FIXED GEAR - Cùng tìm hiểu, Quảng bá và tìm người chơi ở Hà Nội

tenthanhvien

Xe tải
Anh cứ thắc mắc là xe này chắc đạp bằng giầy thể thao thường là dc nhể? Cái rọ chân có phải thít chặt lại lúc đạp không ? Nếu phải thít chặt lại thì làm sao thít dc 2 bên nhỉ. Chắc là pedal của fixie có đặc thù riêng nên họ không dùng pedal cá nhỉ ? Xe mới thế.
trong kỹ thuật FG thì hay sử dụng pedal rọ và giày thể thao thường đối với các động tác trick và skid là bắt buộc , việc lồng chân vào rọ tập ~ 1 tuần là ngon . Việc 0 dùng cá là bởi vì khó tháo , 0 skid đc vì lúc đó phải ép đùi vào dóng hoặc tựa cả ng vào ghi đông , nguyên nhân nữa là nó ..................... xấu :))
Cụ Khọm giải thích chuẩn roài. Thêm tí ảnh vác trên nét về đề mô đây

E đi giầy con vợt cũ, sắp có giầy mới vì đã ngã toạc cả cái bo giầy roài :))

tenthanhvien

Xe tải
e mua con này để độp loanh quanh trong nhà cho đỡ vã những hôm bị cấm cung , lúc nào bị gấu mắng thì e leo lên stand coi như luyện tĩnh tâm >:)
skid e cũng có tập nhưng thấy 0 an toàn ở đg VN , đem ra ngoài chơi để khoe thì sướng đấy nhưng mà nhỡ 0 phanh kịp đâm phải ai hoặc bị ai đâm vào thì khốn . Thôi e lại tiếp tục tự kỉ vậy :))
Hôm đầu tiên đạp ra đường cũng quẫn lắm, nhưng phanh đc thì đỡ sợ hơn roài. Thú vị phết.
Em hay tập với hội N.H.O.E ở sân Tượng đài Lenin vào tối 3 và 7 tầm sau 9h.
Cụ xin phép vợ cho đi đổ rác rồi ra đấy giao lưu tí nhé :D

BiK

Xe điện
Con này để diễn trick là chính nhể? Anh thấy hồi xưa nhiều mini Liên Xô + Đức cũng có fg lắm, đi cũng tiện. Thế cái top tube co phải xem cỡ vừa cho rider ko chứ anh sợ đang trick mà ngã ra trước cái thì ...eo sợ lém.

2R+

Xe điện
Trước thấy bác Sơn tea chạy con FG na ná con của bác Tenthanhvien

Sắp có nick

Xe buýt
Trước thấy bác Sơn tea chạy con FG na ná con của bác Tenthanhvien
con FG của sơn tea chính là con của cụ tenthanhvien mà b-) . E cũng biết hội các cụ tập trên tượng đài vào 3 5 7 , nhưng mà từ nhà e mò lên đó ~ 10 km , nguy hiểm lắm , lý do nữa là hội NHOE tập xong lại bia đến khuya , e mà đi thế thì gấu nó cấm cửa . Thôi cho e ạ cụ :P

2R+

Xe điện
Em thì sợ đi FG lắm nhưng lại thích kiểu dáng của nó nên đang tính làm con Single Speed phanh chân (loại đạp ngược lại thì phanh ế) để đi dạo trong phố cho nhã :)

tenthanhvien

Xe tải
Em thì sợ đi FG lắm nhưng lại thích kiểu dáng của nó nên đang tính làm con Single Speed phanh chân (loại đạp ngược lại thì phanh ế) để đi dạo trong phố cho nhã :)
SS cũng nhã lắm. Nó đẹp vì thuộc trường phái tối giản mà cụ :D
Cái "đạp ngược là phanh" đấy tên tây là Break hub còn tên nôm gọi là phanh đùm thì phải. Cửa hàng của ông Tôn Hàng Hoa có bán với giá 300 nghìn đồng thì phải (có thể giá đã thay đổi), loại 36 lỗ, mới tinh.

con FG của sơn tea chính là con của cụ tenthanhvien mà b-) . E cũng biết hội các cụ tập trên tượng đài vào 3 5 7 , nhưng mà từ nhà e mò lên đó ~ 10 km , nguy hiểm lắm , lý do nữa là hội NHOE tập xong lại bia đến khuya , e mà đi thế thì gấu nó cấm cửa . Thôi cho e ạ cụ :P
Chẩn ạ. E lấy lại của Sơn ti vì nó kg còn cảm xúc với Fixie :D

tenthanhvien

Xe tải
Con này để diễn trick là chính nhể? Anh thấy hồi xưa nhiều mini Liên Xô + Đức cũng có fg lắm, đi cũng tiện. Thế cái top tube co phải xem cỡ vừa cho rider ko chứ anh sợ đang trick mà ngã ra trước cái thì ...eo sợ lém.
Xe nào thì cũng phải đi đúng size chứ anh :D
Bọn tây cà lồ nó dùng xe này để đưa thư trong thành phố vì tính năng động, nhanh, gọn, nhẹ và cơ động.
[YOUTUBE]6aahtm3PXQs[/YOUTUBE]
Sau này phong trào fixie lên quá, nhất là tại Thái lan và Nhật thêm vào đó là Châu Á nói chung rất thích có tí ăn thua, độ chạc nên sinh ra thi thố, trích troác hoành tráng mà... mê :D
[YOUTUBE]4mpZTpryFnU[/YOUTUBE]

Chỉnh sửa cuối:

hưng115

Xe hơi
Loại này ở Mỹ chạy nhiều lắm, em cũng thích nhưng chạy đường VN thấy lo lắm. Các cụ mà thích dòng này thì sắp có 1 bộ phim hay lắm hình như là Premium Rush thì phải, xem đi mà nghiền:>

xmanvn

Xe buýt
Chú ý là khi kiếm khung thì cụ nên kiếm khung dành cho Fixie hoặc SS luôn, kg nên chơi hoán cải từ khung của các xe sản xuất ra để lắp líp tầng. Bởi vì háng của loại khung lắp líp tầng rộng hơn và rộng lệch, nên khi lắp fixie hoặc SS sẽ hở toang hoác ra rất không thẩm mỹ.
Và cái ngoàm (drop out) để lắp bánh sau là ngang chứ kg chéo hoặc dọc, cái này rất quan trọng để còn tăng xích trong quá trình đạp.
Cám ơn cụ, tí nữa mất tiền ngu :P

tenthanhvien

Xe tải
Loại này ở Mỹ chạy nhiều lắm, em cũng thích nhưng chạy đường VN thấy lo lắm. Các cụ mà thích dòng này thì sắp có 1 bộ phim hay lắm hình như là Premium Rush thì phải, xem đi mà nghiền:>
PREMIUM RUSH Trailer 2012 - Official [HD]
[YOUTUBE]1oBxSPohVzY[/YOUTUBE]

Còn 1 phim nữa có tên là Qicksilver.
Bối cảnh film là những năm 80' ở Mỹ. Diễn viên chính do Kevin Bacon vào vai nhân viên môi giới Chứng khoán bị thua trắng tay và cuối cùng thành người giao thư sử dụng xe đạp fixie. Cảnh quay này đc coi là đẹp nhất trong film với nhiều chiêu trích troác của các nghệ sỹ fixie biểu diễn.
Quicksilver - Road and Fixie Bike Tricks
[YOUTUBE]J7wSkKLNEIc[/YOUTUBE]

hanoien

Xe điện
PREMIUM RUSH Trailer 2012 - Official [HD]
Còn 1 phim nữa có tên là Qicksilver.
Bối cảnh film là những năm 80' ở Mỹ. Diễn viên chính do Kevin Bacon vào vai nhân viên môi giới Chứng khoán bị thua trắng tay và cuối cùng thành người giao thư sử dụng xe đạp fixie. Cảnh quay này đc coi là đẹp nhất trong film với nhiều chiêu trích troác của các nghệ sỹ fixie biểu diễn.
Quicksilver - Road and Fixie Bike Tricks
[YOUTUBE]J7wSkKLNEIc[/YOUTUBE]
Hay quá, làm chủ hoàn toàn chiếc xe. Cụ định luyện tập theo film này ah?

Sắp có nick

Xe buýt
Và sẹo thì khuyến mại vô tư :D
mới tập FG thì hay oạch vì 0 tháo rọ ra kịp , đau hết hông và xước hết 2 khuỷu tay . Tập 1 hồi rồi thì tháo đc chân nhưng mà bị pedan cắn , bắp chân lúc nào cũng tấy đỏ vì skid , lúc này thì tháo đc chân nhưng bắt đầu dập mông vì tốc độ tăng lên rồi . tập đến trick thì xái tay , trật khớp , dập cờ him là chuyện cơm bữa :D

tenthanhvien

Xe tải
mới tập FG thì hay oạch vì 0 tháo rọ ra kịp , đau hết hông và xước hết 2 khuỷu tay . Tập 1 hồi rồi thì tháo đc chân nhưng mà bị pedan cắn , bắp chân lúc nào cũng tấy đỏ vì skid , lúc này thì tháo đc chân nhưng bắt đầu dập mông vì tốc độ tăng lên rồi . tập đến trick thì xái tay , trật khớp , dập cờ him là chuyện cơm bữa :D
Này nhá, mất hết khách của em nhá hahhahhahhahâh :))

Nói thì thế các cụ ạ, vì môn thể thao nào chẳng có những dủi do nhất định, nhưng biết tiết chế, tập vừa phải, lượng sức và sử dụng đồ bảo hiểm thì cũng vẫn chơi đc.
Bon tây cà lồ bảo là No pain no gain :D
Cụ nào máu thì cứ mạnh dạn nhé :)

Sắp có nick

Xe buýt
e bây h gói gọn trick stand loanh quanh trong 4m 2 của cái bếp , thi thoảng có va và gấu và tai nạn là sẽ bị ăn mắng :))

tenthanhvien

Xe tải
e bây h gói gọn trick stand loanh quanh trong 4m 2 của cái bếp , thi thoảng có va và gấu và tai nạn là sẽ bị ăn mắng :))
Bạn bác đây:
[YOUTUBE]biY9mhlZPiM[/YOUTUBE]

Có khi e cũng sẽ tập như bác, hy vong World Cup e và bác vừa track stand vừa xem bóng đá đc nhờ :D