[Funland] F1 đầy bất ngờ, em cần sự tư vấn giúp đỡ của các cụ

Da xong

Xe tăng
Lưỡng lự mái vì việc riêng gia đình bản than em chưa bao giờ đưa lên diễn đàn, đắn đo đưa lên rồi lại thôi rồi lại đưa lên. Nhưng thực sự em thấy chưa có ca nào khó thế này và quyết định cuối cùng vẫn đưa lên mong nhận được sự thông cảm và tư vấn tận tình của các cụ, mợ
Việc thế này em có đứa F1 con gái thứ hai của em, đúa đầu con trai năm nay thi đại học ợ. Cháu bình thường rất ngoan và lễ phép. Ở nhà (giò em chỉ giám nói ở nhà thôi) cháu rất hiền và chăm chỉ học tập, trước đến nay chưa bao giờ nhận bất cứ lời chê nào từ cháu, từ khi học lớp 1 đến này lớp 7 chỉ có học sinh giỏi, có năng khiếu vẽ, hát làm văn đặc biệt hay và đã có đến 7 bài văn năm cấp I làm bài mẫu để cho các lớp sau. Rất hòa đồng với các bạn thậm trí chưa ai thấy cháu nói dối, nối bậy bao giờ.
Vậy mà vừa hôm qua em đi làm về Gấu để cả nhà ngủ rồi mới nói chuyện với em là em sững hết cả người mà thực sự bối rỗi ko biết sử lý tình huống này thế nào.
Việc cách đây vài ngày ở lớp cháu có xích mích với một bạn nữ khác, đại khai hai bạn không ưa nhau rồi bạn kia gọi một bạn trai lớp bên cạnh sang để định đánh F1 nhà em. Nhưng chắc cậu này cũng bé nên không áp đảo được (F1 nhà em cao 1,66m nặng 56kg) không những không đánh được còn bị F1 nhà em túm tóc đánh lại. Việc đến đây thì cũng bình thường vì trẻ con va trạm với nhau thì thôi nhưng nó lại không như thế. Em không hiểu lúc đấy thế nào mà F1 phát hiện ra cô bé kia mới là thủ phạm chính thế là lập tức lồng lên đi tìm, cô bé kia sợ quá bỏ trốn, lập tức F1 nhà em nhắn tín bảo chiều ra cổng trường để gập nếu không từ mai cứ gập đâu đánh đây, nghiêm trọng hơn là F1 giám lấy tờ danh bạ điện thoại phụ huynh nhắn tin luôn cho phụ huynh cô bé kia nói “ cô chú không bảo nó xin lỗi cháu thì nghỉ học đi” rồi việc đến cũng phải đến giaó viên gọi phụ huynh lên trường vì gia đình kia sợ quá. Sau khi gập giáo viên thì mới biết F1 nhà em bình thường rất ngoan và lễ phép khi bình thường nhưng chỉ cần ai động chạm đến nó thôi thì lại vô cùng ghê gớm không biết sợ là gì nữa, bắt chấp tất ngay. Nói chung ngoan lễ phép những rất khó kiểm soát.
Em nghe mà nẫu hết cả người chẳng thiết gì nữa, từ tối qua hút hết 4, 5 bao thuốc roài mà đầu óc cứ tối như hũ nút. Thực sự món này em rất kém.
Các cụ có cao kiến gì giúp em có thể giám sát và đình hình lại nhân cách cho cháu với không thì hỏng mất.
Việc thật, người thật mong được sự thông cảm và tư vấn của các cụ.
Em trân trọng nghe tiếp thu và thực hiện.

nodoi

Xe tải
F1 nhà cụ thế là khá đấy, chí khí rất anh hùng mai sau dễ làm lên nghiệp lớn :D
Phải như thế thì mới không bị bắt nạt, chả bù cho em ngày xưa còi cọc đi học suốt ngày bị bắt nạt ức quá mà chả làm gì được.

Emesco

Xe điện
Da xong nói:
Lưỡng lự mái vì việc riêng gia đình bản than em chưa bao giờ đưa lên diễn đàn, đắn đo đưa lên rồi lại thôi rồi lại đưa lên. Nhưng thực sự em thấy chưa có ca nào khó thế này và quyết định cuối cùng vẫn đưa lên mong nhận được sự thông cảm và tư vấn tận tình của các cụ, mợ
Việc thế này em có đứa F1 con gái thứ hai của em, đúa đầu con trai năm nay thi đại học ợ. Cháu bình thường rất ngoan và lễ phép. Ở nhà (giò em chỉ giám nói ở nhà thôi) cháu rất hiền và chăm chỉ học tập, trước đến nay chưa bao giờ nhận bất cứ lời chê nào từ cháu, từ khi học lớp 1 đến này lớp 7 chỉ có học sinh giỏi, có năng khiếu vẽ, hát làm văn đặc biệt hay và đã có đến 7 bài văn năm cấp I làm bài mẫu để cho các lớp sau. Rất hòa đồng với các bạn thậm trí chưa ai thấy cháu nói dối, nối bậy bao giờ.
Vậy mà vừa hôm qua em đi làm về Gấu để cả nhà ngủ rồi mới nói chuyện với em là em sững hết cả người mà thực sự bối rỗi ko biết sử lý tình huống này thế nào.
Việc cách đây vài ngày ở lớp cháu có xích mích với một bạn nữ khác, đại khai hai bạn không ưa nhau rồi bạn kia gọi một bạn trai lớp bên cạnh sang để định đánh F1 nhà em. Nhưng chắc cậu này cũng bé nên không áp đảo được (F1 nhà em cao 1,66m nặng 56kg) không những không đánh được còn bị F1 nhà em túm tóc đánh lại. Việc đến đây thì cũng bình thường vì trẻ con va trạm với nhau thì thôi nhưng nó lại không như thế. Em không hiểu lúc đấy thế nào mà F1 phát hiện ra cô bé kia mới là thủ phạm chính thế là lập tức lồng lên đi tìm, cô bé kia sợ quá bỏ trốn, lập tức F1 nhà em nhắn tín bảo chiều ra cổng trường để gập nếu không từ mai cứ gập đâu đánh đây, nghiêm trọng hơn là F1 giám lấy tờ danh bạ điện thoại phụ huynh nhắn tin luôn cho phụ huynh cô bé kia nói “ cô chú không bảo nó xin lỗi cháu thì nghỉ học đi” rồi việc đến cũng phải đến giaó viên gọi phụ huynh lên trường vì gia đình kia sợ quá. Sau khi gập giáo viên thì mới biết F1 nhà em bình thường rất ngoan và lễ phép khi bình thường nhưng chỉ cần ai động chạm đến nó thôi thì lại vô cùng ghê gớm không biết sợ là gì nữa, bắt chấp tất ngay. Nói chung ngoan lễ phép những rất khó kiểm soát.
Em nghe mà nẫu hết cả người chẳng thiết gì nữa, từ tối qua hút hết 4, 5 bao thuốc roài mà đầu óc cứ tối như hũ nút. Thực sự món này em rất kém.
Các cụ có cao kiến gì giúp em có thể giám sát và đình hình lại nhân cách cho cháu với không thì hỏng mất.
Việc thật, người thật mong được sự thông cảm và tư vấn của các cụ.
Em trân trọng nghe tiếp thu và thực hiện.
Cụ cứ phân tích theo pháp luật: Sai đúng có pháp luật phân xử, ko được tự ý đánh người.

MinhHang0410

Xe buýt
Học lớp 7 mà cao 1.66m, nặng 56kg thì em còn sợ chứ đừng nói đến bạn học của cháu nó. Lứa tuổi này đang ở giai đoạn khủng hoảng tâm lý lần thứ 2 nên các cụ phải để ý 1 chút mới được.

Da xong

Xe tăng
Thực sự em chưa có bất cứ động thái gì và coi như ko biết, vừa là thăm dò thái độ F vừa là chưa có biện pháp hữu hiệu. Đánh thì cần thiết em cũng vụt ngay nhưng chỉ là trước mắt. Em cần sự tư vấn giúp cháu định hình tính cách ko thế này nguy hiểm quá, em thì ko thường xuyên ở nhà

QUYNHCHI

Xe buýt
Em hóng thôi vì 2F1 nhà em còn nhỏ. Thực sự đẻ và nuôi trẻ con thì không khó, dạy F1 mới khó ạ. Chúc cụ và gia đình sớm tìm ra giải pháp khuyên bảo cháu

nhatrekhongbo

Xe tải
Cụ đừng quá lo. Trẻ con khôn lắm. Cụ giải thích với cháu là cháu sẽ hiểu ngay. Quan trọng là nền tảng gia đình mình tốt rồi, bản thân cháu cũng ngoan, chỉ là nhất thời như vậy, do mạng mẽo, thông tin xấu tràn ngập gây ảnh hưởng tí chút ấy mà.

Mr.Phan

Xe tăng
Cháu nghĩ cụ Đã xong nên để F1 nhà cụ gặp gỡ cháu gái kia có mặt cả cụ và phụ huyenh cháu kia rồi cả 2 ngồi hỏi đầu đuôi sự việc, sau đó 2 bên cùng nhau phân tích để các cháu hiểu nhau và giải quyết dứt điểm ân oán tại đó. Néu có thời gian ngồi phân tích rồi rủ nhau cả 2 GĐ đi ăn bữa, phụ huynh có thêm bạn mới 2 cháu lúc đó hiểu nhau hơn và như vậy cháu nghĩ mọi chuyện sẽ ổn. Khi GĐ đã bạn bè với nhau, 2 cháu sẽ nhanh tróng giải quyết triệt để mọi ân oán, biết đâu mai kia lại là bạn tốt của nhau. Thêm bạn bớt thù mà cụ. Chúc GĐ cụ mau qua đc khó khăn này.

Mycar222

Xe điện
lớp 7 có nghĩa là SN 99
năm nay 13 tuổi đúng ko ạ
e thấy ko ít các hs đang học cấp 2 thì đừng hỏi
văng tục đm, vcl thì khiếp
cả trai lẫn gái
giai đoạn nhạy cảm........
F nhà cụ hình như cũng cá tính mạnh.............

Habuon89

Xe buýt
@Cụ chủ!E chưa có gđ,chưa có con cái cũng chưa có trải nghiệm về gia đình.Nhưng cũng có đôi lời góp ý : theo ý em cụ nên ngồi trực tiếp trò chuyện với con sau đó dẫn dắt vấn đề từ từ để con cởi mở,chia sẻ.Tối kị là đe nẹt,đánh mắng vì ở giai đoạn này tâm sinh lý của các bạn đó chưa ổn định,cái tôi cá nhân cao lắm nên rất dễ tự ái và có hành động tiêu cực.Không gì bằng sự gần gũi của bố mẹ đâu cụ ạ!

xamthung

Xe tăng
Cái này cụ cứ bình thường , đừng quá lo lắng . Với F1 thì cứ từ từ mềm mỏng mà nói chuyện , tuổi này các cụ hay nói là phồng phồng tẹt tẹt , qua câu chuyện của cụ thì F1 nhà cụ có vẻ đúng như thế này , em nghĩ nên để gấu nói chuyện với cháu có lẽ hợp hơn . Tất nhiên là vẫn phải phạt , nhưng nên phạt dài hạn để cháu nó biết cái gì cũng có hậu quả và nên kiếm chế . Trời sinh tính rồi nên cứ từ từ mà nắn cụ ah

ldt_tx

Xe tăng
Có lẽ cũng 1 phần do môi trường. Ở nhà cụ đã như vậy nhưng còn ở trường, hình như cụ ko quan tâm lắm, đến lúc có việc mới ngã ngửa ra :(

slaz8

Xe ba gác
ngu ý của cháu là F1 nhà cụ làm đúng (theo như cụ kể), ai cũng có lúc nóng giận, đặc biệt là trẻ chưa trửong thành thì sẽ có nhưgx PƯ tiêu cực, bây giờ gấu nhà cụ sẽ phải từ từ khuyên giải và cho 2 bạn gặp nhau có cả cô thầy, cụ sẽ phải đóng vai là người biết sau cùng nhé, lúc f1 nguôi ngoai rồi thì cụ có nổi nóng cũng tốt.
chúc cụ sáng suốt

Da xong

Xe tăng
Thục lòng cũng phần em ít ở nhà nhưng cả 2f nhà em đã ko có nhà thì thôi ko chỉ quấn bố. Ở nhà ro rất ngoan hiền, thậm trí ko có em ở nhà mà có khách cháu có thể tiếp khách, nấu cơm và tiếp chuyện giữ khách chờ bố về là bình thường. Thực sự em cực ky bất ngờ nhất là việc cháu nt cho phu huynh bạn. Chưa nghĩ ra giải pháp nên em cứ vờ như ko biết thôi. Bác nào có con học ở kim đồng đều biết trước đây 3 năm có bạn tên Minh Trang học văn giỏi nổi tiếng giai đoạn đó luôn. Thế em mới ngỡ ngàng, ca này khó quá. Các cụ cho ý kiến tiếp để em còn lựa theo ko em sợ cháu thế mới thực sự nguy hiểm vì ko ljwowngf được

Mr.Phan

Xe tăng
Thục lòng cũng phần em ít ở nhà nhưng cả 2f nhà em đã ko có nhà thì thôi ko chỉ quấn bố. Ở nhà ro rất ngoan hiền, thậm trí ko có em ở nhà mà có khách cháu có thể tiếp khách, nấu cơm và tiếp chuyện giữ khách chờ bố về là bình thường. Thực sự em cực ky bất ngờ nhất là việc cháu nt cho phu huynh bạn. Chưa nghĩ ra giải pháp nên em cứ vờ như ko biết thôi. Bác nào có con học ở kim đồng đều biết trước đây 3 năm có bạn tên Minh Trang học văn giỏi nổi tiếng giai đoạn đó luôn. Thế em mới ngỡ ngàng, ca này khó quá. Các cụ cho ý kiến tiếp để em còn lựa theo ko em sợ cháu thế mới thực sự nguy hiểm vì ko ljwowngf được
Theo như cụ kể thì F1 nhà cụ là đứa rất cá tính, thường những đứa trẻ như vậy rất nóng tính và trực tính, nhưng vc đx xong thì ko bao giờ để bụng. Nếu muốn giải quyết dứt điểm thì chỉ có cách để 2 cháu gặp nhau rồi phân tích trái phải, mọi vấn đề muốn giải quyết triệt để thì chỉ có cách đó, nếu ko để gặp nhau, nhà cụ 1 kiểu nhà kia một kiểu và cứ như thế ko bao giờ 2 đứa trẻ đó nhìn thấy hết đc bản chất sự việc và mãi 1 đứa hiểu gà 1 đứa hiểu vịt sẽ dẫn đến trường hợp cái nút thắt ko bao giờ đc cởi ra. Khi phụ huynh ngồi nói rõ và phân tích cho 2 đứa hiểu đc bản chất vấn đề, chúng sẽ tự hiểu ra cái khúc mắc đó, si là người có lỗi trước, nhận lỗi bạn thế là xong. Như vậy mới triệt để đc cụ ạ.

Này Thì

Xe máy
Theo em việc đầu tiên cụ cần làm là kiểm tra các mối quan hệ của cháu,đặc biệt là với bạn ngoài lớp,ngoài trường(nếu có) thông qua chát,FB.Nếu khó cụ cứ nhờ mấy cụ mợ 9x trên này đảm bảo dễ như trở bàn tay!!!Nếu bé nhà cụ chỉ do bướng bỉnh,cá tính mạnh và "hành động độc lập" thì mọi chuyện khá đơn giản.Nhưng theo lời cụ,cháu khá lớn so với tuổi,có thể nói là đầu óc đứa trẻ 13 nhưng hình thể lại như người đã trưởng thành thì em e cháu có một số "fan hâm mộ" bảo kê đằng sau và đó mới là điều đáng ngại.2 vợ chồng cụ nên thật bình tĩnh và kín đáo theo sát kiểm tra cháu,tránh mạt sát,đánh mắng vì đây là lứa tuổi ẩm ương,bắt đầu có xu hướng tách rời bố mẹ để tập làm người lớn.
Cứ thế đã cụ nhé,nếu thấy í ciến em hợp lý cụ cứ chia sẻ rồi em tư vấn tiếp ạ!

Cụ nên dành thời gian hơn cho gia đình, chuyện trò với con cái. Hướng cháu nó đến những sinh hoạt lành mạnh gần sở thích của nó. Vd chúa nó thích thể thao cho đi học tennis, thích âm nhạc cho đi học đàn.....
Chúc cụ nuôi con khỏe, dạy con ngoan

checnomo

Xe hơi
Cụ cho cháu đi luyện võ đi (aikido là hợp nhất). Đừng nghĩ là luyện võ sẽ hung hăng hơn, nó giúp người tập kiểm soát hành vi tốt hơn.

diennuocxaydung

Xe buýt
không đáng lo lắm đâu cụ ạ, nhưng quan tâm kịp thời là cần thiết ngay và luôn, việc giải quyết chuyện 2 đứa bé thì nên làm dứt điểm nhưng chỉ là phần ngọn của vấn đề, cần quan tâm trò chuyện với cháu nhiều hơn. Phân tích lẽ phải và sự kiên nhẫn kiềm chế, bố mẹ cần nhất lúc này đấy ạ. hướng cho cháu cách suy nghĩ của ngừoi lớn và cư xử có văn hóa trong giao tiếp và nhấn mạnh xung đột là biện pháp cuối cùng của vấn đề. Với các cháu thì tuyệt đối không. cái này không nhanh đc và sát sao trong quan hệ gia đình.Tuổi này nó vậy. không nên cả nghĩ quá cụ ạ