[Funland] Food tour Hải Phòng

Longttdv

Xe hơi
E kết món bánh mỳ que và dừa dầm của Hải Phòng

Binhyennoiay

Xe điện
Em thấy nhiều thứ ngon đặc trưng thật mà cụ.
Em không đi theo ds foodtour trên page, lần nào đi HP em cũng ghé 198 (hay 196 gì đó) Lê Lợi để ăn bún cá cay, rảnh thì lượn trà cúc, mua bánh nướng Đông Phương, ăn bún nem cua bể chợ Cố Đạo, sủi dìn (bánh trôi tàu), mua pate + bánh mì que ở 28 Đinh Tiên Hoàng...
Nếu ra cảng 2, kiểu gì em cũng ăn cơm quán đối diện cảng, muốn cơm phần có, muốn gọi món có...canh chua và cá phèn hồng tươi rán rất ngon!
Bún cá Văn Cao cũng rất đáng để thử. Bánh cuốn Cầu Đất cũng khá ngon, bánh đa bò nhừ HBT đậm đà thơm phức..ngoài trà cúc, chè dừa dầm ra chị còn mê món bột sắn sệt ở HP nữa em ạ. Hôm nào thử mấy quán này xem sao mợ em ơi.

The Route

Xe tải
Em không hợp mấy món ăn ở HP, bún cá em khoái cá rô rim Thái Bình, hơn tháng trước gấu có bạn xuống chơi, dẫn đi foodtour theo bọn trẻ con trên mạng, ăn bún cá 66 Lê Lợi ăn chả ra làm sao về còn đau bụng đi ngoài.

susuxaotoi

Xe máy
Em không hợp mấy món ăn ở HP, bún cá em khoái cá rô rim Thái Bình, hơn tháng trước gấu có bạn xuống chơi, dẫn đi foodtour theo bọn trẻ con trên mạng, ăn bún cá 66 Lê Lợi ăn chả ra làm sao về còn đau bụng đi ngoài.
Em cũng vậy, không hợp đồ ăn Hải Phòng. Mấy lần xuống đó ăn thấy bình thường, không ngon bằng ăn trên Hà Nội. Nội đô Hải Phòng cũng chật chội chen chúc như một phiên bản thu nhỏ của Hà Nội vậy. Bọn em đi mấy vòng mới tìm được chỗ đỗ xe. Nói chung em không ấn tượng Hải Phòng mấy. Ngoài Bắc em thấy đi Lạng Sơn, Cao Bằng ăn ngon.

xedaprach

Xe điện
Cảm ơn cụ, nghỉ lễ 2.9 cả nhà em cũng xuống HP chơi cho thoáng, Hn tắc đg và bụi mệt ng quá
Nếu cụ muốn tránh đông đúc thì Hải Phòng không phải là lựa chọn lý tưởng rồi. Ngày nghỉ, khu trung tâm nhỏ công với lượng khách, dân cư nên cũng đông không kém phố cổ Hà Nội đâu.

xedaprach

Xe điện
Em cũng vậy, không hợp đồ ăn Hải Phòng. Mấy lần xuống đó ăn thấy bình thường, không ngon bằng ăn trên Hà Nội. Nội đô Hải Phòng cũng chật chội chen chúc như một phiên bản thu nhỏ của Hà Nội vậy. Bọn em đi mấy vòng mới tìm được chỗ đỗ xe. Nói chung em không ấn tượng Hải Phòng mấy. Ngoài Bắc em thấy đi Lạng Sơn, Cao Bằng ăn ngon.
Cụ đi ăn những món gì mà không bằng Hà Nội thế? Nếu xuống Hải Phòng thì phải chọn ăn những món đặc trưng của Hải Phòng nhé, cụ vẫn phở mà giã thì khả năng không vừa miệng là đúng rồi.

Roseday

Xe tải
em mấy lần foodtour HP vào ngày thường thấy ngon lắm. Có món trà hoa cúc nhưng e mua ở 1 hàng rong trên đường thấy ngon xuất sắc. Bánh đa cá ngon, chè ngon, cafe lại bình thường. Có bà bán canh cua với cà muối cũng ngon, HN giờ e thấy cua ko dc thơm như vậy nữa. Giá cả so với Hà Nội mà xa xa có thể đắt hơn chứ so với nội thành Hà Nội em thấy rẻ.

susuxaotoi

Xe máy
Cụ đi ăn những món gì mà không bằng Hà Nội thế? Nếu xuống Hải Phòng thì phải chọn ăn những món đặc trưng của Hải Phòng nhé, cụ vẫn phở mà giã thì khả năng không vừa miệng là đúng rồi.
Tất nhiên là em ý thức được việc phải ăn những món đặc trưng Hải Phòng rồi cụ. Em mê mấy đồ hải sản, bún cá với bề bề các kiểu mà. Ngoài ra em cũng không mê phở đâu. Có lần em ăn cái bún chả nem cua bể chỗ gì đông đông với được đề xuất nhiều mà em quên tên rồi, thấy bún chả không ngon bằng trên Hà Nội, nem cua bể cũng bình thường, được cái đắt. Bún cá em ăn bún cá Trường Sa trên Hà Nội thấy ngon hơn. Em với chồng em đều không hợp đồ Hải Phòng, nhưng ông chồng em còn thích được món dừa dầm dưới đó. Ngược lại, bạn em lại thích đồ Hải Phòng, thế nên cũng tùy thuộc khẩu vị mỗi người thôi.

xedaprach

Xe điện
Tất nhiên là em ý thức được việc phải ăn những món đặc trưng Hải Phòng rồi cụ. Em mê mấy đồ hải sản, bún cá với bề bề các kiểu mà. Ngoài ra em cũng không mê phở đâu. Có lần em ăn cái bún chả nem cua bể chỗ gì đông đông với được đề xuất nhiều mà em quên tên rồi, thấy bún chả không ngon bằng trên Hà Nội, nem cua bể cũng bình thường, được cái đắt. Bún cá em ăn bún cá Trường Sa trên Hà Nội thấy ngon hơn. Em với chồng em đều không hợp đồ Hải Phòng, nhưng ông chồng em còn thích được món dừa dầm dưới đó. Ngược lại, bạn em lại thích đồ Hải Phòng, thế nên cũng tùy thuộc khẩu vị mỗi người thôi.
Vâng đúng là món ăn tùy khẩu vị mỗi người. Nhà em cũng không phải thích tất các món ở Hải Phòng, chỉ vài địa chỉ ăn ngon và quay lại thôi, mà đa số là không phải những địa chỉ nổi tiếng hay được giới thiệu trên mạng mà là những chỗ lọ mọ tự tìm thấy thôi.
Ngay như quán Nga nem cua bể như mợ nói, lần đầu nhà em ăn rất ngon, về nhớ lại thấy thèm 🤤 vậy mà lần sau xuống ăn lại không thấy ngon quá như lần đầu, lạ ghê 8-}

haivina

Xe điện
Hải phòng nói chung có vài món ăn được, cũng không có gì ngon đặc biệt mà nó kiểu địa phương thôi. Các nơi khác bánh mì to thì nó bánh mì nhỏ, nơi khác phở bùn miến thì nó bánh đa. Cá nhân em công tác Hp nhiều thì ăn thấy cũng bình thường, chỉ ăn bánh đa trắng cho mềm chứ ăn bánh đa đỏ vừa cứng vừa dai, trà cúc thì chán phèo. Nói chung ở đâu quen món ở đấy thôi.

maimaubinhyen

Xe tải
E thấy món HP có một số món ngon thôi, bánh đa cua, bánh mỳ, chè, bún cá cay, hải sản ốc... Tính về rẻ thì e ko thấy rẻ, vì bát nhỏ xíu, nếu để ăn như bữa sáng/ trưa thì hơi ít. Riêng ốc HP thì ngon và rẻ hơn HN nhiều, vì e chuyên lê la mấy quán ốc, ăn ở Hn giá chát nên đi từ 4ng trở lên ăn chỉ đỡ thèm, chứ giá đó ăn HP thì ngập mặt. Em thấy các mợ mới thích vì hợp gu ăn vặt cả ngày

maximax903

Xe điện
Hải phòng nói chung có vài món ăn được, cũng không có gì ngon đặc biệt mà nó kiểu địa phương thôi. Các nơi khác bánh mì to thì nó bánh mì nhỏ, nơi khác phở bùn miến thì nó bánh đa. Cá nhân em công tác Hp nhiều thì ăn thấy cũng bình thường, chỉ ăn bánh đa trắng cho mềm chứ ăn bánh đa đỏ vừa cứng vừa dai, trà cúc thì chán phèo. Nói chung ở đâu quen món ở đấy thôi.
Bánh mỳ patê trước ở HP là bánh mỳ Tâm gần Nhà hát lớn. Cái bánh mỳ to hơn cái bánh mỳ chuột bây giờ, nướng trên bếp than và gói bằng mảnh giấy báo cắt nhỏ. Em cũng ko rõ xuất hiện bánh mỳ que thời gian nào nữa.

Còn bánh đa cua ở trên HN trước thì em hay ra quán bánh đa 2 bà Thoa Hương ở Mai Hắc Đế. Giờ thì em hay qua quán bánh đa cô Hạnh, trước ở Lý Thường Kiệt, giờ chuyển về 16 Ngô Tất Tố sau khi bà Hạnh mất.

Riêng món bánh cuốn bà Hoành ở THT thì em thấy ko hợp mặc dù chả quế cũng ngon nhưng nước mắm chấm ngọt ngọt kiểu gì ấy.

Chỉnh sửa cuối:

vu tuan ky nam

Xe tải
E thấy món HP có một số món ngon thôi, bánh đa cua, bánh mỳ, chè, bún cá cay, hải sản ốc... Tính về rẻ thì e ko thấy rẻ, vì bát nhỏ xíu, nếu để ăn như bữa sáng/ trưa thì hơi ít. Riêng ốc HP thì ngon và rẻ hơn HN nhiều, vì e chuyên lê la mấy quán ốc, ăn ở Hn giá chát nên đi từ 4ng trở lên ăn chỉ đỡ thèm, chứ giá đó ăn HP thì ngập mặt. Em thấy các mợ mới thích vì hợp gu ăn vặt cả ngày
Mợ ăn ở quán nào mà bát bé vậy?

maimaubinhyen

Xe tải
Mợ ăn ở quán nào mà bát bé vậy?
Em đi theo bạn ng HP dẫn đi cụ ơi, mấy hàng vừa vừa nhỏ nhỏ, em thấy bát bé hơn ở HN, bằng 1/2 đến 2/3 thôi cụ ơi, mà ăn trưa thì ăn đc 2 bát vậy :D Cũng có thể nhóm bọn em sức ăn lớn

meodenminh

Xe điện
Vâng đúng là món ăn tùy khẩu vị mỗi người. Nhà em cũng không phải thích tất các món ở Hải Phòng, chỉ vài địa chỉ ăn ngon và quay lại thôi, mà đa số là không phải những địa chỉ nổi tiếng hay được giới thiệu trên mạng mà là những chỗ lọ mọ tự tìm thấy thôi.
Ngay như quán Nga nem cua bể như mợ nói, lần đầu nhà em ăn rất ngon, về nhớ lại thấy thèm 🤤 vậy mà lần sau xuống ăn lại không thấy ngon quá như lần đầu, lạ ghê 8-}
Có khi đổi chủ rồi....mà tùy mùa nữa