Thảo luận Focus HB 2011 hay Fiesta Titanium mới

skidy

Xe đạp
Như tiêu đề, em lần đầu cưới vợ 2 đang băn khoăn giữa 2 lựa chọn Focus HB 2011 và Ffi titanium mới. Chênh lệch để lên ffi khoảng 120tr nên e sẽ cố.
Nhà 2 vc và 2 con nhỏ, nhu cầu của e là đi làm hàng ngày và cuối tuần thi thoảng về quê cách thủ đô 160km.
Về form dáng thì e ok cả 2 nên các cụ ko cần tư vấn e lựa chọn mẫu khác.
Em newbie nên mua xe cũ cũng ngại sửa. Nhưng thấy bảo Focus 2011 cũng lành nên thành ra băn khoăn.
Kính mong các cụ chia sẻ kinh nghiệm để e có sự lựa chọn sáng suốt ợ.
Em hầu rượu các cụ.

skidy

Xe đạp
Về tiết kiệm nhiên liêu thì Fiesta tita tốt hơn so với focus 2011 (fiesta tita: 1.5, focus 1.8 và 2.0) và nhu cầu già đình cụ cũng ko có nhiều người, với kích thước và diện tích sử dụng thì hai dòng xe này ko khác nhau nhiều, và lý do lớn nhất, cụ mua xe mới sx 2016 và xe đã qua sử dụng đc 5 năm nó khách nhau rồi, về giá thì ko chênh nhau là mấy, fiesta tita 523tr focus 2011 450-500 khác cái là mua xe mới cụ sẽ mất thêm thuế trược bạ và tiền biển ( đối với biển Hà Nội) rơi vào khoảng 90tr đối với Hà Nội và 70tr đối với biển tỉnh cụ nhé
Thực sự thì e cũng đang nghiêng về con ffi. Nhưng bỏ ra thêm ngần ấy tiền cũng phải suy nghĩ cụ ah. Với lại e đang lăn tăn về sau thuế má lại giảm tiếp nữa.
E định đk biển HN cụ nhé.

classicaudio

Xe tải
xe 2nd phải tìm được xe còn tốt (chính chủ, biết lịch sử hoặc siêu lướt), chứ cụ mua lớ ngớ dính phải con xe ghẻ mệt mỏi vô cùng.
Xe mới nó có cái giá của nó cả, chạy 3-5 năm đầu không phải suy nghĩ, thời gian đó dành kiếm tiền khéo được nhiều hơn mua xe cũ tiết kiệm tý.

thanh040506

Xe trâu
Như tiêu đề, em lần đầu cưới vợ 2 đang băn khoăn giữa 2 lựa chọn Focus HB 2011 và Ffi titanium mới. Chênh lệch để lên ffi khoảng 120tr nên e sẽ cố.
Nhà 2 vc và 2 con nhỏ, nhu cầu của e là đi làm hàng ngày và cuối tuần thi thoảng về quê cách thủ đô 160km.
Em newbie nên mua xe cũ cũng ngại sửa. Nhưng thấy bảo Focus 2011 cũng lành nên thành ra băn khoăn.
Em hầu rượu các cụ.
Cụ cố hẳn con FC ecoboots mới là sáng suốt nhất.☺☺☺

Bsnguyenhuy

Xe hơi
E là e máu xe mới! Xe cũ e ko khoái vì nhiều yếu tố!

imuziok

Xe tải
Em hầu rượu các cụ.
Xe cũ giá cả phụ thuộc rất nhiều yếu tố và chất lượng đôi khi cũng thế. Cụ có nguồn mua đc em ngon thì mua cũng ổn.
Con xe đầu tiên em săn là focus 2011, xe thực mua là ếch 2011, cảm giác lái ko chê điểm nào. Bây giờ tạm hài lòng với em nó, đã đi 2 năm và còn đi tiếp. Xe tiếp theo em mua sẽ là xe mới vì e thèm cảm giác đc bóc trinh.

Chốt lại, cụ mới lái thì nên mua xe cũ lành như fc là ổn. Tiết kiệm 120tr gửi ngân hàng. Sau này khá hơn mua xe mới.

skidy

Xe đạp
Xe cũ giá cả phụ thuộc rất nhiều yếu tố và chất lượng đôi khi cũng thế. Cụ có nguồn mua đc em ngon thì mua cũng ổn.
Con xe đầu tiên em săn là focus 2011, xe thực mua là ếch 2011, cảm giác lái ko chê điểm nào. Bây giờ tạm hài lòng với em nó, đã đi 2 năm và còn đi tiếp. Xe tiếp theo em mua sẽ là xe mới vì e thèm cảm giác đc bóc trinh.

Chốt lại, cụ mới lái thì nên mua xe cũ lành như fc là ổn. Tiết kiệm 120tr gửi ngân hàng. Sau này khá hơn mua xe mới.
Em mời cụ 1 ly, cụ nói hết tâm can e rồi đấy ạ. Nếu đặt lên bàn cân với xe cũ mình tin tưởng được thì e sẽ chọn xe cũ. Xe mới đi đúng là thích thật nhưng tại thời điểm chỉ 2 năm nữa thuế NK giảm kịch kim thành ra e lại lăn tăn. E thì lại ko đủ kiên nhẫn để đợi thêm 2 năm. Có lẽ đến lúc đấy e lại mua ffi cho gấu bóc tem :)

cugieo

Xe tăng
mua xe cũ, cụ phải biết rõ nguồn gốc, chủ xe ntn, xe đã qua giải bơi lội hay đấm bốc chưa. Nếu mới lái nên mua xe cũ, va quệt sẽ đỡ sót. Xe tuổi đời 5 năm không quan trọng, quan trọng là chủ xe có chăm sóc tốt không, nhiều xe thực tế đi ít do chủ xe không có nhu cầu đi nhiều nhưng vẫn chăm sóc tốt thì cũng coi như hết roda thôi. Còn cỡ đi như taxi hay xe chạy dịch vụ mà ít chăm sóc thì xe đời gần mới cỡ 2012, 2013 cũng không ngon bằng xe đời 2011 mà được chăm sóc tốt.
Cụ xem ra đường đầy xe tuổi đời 10 năm trở lên vẫn chạy ầm ầm trên đường, nếu so phân khúc thì Ford Focus trên Ford Fiesta, khuyên cụ làm con xe Ford Focus đời 2011, đi vài năm cho quen rồi có tiền đổi lên xe mới. Mua xe cũ còn ngon đỡ được khá nhiều tiền so với xe mới, xe mới thì phải dư tiền một chút, tiền thuế, tiền biển số, tiền đăng kiểm, tiền phí bảo trì đường bộ...cũng ngốn của cụ một khoản không nhỏ.
Đôi lời chia sẻ với cụ :D