Fiesta: Độ gương tự điều chỉnh khi vào số lùi

digger

Xe tăng
Em là em rất khoái cái món tự điều chỉnh gương khi vào số lùi của các dòng xe sang, như chiếc Volkswagen này chẳng hạn các cụ ạ
[YOUTUBE]ENmzSFb9zS8&feature[/YOUTUBE]

Vì vậy, mấy hôm vừa rồi em ngồi mày mò và thiết kế được sơ đồ mạch điện thế này

Đây là công tắc chỉnh gương

Tháo ra nó thế này ạ

Và thế này ạ

Vì chưa căn chuẩn được thời gian hồi, do vậy em dẫn một cái chiết áp ra ngoài để chỉnh, khoảng 1 tháng nữa sau khi chuẩn, em sẽ tháo cái dây này ra và đấu trở thực tế.

....

Chỉnh sửa cuối:

digger

Xe tăng
Và đây là thành quả của em ạ

[YOUTUBE]SxoPmGWB5bY&feature[/YOUTUBE]

HNmember

Xe tăng
Quá tốt ! Nhưng Kụ phải đặt làm bản mạch trông có độ tin cậy cao, nối bằng giắc cắm thì anh em mới áp dụng theo Kụ được.
Thanks.

digger

Xe tăng
Em xin giải trình cụ thể chút về nguyên lý hoạt động của nó
Nhận thấy: Để đưa gương từ vị trí bình thường về vị trí soi được bánh sau, em căn được đúng 2,5 giây
Như vậy, bài toán của em đặt ra là:
- Khi có tín hiệu đèn lùi cấp vào bộ điều kiển, mạch sẽ điều khiển rơ le để nối tắt công tắc điều chỉnh gương xuống trong khoảng thời gian 2,5 giây.
- Sau khi cắt tín hiệu đèn lùi, mạch sẽ điều chỉnh rơ le để nối tắt công tắc điều chỉnh gương lên trong thời gian 2,5 giây
Để đảm bảo thuận lợi và an toàn, mạch phải đáp ứng một số điều kiện
- Không can thiệp vào hệ thống điện phức tạp. Ở đây dây dẫn đến là đèn lùi và một đường 12VDC(+). Dây ra em trích từ chân sau của công tắc chỉnh gương, nếu mạch hoạt động sẽ ngắt công tắc cơm (ấn thoải mái không vấn đề gì), mạch hết hoạt động sẽ trả lại công tắc cơm.
- Khi vào số R ít nhất 3 giây thì hệ thống mới hoạt động, tránh tình trạng vào số D từ P khi đi qua R nó cũng nhảy mạch
- Không được xảy ra tình trạng cả 2 rơ le cùng hoạt động trong bất kỳ tình huống nào (cháy transitor hay các linh kiện điện tử khác...)

Em post lại sơ đồ mạch điện để giải trình cụ thể

1. Khi cấp tín hiệu đèn lùi, tụ C1 sẽ tích đầy điện trong vòng 3 giây, trong 3 giây này Transitor T1 sẽ hoạt động, làm điểm đầu vào của cụm T2 và cụm T3 bằng 0. Do vậy, mạch chưa hoạt động. Đảm bảo yêu cầu nếu trượt từ P về D trong vòng dưới 3 giây sẽ không có hiện tượng gì

2. Sau thời gian 3 giây, tụ C1 đầy, khi đó cụm T1 sẽ ngắt và tín hiệu được cấp đến cụm T2 và T3

3. Đối với cụm T2, tụ C2 lại tích đầy điện trong 2,5 giây, trong thời gian tích điện này cụm T2 hoạt động, làm cho rơ le R1 đóng, khi R1 đóng sẽ ngắt điều khiển R3 mà chỉ cấp điện cho R2. Đảm bảo R2 và R3 không cùng hoạt động trong bất kỳ tính huống nào. Sau 2,5 giây, khi tụ C2 đầy thì cụm T2 sẽ ngắt, làm ngắt mạch R1 và R2 (R3 dù được đóng nguồn nhưng chưa có tín hiệu điều khiển nên cũng chưa hoạt động.

4. Trong thời gian cấp tín hiệu đèn lùi, tụ C3 cũng chưa được cấp điện do được nối đẳng thế.

5. Sau khi ngắt tín hiệu đèn lùi, tụ C3 hết đẳng thế, tích điện bằng nguồn 12VDC+ trong thời gian 2,5 giây, làm nối mạch cụm T3 và điều khiển rơ le R3 để đóng công tắc điều khiển gương lên đúng vị trí cũ.

digger

Xe tăng
Quá tốt ! Nhưng Kụ phải đặt làm bản mạch trông có độ tin cậy cao, nối bằng giắc cắm thì anh em mới áp dụng theo Kụ được.
Thanks.
Hì hì, chào cụ, lâu lắm không gặp cụ.
Em dùng giắc cắm, sử dụng lại cái vỏ hộp điều khiển từ xa của xe cũ cụ ạ

Đây là nội thất
Cụ nào rành về điện tử sẽ thấy mạch của em an toàn vô cùng
Em toàn chơi trở 10k, có mỗi 1 con 4,7k là bé nhất, diod tránh dòng ngược đấu tứ tung
Kết quả, dùng đồng hồ đo dòng để ở nấc 50 micro Ampe mới hơi nhúc nhích các cụ ạ, tức là dòng điều khiển trong mạch chỉ khoảng 0,000001 Ampe.

Đây là ngoại thất cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

ozzfan

Xe tải
Hâm mộ cụ về khoản DIY này quá. Xe em chạy được gần 6.000km rồi mà chưa độ đẽo gì.

onroad

Xe tăng
Chúc mừng cụ đã tự tay nâg cấp cho em nó =D>

vanphiet

Xe buýt
vod bác đức,trình điện tử của bác khá cao.em dân cơ khí nhưng cũng khoái mấy cái món điện tử này lắm,nhưng cũng chỉ làm mấy cái mạch bình thường thôi.em chủ yếu là độ đèn là chính,em đang định làm quả đèn led siêu sáng khoảng 10w kèm thấu kính để lắp vào đèn sương mù,dạon này bận quá vợ mới sinh nên chẳng đi đâu được chán thật.

Mikichie

Xe đạp
vod bác, trông chuyên nghiệp quá

digger

Xe tăng
EM nể cụ chủ tịt quá, FFi của cụ chẳng kém VW mấy
Hâm mộ cụ về khoản DIY này quá. Xe em chạy được gần 6.000km rồi mà chưa độ đẽo gì.
Chúc mừng cụ đã tự tay nâg cấp cho em nó =D>
vod bác đức,trình điện tử của bác khá cao.em dân cơ khí nhưng cũng khoái mấy cái món điện tử này lắm,nhưng cũng chỉ làm mấy cái mạch bình thường thôi.em chủ yếu là độ đèn là chính,em đang định làm quả đèn led siêu sáng khoảng 10w kèm thấu kính để lắp vào đèn sương mù,dạon này bận quá vợ mới sinh nên chẳng đi đâu được chán thật.
vod bác, trông chuyên nghiệp quá
Cám ơn các cụ ạ, em đã vốt các cụ rồi nhá
@@ Phiết: Em tìm được đèn và thấu kính chưa? Vợ sinh được mấy tháng rồi

Thanks.
Cụ ơi, em đang tìm 2 cái đầu giắc: Một giắc cái và 1 giắc đực để đấu nối tiếp với hệ thống chỉnh gương mà không có
Có cụ nào biết chỗ bán chỉ em với, em sẽ vốt nhiệt tình

Như thế này các cụ này

digger

Xe tăng
ngưỡng mộ cụ chủ wá =D>, cụ cho em hỏi, nguyên lý này áp dụng đc cho vợ 2 em là ếch ộp không ợ
Em nghĩ xe nào chả giống nhau cụ ơi
Cách xử lý thì em chỉ lấy mỗi tín hiệu từ đèn lùi thôi, khi lùi thì đèn lùi sáng và cấp tín hiệu cho điều khiển (kiểu Cam lùi)
Còn quan trọng mỗi cái là công tắc điều khiển của ếch kếp nhà cụ như thế nào, nhưng mà như thế nào thì cũng cùng chung nguyên lý cả

Nguyên lý của em đang làm là: Nếu có tín hiệu lùi thì thay vì điều khiển bằng cơm, rơ le sẽ làm hộ cụ, lúc này cụ chỉnh cơm cũng chẳng được vì rơ le ngắt mạch chỉnh cơm rồi (chẳng liên quan gì đến điện đóm của xe).

Tóm lại là hệ thống em đang chơi nó giúp cụ kéo gương xuống và kéo gương lên ở chính cái công tắc, quan trọng nhứt là chẳng liên quan gì nhiều đến hệ thống điện của xe

Tức là đại khái như thế này cụ nhé, hệ thống mà em đang làm thay mỗi cái công tắc chuyển mạch thôi cụ ạ:
Bình thường, khi không lùi thì cụ chỉnh gương bình thường như cân đường hộp sữa, vì lúc này công tắc rơ le ở chân dưới
Khi có tín hiệu xử lý lùi, công tắc rơ le bị hít lên chân trên, thế là gương bị chỉnh theo thời gian bị hít

Chỉnh sửa cuối:

vanphiet

Xe buýt
Nhà em sinh được hơn 3 tháng rồi,cháu sinh non nên hơi vất.
cái led 10w em đã mua được,và đã làm thử một cái để chiếu sáng ở nhà với một cái thấu kính đường kính nhỏ khoảng 4cm thôi,em đang tìm mấy cái thấu kính đường kính khoảng 7cm là vừa với hốc đèn sương mù.

digger

Xe tăng
Sao Phiết không chạy ra hiệu sách mua 2 cái kính lúp loại dày, đường kính từ 5-12 cm, cỡ nào chả có

vanphiet

Xe buýt
Nhà em sinh được hơn 3 tháng rồi,cháu sinh non nên hơi vất.
cái led 10w em đã mua được,và đã làm thử một cái để chiếu sáng ở nhà với một cái thấu kính đường kính nhỏ khoảng 4cm thôi,em đang tìm mấy cái thấu kính đường kính khoảng 7cm là vừa với hốc đèn sương mù.

cái led này dòng thực chỉ khoảng 0,6A nhưng ánh sáng rất mạnh và tập chung chỉ cần lắp với thấu kính phù hợp thì hiệu quả chiếu sáng rất tôt.

Chỉnh sửa cuối:

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Quá ngưỡng mộ anh Đức

vanphiet

Xe buýt
Sao Phiết không chạy ra hiệu sách mua 2 cái kính lúp loại dày, đường kính từ 5-12 cm, cỡ nào chả có
Cái thấu kính này phải có độ tụ lớn lên mấy cái kính lúp đó không dùng được đau ạ,nếu muốn ánh chuẩn chắc phải mua thấu kính của đèn bi cầu tháo xe mới được.

@79

Xe hơi
Quả này tổng chi phí hết bao nhiêu cụ? Cụ cho giá nếu hợp lý em làm phát.

bird

Xe buýt
Và đây là thành quả của em ạ

[YOUTUBE]SxoPmGWB5bY&feature[/YOUTUBE]
cách làm này hơi máy móc ro bot 1 tý nhưng pro phết.máy móc là vì nhỡ đâu có việc gi` chẳng hạn ko cần soi thành xe như vậy thì bất tiền nên vẫn cần 1 chế độ manual để đ/c đc khi mình muốn