[Funland] Facebook kiện 4 người Việt vì gây thiệt hại hơn 36 triệu USD

dongxanh

Xe buýt
Đã không biết còn ý kiến, cụ biết server nó nằm ngoài VN hết? thích e dẫn đi chỉ từng con Fb cache đặt tại mình luôn nhé, cụ có biết dung lượng cáp quang biển của mình quá bé so vưới dung lượng truy cập ko, chỉ cần bỏ đi các cache này thì nghỉ khỏe nhé.
Về tranh luận đúng sai e ko nói, vì bgio nó vẫn dg là vđ cực kỳ nhạy cảm, nhưng e "mơ" thấy cái ngày các cụ truy cập fb mà nó quay quay đấy ko còn xa.
Sau luật an ninh mạng và khoảng năm ngoái năm kia thì phía VN mới đòi FB phải đặt máy chủ chứa dữ liệu người dùng ở VN. Em thắc mắc là trước đó tại sao người dùng không có vấn đề về truy cập dù server đặt ngoài VN. Em thấy đây là động thái muốn kiểm soát dữ liệu gần đây thôi chứ trước đó vẫn hoạt động bình thường mà không cần văn phòng đại diện ở VN. Lý do là thuế hay an ninh mạng?
VN cũng có thể chọn lựa để siết dần và hoàn toàn loại bỏ FB, Google như bên TQ một ngày nào đấy. Tuy nhiên, mỗi chọn lựa đều có cái được và mất. VN đã sẵn sàng cho sự thay đổi này chưa

ThietBiBepCN

Xe máy
Qua e vừa ngủ mơ 4 thanh niên được đi uống nước chè :^o

m4s

Xe điện
Kể cũng hài, ăn cắp ăn trộm mà các cụ mợ trong này tung hô với tự hào gớm. Bảo sao … ;))

inovavgj

Xe container
ở vn nó ko kiện được , nó kiện tòa quốc tế thụ lý thì sao các cụ nhỉ

up_and_down

Xe tải
Sau luật an ninh mạng và khoảng năm ngoái năm kia thì phía VN mới đòi FB phải đặt máy chủ chứa dữ liệu người dùng ở VN. Em thắc mắc là trước đó tại sao người dùng không có vấn đề về truy cập dù server đặt ngoài VN. Em thấy đây là động thái muốn kiểm soát dữ liệu gần đây thôi chứ trước đó vẫn hoạt động bình thường mà không cần văn phòng đại diện ở VN. Lý do là thuế hay an ninh mạng?
VN cũng có thể chọn lựa để siết dần và hoàn toàn loại bỏ FB, Google như bên TQ một ngày nào đấy. Tuy nhiên, mỗi chọn lựa đều có cái được và mất. VN đã sẵn sàng cho sự thay đổi này chưa
Cháu xin cụ đừng bỏ Google vì nó giờ như thư viện toàn cầu. Cụ bỏ Google thì vào mạng làm gì cụ ơi.

lanhpham

Xe điện
Facebook vừa nộp đơn kiện lên tòa án tại bang California (Mỹ) để chống lại 4 người đang sống tại Việt Nam. Theo đơn kiện, nhóm bị đơn đã dùng thủ đoạn chiếm tài khoản để quảng cáo, livestream bán hàng trái phép… Facebook cáo buộc nhóm bị đơn đã thu bất chính 36 triệu USD (827 tỷ đồng) nên đề nghị tòa án tuyên 4 người trên vi phạm pháp luật bang California; yêu cầu họ bồi thường 36 triệu USD. Trước thông tin này, nhiều người cho rằng đây là chuyện đùa, vì bị đơn đều sống ở Việt Nam nên Mỹ không thể làm gì.
TS Trần Thúy Hằng, giảng viên Đại học Luật Hà Nội, đánh giá, đây là một vụ kiện dân sự với bị đơn là công dân Việt Nam không thường trú ở Mỹ. Do đó, tòa án tại California phải thông báo cho bị đơn về việc tham gia phiên tòa thông qua thủ tục ủy thác tư pháp theo Luật Tương trợ tư pháp của nước ta cũng như Công ước La Hay về tống đạt ra nước ngoài giấy tờ tư pháp và ngoài tư pháp trong lĩnh vực dân sự hoặc thương mại năm 1965.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Có thớt rồi cụ !

dongxanh

Xe buýt
Cháu xin cụ đừng bỏ Google vì nó giờ như thư viện toàn cầu. Cụ bỏ Google thì vào mạng làm gì cụ ơi.
Em nghe đồn vài chính quyền muốn chặn FB, Google chứ em ủng hộ còn không hết. Ai lại muốn VN trở thành Triều tiên 2 bao giờ?

Lambatda

Xe điện
Có giống vụ người đàn bà gốc Việt đâm đơn lên tòa Pháp kiện mấy cty hóa chất tại Mẽo ko nhỉ? Kết quả ra sao chắc các cụ cũng đã đoán đc.

Lambatda

Xe điện
Có giống vụ người đàn bà gốc Việt đâm đơn lên tòa Pháp kiện mấy cty hóa chất tại Mẽo ko nhỉ? Kết quả ra sao chắc các cụ cũng đã đoán đc.

minhvmu

Xe buýt
Buồn cười thật, 1 bọn trộm cắp lại được bênh, vin vào 1 cái lý do chả liên quan tý nào là: có đóng thuế không?
FB nó vẫn đóng thuế gián tiếp, khách hàng mua ads FB đều phải trả thêm 10% thuế, công ty thu tiền ads FB tại VN phải đóng khoản này cho nhà nước. Phía FB mang tiếng thu đủ tiền nhưng giá ads fb ở VN rẻ hơn các nước khác, đâu đó cũng tính vào giá cả thôi.
Bọn trộm cắp này làm hại những người làm ads fb trong sạch khác và những người sử dụng TMĐT tại VN, lẽ ra ăn chửi ngập mặt mới đúng lẽ.
Cụ nói hay nhỉ, thuế đó là khách hàng chịu, nhưng thuế thu doanh nghiệp vất đi đâu? Facebook nó thu lợi nhuận từ VN, vậy phần lãi đó nó có đang tìm cách trốn không nộp thuế cho chính phủ VN không? Trước khi bênh thì tìm cách trả lời câu hỏi đó đi đã nhé.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Không kiện được , tụi 3/ nó bảo chất đấy uống được , không phải chất độc ;))

trinhpcl

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Dính tới chính trị thì khó xử chứ vụ 4 thằng này thì em ủng hộ cứ lôi ra đấm cho đẹp lòng đôi bên!

trinhpcl

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Dính tới chính trị thì khó xử chứ vụ 4 thằng này thì em ủng hộ cứ lôi ra đấm cho đẹp lòng đôi bên!

NovRainInFall

Xe tăng
Nói chung là đờ mờ thằng phờ bờ, tốn thời gian bỏ mẹ, chả đem lại hiệu quả thực dụng gì sất. Lại còn góp phần đẩy cao xu hướng sống ảo cho bọn trẻ lẫn mấy mụ ngan già.

Google thì hoan nghênh, nhưng cũng chỉ hoan nghênh search engine và phần nào đó là mail, calendar, map.

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói hay nhỉ, thuế đó là khách hàng chịu, nhưng thuế thu doanh nghiệp vất đi đâu? Facebook nó thu lợi nhuận từ VN, vậy phần lãi đó nó có đang tìm cách trốn không nộp thuế cho chính phủ VN không? Trước khi bênh thì tìm cách trả lời câu hỏi đó đi đã nhé.
Bọn FB làm chuẩn đấy bác.
Nhà ta có thể gây sức ép, kiểu Tau sẽ chặn mài ở Việt Nam, ví dụ vậy, chứ không thể khởi kiện nó.

Kể cả sau này FB có 1 Công ty con ở đây, kiểu FB VN, nó sẽ làm như này:
Nó bán dịch vụ cho dân ta, có thu tiền, có Hóa đơn đỏ, có đóng đủ thứ thuế trên đời.
Đấy là đầu ra. Giả định đầu ra này là 100 đồng.

Đầu vào, nó sẽ phải "mua dịch vụ" từ 1 anh FB Ireland nào đó.
Đầu vào này nó mua rất rẻ, Công ty con mua của Công ty cháu mà. Giá mua chỉ độ 99.7 đồng thôi.

Giờ , mời bác thu thuế TNDN của anh FB VN.

Còn tại sao nó nhất định phải đặt ở Ireland, thì nó học tập anh Tim Cook.