Ford Escape 2.0 nóng máy sụt Garanti

anh86vn

Đi bộ
Chào các bác.
Em đang đi con Ford Escape 2.0.
Gần đây, xe em có hiện tượng lạ. Mỗi khi đi lâu quá, máy rất nóng. Tắt máy khoảng 5p sau đề lại (máy vẫn còn nóng), thì Garanti lập tức sụt dần về 0 và máy tắt luôn. Bình thường vòng tua máy ở mức khoảng 1.000.

Em hỏi các bác có kinh nghiệm xem đấy là bệnh gì ạ, có phải do tắc két nước
hay hỏng một cảm biến gì đó không ạ.

Tiện thể cho em hỏi ở Hn chỗ nào sửa Ford uy tín ạ.
Rất mong ý kiến đóng góp của các bác.
(b)

daihatsuvn

Xe điện
Đồng hồ nhiệt độ hay đèn báo như thế nào thì bác chả nói rề :^)
Bác vào hãng đi ạh (b)

alibibi

Xe tải
Em khong ranh ve Ford lam ! ( Em khong the go tieng Viet duoc Mod a :'(:'(:102::102:)

ducvu

Xe tải
Em khong ranh ve Ford lam ! ( Em khong the go tieng Viet duoc Mod a :'(:'(:102::102:)
Cụ phải hỏi ông Bill chứ ạ? Cụ chạy Windows hay gì ạ?
Cụ xem lại bộ gõ hay cụ online by cellphone ạ??
Cụ cho quá ít thông tin, cụ kiểm tra nước non xem, quá nóng bằng cảm giác của cụ hay báo trên cảm biến ạ? Em dự ý của cụ là cụ cảm giác. Tốt nhất cụ mong ra hãng kiểm tra ngay đi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

anh86vn

Đi bộ
À vâng cám ơn các cụ.
Thực ra cái em quan tâm ở đây là hiện tượng sụt Garanti, mà không biết chính xác nguyên nhân là gì, nên em mới dự là do máy nóng quá. Vì nếu nổ khi máy nóng, lập tức máy lịm đi luôn. để máy mát lại thì nổ bình thường. Cái khó nó ở chỗ đấy :102:

Viking

Xe điện
Đầu tiên xem đồng hồ nhiệt nó báo có bình thường hay không?
Khả năng có một (vài) con cảm biến gì đó nó lỗi nên đưa thông tin sai cho ECU.

Tốt nhất vào hãng check lỗi.

Scopetrung

Xe hơi
Lại là con E...CU, cứ có con cảm biến nào đưa thông tin sai cho nó là nó lại làm bậy :21:, cái vụ TOY tăng ga không biết có phải do cảm biến đưa thông tin sai nên thằng E...CU nó bậy bạ không, nếu thế thì nguy hiểm quá thằng nầy nó không biết lọc thông tin các bác ạ:21:

maidichcity

Xe tải
@ anh86vn: bác thử kiểm tra & vệ sinh lại hệ thống IAC (Idle Air Control) của xe xem, rất nhiều xe của Ford mắc lỗi này khi chạy được vài năm và chết máy khi từ từ giảm tốc độ hoặc tạm dừng tại đèn đỏ. Nguyên nhân có thể nhiên liệu ko tốt nên bám nhiều muội vào valve của IAC, nên khi valve này lúc cần hoạt động thì lại bị tắc.

anh86vn

Đi bộ
Hỏng bộ bù ga , vào hãng mà thay cụ ah, hơn củ thôi....
Thanks các bác.

Thực ra em sợ cái bọn hãng Ford lắm, đơt trước vào thay cái thước lái.
Vài hôm quay lại xem tình hình thế nào thì ko thấy xe đâu, hóa ra cái thằng ở xưởng nó bảo em mang ngoài thay cho rẻ, thế em mới lộn ruột và cạch mặt từ đấy đến giờ.

Vậy nên em mới lên đây hỏi mấy cụ có kinh nghiệm về Ford. Chứ mang vào hãng cho bọn nó khám em không yên tâm tí nào.
Thanks cụ nhé.

nvm_dtt

Xe tải
Cụ chủ thớt đã sửa xong xe chưa?Cho anh em bit kết quả đi

ngvbang

Xe buýt
Bác kiểm tra lại cảm biến chân ga đi, một là xịt RP7 là hết hoặc thay. Chứ không đi đường xe dễ đứng đường lắm hoặc phải vê côn đi ga cao thì không chết máy. Tốt nhất là nên thay cho yên tâm

wasabi

Xe tăng
Nếu do van không tải như cụ maidichciti thì nó sẽ bị khi máy nguội, còn hiện tượng này đi kèm với nhiệt độ máy cao, vì vậy theo em cụ phải kiểm tra lại toàn bộ hệ thống làm mát bao gồm cảm biến nhiệt độ, van hằng nhiệt, quạt gió, và két nuớc và bơm nước. Nếu lúc đó mà kim đồng hồ nhiệt lên vù vù thì khả năng 95% là mấy cái trên.
Đồng thời cũng kiểm tra luôn cả cái van không tải xem thế nào.
Bệnh này theo em lên vào gara thay vì vào hãng, bởi vào hãng họ có thể kê cho cụ cái list thay một loạt đấy.

wasabi

Xe tăng
Bác kiểm tra lại cảm biến chân ga đi, một là xịt RP7 là hết hoặc thay. Chứ không đi đường xe dễ đứng đường lắm hoặc phải vê côn đi ga cao thì không chết máy. Tốt nhất là nên thay cho yên tâm
ecs đời này làm giề có chân ga điện tử mà có cảm biến chân ga, chỉ có cảm biến bướm ga thôi

vanbac88

Đi bộ
cho em xin kết quả xe cụ sao đi ạ, xe em cũng bị như vậy