[Funland] FBI đột kích nhà cựu Tổng thống Mỹ Donald Trump ngày 8/8/2022

poiuy

Xe ba gác
Trump có vẻ như muốn đại phẫu nước Mỹ nhưng kết quả lại ra sản phẩm lỗi?

Mabamon

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Biden chắc thắng rồi,.
Bravo

nicholas1618

Xe điện
Cụ nói vậy hoá ra George Washington, Abraham Lincoln và Franklin D. Roosevelt là rác hả?
Cá nhân em thấy Trump chẳng làm được công trạng gì to lớn trong nhiệm kỳ ngoài việc bới tung mọi thứ, phát ngôn gây shock, bất nhất và đỉnh điểm là vụ thua mà không nhận, xúi trẻ con ăn cứt gà, làm loạn đồi Capital.
Trump là một người đàn ông man trá, chuyên gia trục lợi. Nhưng lại rất nhiều fan.

nicholas1618

Xe điện
Trump nói đúng, nhưng không phải do tầm nhìn mà lúc đó thì chỉ mong dọa châu Âu để bán thêm dầu thôi
Chuẩn. Nhiều cụ cứ nghĩ mấy cái trò mặc cả trục lợi của Trump là từ tầm nhìn? Đọc sách của Trump sẽ thấy tư tưởng mua đáy bán đỉnh bất chấp . Theo nghĩa nào đó nó lại được tung hô. Trước là lợi ích cá nhân về tiền bạc, khi thành TT thì danh nghĩa lợi ích quốc gia nhưng chung quy lại cũng để nâng cao tên tuổi cá nhân thôi.

a_cheng

Xe điện
Trump là một người đàn ông man trá, chuyên gia trục lợi. Nhưng lại rất nhiều fan.
Em thấy trước khi cụ Trump lên TT, cụ là con buôn và một ngôi sao truyền hình thực tế. Đến khi làm TT Mỹ, cụ vẫn là người như vậy.
Giờ bên U cà có anh Dê, vốn là một diễn viên hài, giờ lên làm TT U cà, anh vẫn đam mê nghiệp diễn cho cả thế giới xem, mà diễn rất nuột nà từ trang phục, tóc tai cho đến phát ngôn nữa. Hôm trước anh còn đề nghị tất cả các nước phương tây cấm toàn bộ công dân Nga nhập cảnh nữa. Sợ anh quá cơ #:-s

present

Xe điện
Em thấy trước khi cụ Trump lên TT, cụ là con buôn và một ngôi sao truyền hình thực tế. Đến khi làm TT Mỹ, cụ vẫn là người như vậy.
Giờ bên U cà có anh Dê, vốn là một diễn viên hài, giờ lên làm TT U cà, anh vẫn đam mê nghiệp diễn cho cả thế giới xem, mà diễn rất nuột nà từ trang phục, tóc tai cho đến phát ngôn nữa. Hôm trước anh còn đề nghị tất cả các nước phương tây cấm toàn bộ công dân Nga nhập cảnh nữa. Sợ anh quá cơ #:-s

Có ai đánh thuế nó đâu, cứ kêu gọi thôi :D

dongxanh

Xe buýt

Nên so sánh chính sách của các vị tổng thống thay vì đi tấn công cá nhân, trò này rất nhàm

nicholas1618

Xe điện

Nếu ko phải Zelensky thì UK và phương Tây giờ nằm trong túi Nga rồi. Cũng có thể Cả TG sẽ xoay chuyển sang chiều hướng khác.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]

Cụ thực sự tầm thường vì tấn công cá nhân, dù e cũng rất ko thích Zelensky

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Trump nói đúng, nhưng không phải do tầm nhìn mà lúc đó thì chỉ mong dọa châu Âu để bán thêm dầu thôi
Tầm nhìn của Trump là hòa với Nga (giữ hiện trạng) tấn công TQ. Trong khi DC tấn công Nga bao vây mềm TQ. Bây giờ thì DC đối kháng trực tiếp với cả Nga & TQ, châu Âu - Trung Đông - Nhật đều đang bực mình với Mỹ, trong nước thì lạm phát - khủng hoảng. Nhiệm kỳ này DC thất bại toàn tập ko có 1 điểm + nào.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Biden là bản sao lỗi của Obama nên dân Mỹ tập trung quanh bản gốc bỏ rơi bản sao ngơ ngơ quay lơ

lenhhoxung1980

Xe điện
Đồng chí Chum có thân nhân tốt. Có lẽ được giảm án nếu mắc phải :D
Đã từng có đóng góp to lớn vào sự nghiệp cách mạng, đã từng kinh qua những chức vụ quan trọng, sinh ra trong gia đình giàu truyền thống (dollar)
Nhưng đ/c Trăm không có giấy tờ chứng nhận công lao, huân huy chương các kiểu, bố mẹ không phải lão thành cách mạng.. nên chắc không giảm mấy đâu

a_cheng

Xe điện
Cụ thực sự tầm thường vì tấn công cá nhân, dù e cũng rất ko thích Zelensky
Chê người khác tầm thường liệu có phải công kích cá nhân không cụ? Em thấy cụ dính tiêu chuẩn kép rồi đấy :-?

anhdung1

[Tịch thu bằng lái]
cựu tổng thống mà bị làm nhục vậy

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Chê người khác tầm thường liệu có phải công kích cá nhân không cụ? Em thấy cụ dính tiêu chuẩn kép rồi đấy :-?
Hì hì câu đó ko phải là tranh luận nữa rồi mà chỉ để khẳng định e sẽ block cụ vì ko đạt tiêu chuẩn tối thiểu. Of cấm dùng từ Anh Hề ám chỉ Z cũng có lý đó

quangzizi

Xe tăng
Em theo ctr Mỹ từ thời Obama, hồi đó vẫn chưa già hẳn vẫn bay bổng thích nghe người ta nói về thay đổi lớn lao gì đó. Sau mới thấy mình chỉ thích những candidate như Obana vì theo trend như đàn bà thích thời trang mà không tìm hiểu kỹ. Em ngẫm ra để đánh giá về chính trị thì cần nhìn đầu tiên là những kết quả ảnh hưởng sát sườn tới bản thân mình, rồi mới nhìn ra toàn cục vì mình cũng chỉ đủ tầm đến thế thôi và tt Mỹ nào chả có mục đích cá nhân của riêng mình. Viết một bài này xả xong không tranh luận nữa vì cũng chả để làm gì, cũng ko giàu hơn được.

Về kinh tế là thứ ảnh hưởng sát sườn, lúc Trump làm thì giá dầu rẻ hô đầy bình ko cần nghĩ, tầm cuối nhiệm kỳ VN bắt đầu nhiều việc làm do nhà máy bắt đầu sang từ Trung Quốc, Nga im lặng ngồi bán dầu. Đồ đạc mua ship Mỹ về nhiều và rẻ mà chả bao giờ chậm. Nói chung là yên bình kiếm tiền và với cá nhân em thế là đủ. Giờ thì sao các cụ nhìn thấy rồi. Biden lên cắt luôn Keystone với than đá để chạy theo năng lượng sạch không khác gì EU cắt bỏ nhà máy điện hạt nhân để sống “sạch hơn”. Em thì chỉ thấy nghèo hơn vì nền kinh tế mà không đủ / thừa năng lượng thì không thể chạy được, cũng có khác gì cái xe đâu? Giá như có dầu Mỹ thì giờ lạm phát đâu có cao ntn. Vậy liệu nhìn tất cả nước cờ cắt dầu xong đánh Nga có phải hay?

Về chính trị, Trump một mặt ký deal cho Ích Xà và Saudi để giảm căng thẳng. Mặt khác đì mạnh Iran bằng vụ giết tướng mà ai cũng bất ngờ còn Iran thì phản ứng yếu ớt. Hướng Châu Âu bảo Nato tăng ngân sách qp lên với đừng mua dầu Nga nữa, lúc đó báo chí chửi kinh lắm. Giờ thì không cần bàn nữa. Ừ cứ cho là Trump làm thế để bán súng với bán dầu theo bản chất con buôn và lợi ích group, nhưng mua súng là để không phải mất mạng, là để hàng xóm nó biết mình máu mặt. Thậm chí có súng lúc cần thì còn có cơ lấy thêm đất. Nato ảo tưởng quá lâu trong hòa bình bú dầu Nga để sống, giờ vận đổi mà ko chuẩn bị nên ntn. Mặt Châu Á cố gắng lấy BTT ra khỏi ảnh hưởng của TQ và oánh TQ mạnh. Tất cả để cô lập Iran và TQ ra để xử dần dần và sau cùng là cả khối BRIC. Hai thằng này vừa xa nhau vừa chưa đủ sức quân sự để cạnh tranh trực tiếp với Mỹ, chứ Nga nó liều lên nó reset cả thế giới chứ đánh nhau ở Ukraine đã là cái gì? Biden đã làm gì? Bài của Biden là gì? Em chưa thấy làm gì cả. Nếu là kích động mặt Ukraine để ép Nga thì em đánh giá là sai bài và không có nền tảng vì chưa cắt đc TQ thì còn lâu mới cắt đc Nga. Hai thằng cạnh nhau và cầm đủ bài từ kinh tế đến quân sự thì nó sẽ liên minh với nhau khi có biến thôi. Lại còn bảo ông EU lấy sở đoản đi cạnh tranh sở trường với Nga là quân sự và năng lượng thì thôi luôn. Trong khi thời Trump đánh TQ mặt kinh tế và chip là những thứ TQ yếu hơn và buộc phải cúi đầu. Đến mức TQ phải dung chiêu trạng chết chúa cũng bang hà là các cụ biết nó đến mức ntn rồi đấy.

Và Trump làm tất cả những điều đó khi không ai thích ông ta, từ dân chủ đến cộng hòa. Ăn chửi liên tục trên media từ sáng tới tối trong 4 năm liền và chắc chắn không kể hết những pha đâm sau lưng. Biden thì được quá nhiều ưu đãi, ít nhất là không bị chửi vì cũng già và lẫn rồi. Tựu trung lại thì em thấy đc Đỗ Trung Nam có nhiều cố gắng nhưng là người ngoài, nói chuyện hơi thô lỗ mà cách làm hơi "con buôn" lại nên ko được lòng anh em.

Còn việc lục soát nhà như thế này, dù là với làm với ai cũng chỉ thể hiện một nền dân chủ yếu kém và các cơ quan nhà nước bị tha hóa, ctr hóa. Nói thẳng là đòn dằn mặt vì đảng dân Chủ giờ không còn candidate nào đủ khả năng để đấu đầu với Trump nếu Trump ứng cử cả, may ra có Tulsi là tạm. Vụ 81 triệu phiếu cho Biden và Kamala 2020 thì thôi em cũng chả buồn bình luận nữa, số phiếu còn cao hơn Obama 11 triệu nghe có tin được không? Em thì em chả tin.

Chỉnh sửa cuối: