ạ, e có 1 hệ thống ĐH như mới, lạnh rụng răng :D
Vụ gương chỉnh điện thì e chưa qua bác trunggia được vì mấy hôm bận quá với lại em đang dành tiền trang điểm nội thất cho e nó tí.
Càng ngày e càng thấy yêu em nó. Các cụ có thế không nhỉ?

Căng văn hải

Xe đạp
P/S: À quên, e làm ĐH bên bác Lợi xong về thì thấy xe lắp thiếu 2 con ốc (chỗ cái ti ô), may e phát hiện ra. Đang đi nó lại rơi cái ti ô ra thì tèo :D
Với lại các cụ cho e hỏi chút. Thi thoảng đi nhanh e thấy xe hơi bồng bềnh 1 chút nhất là đường hơi xấu... liệu có cần đi cân bằng động lại không các cụ nhỉ. Hay em mới lái nên thấy thế.

chukienden

Xe buýt
cho em hỏi địa chỉ nhà bác lợi, bác trung ợ, để có vấn đề j còn tới ợ!

Trước hôm giông bão e đánh xe đến nhà bác Lợi, tính e cẩn thận đã làm là làm đến nơi đến chốn, hỏng nặng nặng tí là a lê... thay, thiệt hại vụ này như sau:
4. Công 1.5tr
Loằng ngoằng linh tinh hết: 15tr700k. Ôi buốt ruột các cụ ạ. Nhưng mà xứng đáng các cụ ạ, e có 1 hệ thống ĐH như mới, lạnh rụng răng :D
Vụ gương chỉnh điện thì e chưa qua bác trunggia được vì mấy hôm bận quá với lại em đang dành tiền trang điểm nội thất cho e nó tí.

kimithanh

Xe tăng
4. Công 1.5tr
giá lốc của cụ rẻ nhẩy, em hỏi các cụ bán phụ tùng các cụ ý tuyền báo 7,5tr thôi, bác lợi báo 8,2 là em làm luôn, quạt của cụ ko biết có khác của em ko mà giá lại cao gấp rưỡi nhỉ, em thay van tiết lưu dàn sau có 300K.

Căng văn hải

Xe đạp
giá lốc của cụ rẻ nhẩy, em hỏi các cụ bán phụ tùng các cụ ý tuyền báo 7,5tr thôi, bác lợi báo 8,2 là em làm luôn, quạt của cụ ko biết có khác của em ko mà giá lại cao gấp rưỡi nhỉ, em thay van tiết lưu dàn sau có 300K.
Mình là người có bệnh mà cụ. Chữa bệnh với lấy tiền là việc của bác sỹ mà
Cái quạt thì y chang của e cụ ah. Lúc nóng e thấy nó kêu to lắm, k biết thọ được lâu k nữa

classzic

Xe tải
Em hóng hớt tý.hj

FE09

Xe buýt
Mình là người có bệnh mà cụ. Chữa bệnh với lấy tiền là việc của bác sỹ mà
Cái quạt thì y chang của e cụ ah. Lúc nóng e thấy nó kêu to lắm, k biết thọ được lâu k nữa
Lốc cụ thay là hàng mới hay hàng bãi?

MinhHang0410

Xe buýt
Dạo này xe em điều hòa cũng không mát lắm, không biết lắm thêm quạt trợ thủ trước dàn nóng có cải thiện được hơn nhiều không các cụ nhỉt?
Mà xe em thấy khói đen ra nhiều khi đề pa, khi lên số, hoặc đi số 2 ép ga lên dốc. Em tìm cái cảm biến khí thải nhưng chẳng thấy đâu, xe em sản xuất 2008 mà vâbnx chưa có cái đó sao các cụ?

thanhvuong22

Xe hơi
Cụ nào độ cruise control cho ranger rồi khoe xem nào!! E đang muốn độ mà k biết chỗ nào

kimithanh

Xe tăng
Dạo này xe em điều hòa cũng không mát lắm, không biết lắm thêm quạt trợ thủ trước dàn nóng có cải thiện được hơn nhiều không các cụ nhỉt?
Mà xe em thấy khói đen ra nhiều khi đề pa, khi lên số, hoặc đi số 2 ép ga lên dốc. Em tìm cái cảm biến khí thải nhưng chẳng thấy đâu, xe em sản xuất 2008 mà vâbnx chưa có cái đó sao các cụ?
quạt trợ thủ chỉ tăng tốc độ là mát cho dàn nóng thôi cụ ạ, chứ nguyên nhân chính vẫn là anh lốc nén, nếu lốc mà kém thì lắp vào chỉ mát thêm thôi chứ ko sâu đâu ạ, cụ nên qua cụ Lợi 109 Trường Chinh khám, xe nhà em khám ở đó cụ ý bắt bệnh và chữa cho đã lành bệnh để chiến đấu vs cái thời thiết 40 độ này ạ
còn về vấn đề khói thì em đoán chắc cụ đi đời 07 đời mà chưa có phun dầu điện tử, đời này thì em khẳng định là cụ tháo cả xe ra ko thấy cảm biến khí thải đâu, cái này là phun theo kiểu chế hòa khí thôi nhồi ga là nó phun thôi ạ chứ chả có đk ji cả đâu, còn khói đen thì do nhiều nguyên nhân, đơn cử như lọc gió bẩn, kim phun tới lúc cần vệ sinh, non hay ép ga đều khói hết, quan trong là mức ăn uống của cụ có thay đổi ko ạ, cái đó mới chính chứ khói đen chẳng qua là đốt thừa dầu thôi ạ

xedap09

Đi bộ

Chào các Bác, Mình đang đi FE 2009 AT, hôm qua lọ mọ tháo nằp mủ trên lóc máy ra thì phát hiện chỗ ống nối như hình bị rỉ dầu. chạy qua gara gần nhà làm nhưng không hết, hỏi thì gara nó bảo là bị rỉ ngay chỗ ống dẫn dầu đờ tuA. các bác cho mình hỏi như thế có nguy hiểm gì không, và khắc phục nó thế nào? thanks!