FORD EVEREST & RANGER: Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, độ thêm...(Part 5)

Trạng thái
Thớt đang đóng

hanoingocthu

Xe tải
tóm lại là hết bao nhiêu thì cụ lại đêck nói...
xem hình thì em hiểu nếu đi 1 mình thì thân xe sẽ không chạm đến nhíp, sóc mạnh thì cũng chỉ vừa chạm đến nhíp. đúng không cụ?
Hết khoảng 4 củ chuối ,lắp vào xe đi giảm xóc sau êm hơn trước ,đi qua chỗ giảm tốc thì thấy mỗi giảm xóc trước kêu to còn phía sau kêu bé thôi ,còn vào cua thì xe chắc chắn hơn,đấy là cảm nhận của riêng em còn mấy bác nghĩa thắng và bác zad thấy thế nào nhỉ?cho xin tý ý kiến nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

ZAD Viet

Xe điện
tóm lại là hết bao nhiêu thì cụ lại đêck nói...
xem hình thì em hiểu nếu đi 1 mình thì thân xe sẽ không chạm đến nhíp, sóc mạnh thì cũng chỉ vừa chạm đến nhíp. đúng không cụ?
Khổ lắm. Em có biết là làm hết bao nhiêu đâu, cái này Em k làm, hỏi Ngocthuhanoi với Nghia Thang.
Mà cũng đang trong giai đoạn chế thử. Sau đợt đầu này thêm khối kinh nghiệm ngocthu nhỉ?

ZAD Viet

Xe điện
À quên, nói về tác dụng, tối qua Em chạy Pháp Vân - Cầu giẽ toàn 100 Em chơi. Cảm giác khác thật.

kiensurveyor

Xe tăng
Cho em lặn với các bác ơi
Thủ tục đăng ký thế nào bác Zad PM em nhé. Thanks!

nghiathang

Xe tăng
Các bác đợi em dặt đợt lò xo mới nhé, lần này em đặt chục bộ thôi, chắc cuối tuần sau ọp ẹp để anh em cảm nhận, em kiểm tra tình hình rồi chốt lịch nhé

kiensurveyor

Xe tăng
Các bác nghiathang với Zad có test nhớ hú em nhé, em cũng day dứt cái nhíp của FE từ lâu rồi ạ.

nghiathang

Xe tăng
Hay là ý em thế này, cuối tuần này khi có hàng thì mình làm chuyến Hòa Bình, đi trong ngày thôi, lúc đi chưa lắp, lên đó thì lắp rồi lúc về tự cảm nhận, ý các lão thế nào.

nghiathang

Xe tăng
Lão Kiên có rỗi thì hú em, sáng nay em rỗi cho lão tét thử.

nghiathang

Xe tăng
Khú khú, để các bác hiểu sơ qua về quá trình làm việc của lắp thêm lò xo vào giảm xóc thì nó thế này.

1. Lắp thêm lò xo vào sẽ chia thành 2 tầng giảm sóc, lúc đủ tải (5 7 người) thì FE là khá ổn, còn khi đi ít người, 1,2 người thì sẽ rất xóc do giảm xóc bằng nhíp, khi thêm lò xo thì lò xo sẽ làm việc khi ít tải, nhíp và lò xo sẽ làm việc khi tải tăng lên. Khi ít tải thì gần như chỉ có lò xo làm việc (em sẽ cho test thử để xem khi kéo với lực như thế thì lò xo chịu tải bằng bao nhiêu rồi báo cáo sau), thế nên sẽ êm như dùng giảm sóc bằng lò xo (cực kỳ hữu dụng khi đi ít tải dặc biệt khi đi qua các chướng ngại vật nhỏ như hòn gạch, gờ giảm tốc... khi đó chỉ nghe tiếng bựt bựt chứ hoàn toàn không còn chuyện nảy đ.ít lên nữa)... Tóm lại là êm hơn rất nhiều lần so với nguyên bản. QuynhChi đã chạy thử và cảm nhận thì co nhận xét cái...
  2. Việc lò xo ghì vào nhíp sẽ không đẻ nhíp nảy tự do khi vào các khúc cua, giúp ổn định tân xe hơn nhiều so với chưa lắp lò xo (Cái này em cảm nhận năm ngoái khi chạy đường mòn HCM, cái này em chưa có điều kiện thử với lò xo mới do ở HN, bác FEAT đã chạy thử rồi thì cho em cảm nhận cái)
  3. Việc lắp thêm lò xo hoàn toàn không phải chế cháo đục đẽo gì vào xe, nên hoàn toàn không ảnh hưởng đến khả năng vận hành của xe nguyên bản nên so với việc thay nhíp bằng thụt của bên Dmax thì tính ổn định cao hơn nhiều.
  4. Việc lắp thêm lò xo còn thêm mấy cái lợi nữa như có thể làm tiết kiệm nhiên liệu hơn (không phải rà phanh khi gặp chứong ngại vật nhỏ, khi vào cua...) đỡ mòn lốp hay bền xe hơn do không bị nảy lên bất ngờ hay.... (Cái này em chém dựa trên quảng cáo của chính hãng)..
Sơ sơ qua thế cho các bác chém tiếp.

nghiathang

Xe tăng
Tềnh hềnh là có những người dưới đây đã dăng ký hoặc cưỡng bức phải đăng ký:

1. FEAT
  2. QuynhChi
  3. Kiensurveyor
  4. Nguyen Mai Linh
  5. Mazda Pre
  6. Kimithanh.
  7. Vinh Civic
  8. FE09
  9. Cảnh Sat GT.
  10. ..
Tềnh hềnh là em chỉ đặt có 10 bộ nên chỉ có 1 bộ spare thôi nhé.

gl1600

Xe điện
ĐI công tác mấy hôm mà hết cả hàng thế này à... Giá rổ bao nhiêu cụ ơi. 4 triệu ạ. Em đặt với. Cụ nghiathang PM với

nghiathang

Xe tăng
Done nhé, ai mà cần nữa thì để đợt sau vậy.

kiensurveyor

Xe tăng
Thôi bao giờ có các bác hú em để lắp cùng lúc cho nhanh nhé.
Kinh phí nếu cần ứng trước thì các bác báo ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng