[Funland] Festival Chí Linh-Hải Dương từ 24/9 đến 4/10/2023

minhhai985

Xe lăn
E quê CL mà vào Côn Sơn đc 2 lần. Giờ thấy bảo xây to đẹp lắm. Trc leo bàn cờ tiên vì nghĩ trên đấy có bàn cờ thật, cuối cùng là 1 bãi đất trống, lần 2 thì có cái bàn cờ mới xây thật :D

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
Nếu từ Hà Nội các Cụ qua cầu Phả Lại rẽ trái theo đường Nguyễn Thị Duệ, Vườn Đào là vào Côn Sơn - Kiếp Bạc. Đường đẹp, rộng rãi, ngắn hơn qua Sao Đỏ.
Từ Sao Đỏ vào, tháng trước nhà Cháu thấy đang mở rộng đường, giờ không biết đã xong chưa.

PHÀ ĐỒNG VIỆT 23.7.2023 (10).JPG

Phà Đồng Việt sang TT. Neo.

PHÀ ĐỒNG VIỆT 23.7.2023 (4).JPG
PHÀ ĐỒNG VIỆT 23.7.2023 (6).JPG
tết vừa qua nhà cháu đi vào còn thấy đường sá bung bét lắm. chưa kể chả hiểu sao đi di tích thắng cảnh nào của hải dương cũng bị thu phế vào cửa mới lạ trong khi các tỉnh lân cận họ cấm thu phế rồi . chắc lãnh đạo tỉnh hải dương chỉ đạo vậy chăng ?? về tỉnh quảng ninh mà học hỏi họ về làm du lịch tâm linh . họ chỉ thu vé gửi xe . còn vé vào cửa thì free luôn

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
E quê CL mà vào Côn Sơn đc 2 lần. Giờ thấy bảo xây to đẹp lắm. Trc leo bàn cờ tiên vì nghĩ trên đấy có bàn cờ thật, cuối cùng là 1 bãi đất trống, lần 2 thì có cái bàn cờ mới xây thật :D
Em ở TP Hải Dương, cách di tích Côn Sơn ngót 40km
Năm 1985 đang học cấp III, lần đầu được đi Côn Sơn, em và mấy thằng bạn dậy từ 4h sáng đạp xe sang.
Lúc ấy phải chờ phà Bình rất lâu và con dốc Ba Đèo đầu thị trấn Sao Đỏ là một thử thách với những con xế độp cọc cà cọc cạch.
Mài miết đạp và đợi, khoảng 9h bọn em mới tới Sao Đỏ, đợi bạn học xong 11h mới đi vào Côn Sơn.
Hào hứng và hồi hộp leo lên đỉnh Bàn Cờ Tiên, người lên chen nhau, lên tới đỉnh chỉ là bãi đất trống nhìn xuống sườn bên kia là vạt núi trọc.
Lên cao ngắm nhìn xung quanh cũng rất đẹp, thật bõ công leo

Sau này em còn lên BCT nhiều lần nữa, nhưng từ 2010 tới giờ thì hết hứng leo lên đó rồi

sony_2010

Xe điện
ok cụ :))
Vậy cụ góp ý với lãnh đạo tỉnh đi.
Ý tưởng của họ đây này

Thông qua các hoạt động Festival Chí Linh - Hải Dương 2023 và Lễ hội mùa thu Côn Sơn - Kiếp Bạc nhằm tạo sản phẩm du lịch mới; giới thiệu, quảng bá mạnh mẽ thành tựu phát triển kinh tế - xã hội, giá trị lịch sử - văn hóa, tín ngưỡng, danh nhân, điểm đến du lịch, tiềm năng, lợi thế khác biệt, nổi trội, chiến lược phát triển TP. Chí Linh và tỉnh Hải Dương.

Chelski

Xe điện
Em đi Côn Sơn, Kiếp Bạc nhiều nhưng chưa từng dự một giá nào mà chỉ đi lướt qua
Hầu đồng cũng có nhiều cái rất lạ, chẳng hạn các cụ già ngày thường đi lại khó nhọc, nhưng hầu đồng thì cứ nhảy múa thoăn thoắt ko biết mệt :)
Cụ ngày bé đã bao giờ đạp xe từ Hải Dương đi Côn Sơn - Kiếp Bạc chưa ? Em đã từng nhiều lần. Kiếp Bạc hiện nay là địa chỉ nổi tiếng trong giới Hầu đồng, Hầu Thánh thờ Quốc công tiết chế. Nơi đây đã từng diễn ra Liên goan diễn xướng hầu Thánh năm 2022.

Hoàng tử đỏ

Xe container
E vote cho Chí Linh.
Quê nội e ở Nhân Huệ, chưa thấy có sản vật nào đưa lên nhỉ.

HANOICity

Xe điện
Trẻ vui nhà, Già vui chùa
Các cụ lên những nơi đó được tiếp thêm "liều thuốc" tinh thần, cứ gọi là phơi phới
Vâng, như thế thì các cụ sẽ không mang tiếng là ích kỷ khi coi con cháu là thú vui lúc tuổi già cụ nhỉ?

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Cụ ngày bé đã bao giờ đạp xe từ Hải Dương đi Côn Sơn - Kiếp Bạc chưa ? Em đã từng nhiều lần. Kiếp Bạc hiện nay là địa chỉ nổi tiếng trong giới Hầu đồng, Hầu Thánh thờ Quốc công tiết chế. Nơi đây đã từng diễn ra Liên goan diễn xướng hầu Thánh năm 2022.
Em viết ở #24 đấy
Sau chuyến đó, em còn đạp xe đi nhiều lần nữa, lần cuối đạp xe đi Côn Sơn là năm 1990.

Việc Kiếp Bạc là nơi tập trung hầu đồng thì em biết, nhưng em tới Kiếp Bạc chỉ để đi lễ.lễ xong là quay về Côn Sơn hoặc Sao Đỏ chơi