[Funland] F1 - 2010 - Nhào dzô đê ...

zonda

Xe điện
Ayrton Senna

OmegaO9

Xe container
Véo tai cụ Zonda phát, cụ chuẩn thật đấy.Lúc Senna qua đời -1994 lúc anh mới 34 tuổi, thì em chưa biết F1 nó là cái gì cả,và Schumi được hưởng lợi quá nhiều từ tay đua huyền thoại đang vào độ chín như Senna.
Em lại đố cụ Zonda phát ...... Có một sự kiện xảy ra rất đau đớn với Schumi,nhưng 3 tiếng sau, Schumi vẫn hoàn thành vòng đua xuất sắc và lên bục Podium , đó là sự kiện gì ??

supra

Xe container
Mất 1 người thân (ko cần nói ai nữa nhỉ ;)))
Năm đáy cả Raft cũng tham gia đua

Cu Sut

Xe buýt
Em đố cụ Bờ rúc uy lít Supra một câu của F1 nhé :Có thể Schumi sẽ không thể trở thành huyền thoại như ngày nay nếu không có sự ra đi của ai??
Cái này em xin phản biện hai cụ một chút, vì có quá nhiều chữ nếu trong đó. Thời gian đó, đội đua William Renault đang làm mưa làm gió với hai chức vô địch liên tiếp của Manshell và Prost. Senna vẫn đua cho McLaren còn Schumi đua cho Benetton. Ngoài các chiến thắng thường thuộc về hai tay đua của WR lúc đó, Schumi, lúc đó còn rất trẻ và ít kinh nghiệm, cũng có mấy chiến thắng chặng và có thể cạnh tranh một cách sòng phẳng với Senna trong chiếc McLaren. Tất nhiên năm Schumi được chức VDTG đầu tiên cũng chính là năm Senna bị tai nạn và qua đời ở thời điểm mới bắt đầu mùa giải được khoảng 2, 3 chặng đua gì đó. Liệu Senna, trong chiếc WR vượt trội về tốc độ, có vô địch mùa đó hay không? Chẳng ai trả lời được câu hỏi đó. Năm đó, do ảnh hưởng tinh thần nên dù có chiếc xe tốt, Damon Hill vẫn phải nhường chức vô địch cho Schumi, và anh này chỉ vô địch ở mùa giải sau đó.
Ngoài ra, 5 chức vô dịch của Schumi là trong khoảng thời gian huy hoàng của Ferrari. Chiếc xe đỏ khi đó không có đối thủ. Giả sử nếu Senna vẫn còn tới lúc đó, liệu anh có thể ngăn Schumi vô địch hay không? Em nghĩ là không, nhưng thực sự chẳng ai có thể trả lời câu hỏi thứ hai này.

supra

Xe container
em cũng công nhận những năm Schumi ở Fer thì ko có đối thủ. khoảng thời gian đó tay đua nào khác Fer được lên podium là hạnh phúc lắm rồi có lẽ như winner bây giờ>:D<

ducan

Xe tăng
các cụ nghĩ Ham hết cơ hội rồi chắc , em thì khác .....hơn kém nhau 28 điểm chưa chắc đã đủ để Webber lên ngôi , còn 3 chặng nữa chưa biết chuyện gì xảy ra đâu chả lẽ các bộ đôi Rebull với Alonso không bị đen chặng nào ư .....với F1 tất cả đều có thể xảy ra , nhớ năm Kimi vô địch khi chỉ hơn Alonso với Ham đúng 1 điểm ở những giây cuối cùng, lúc ấy em cũng nghĩ đến 1 kịch bản điên rồ để Kimi vô địch (khi Kimi còn thi đấu em rất khoái chú này) , thế quái nào Kimi vô địch năm đó thật

OmegaO9

Xe container
Thực sự thì em nghĩ rằng,mỗi người đều có số mệnh của mình,nhiều lúc nhân hòa địa lợi nhưng không có thiên thời...trong thể thao, yếu tố may mắn chiếm đến nhiều phần lắm,mà bóng đá thì có nhiều điều về may mắn để chúng ta bàn luận hơn.
Schumi đúng là nhờ Ferrari để trở thành huyền thoại,nhưng em luôn tin là ông trời đã ban sự may mắn cho anh.Thời điểm Senna tử nạn,cũng là thời kỳ đạt điểm rơi phong độ mà anh có thể đua thêm nhiều năm nữa ( lúc đó anh mới 34 tuổi) và nếu anh còn sống,biết đâu anh có thể đầu quân cho Ferrari lắm chứ-khi đó chắc Schumi khó có cơ hội vô địch liên tục được,cũng như Barrichelo đã phối hợp chiến thuật với Schumi chẳng hạn...và chẳng phải lẽ thường cuối năm ngoái,một hội đồng gồm 217 tay đua F1 kỳ cựu, dưới sự tổ chức của Autosport, đã bình chọn tay đua Brazil Ayrton Senna là tay đua F1 hay nhất mọi thời đại.

Cu Sut

Xe buýt
Schumi hình như cũng vô địch lần cuối cùng năm 34 tuổi. Em nghĩ, tuổi đó có lẽ là đỉnh và bắt đầu đi xuống rồi. Em không tin là Ferrari sẽ ký hợp đồng với Senna, trong trường hợp Senna không tử nạn. Hồi đó Jean Todt mới về và muốn build một đội Ferrari mới, và đã thành công với Schumi, dù cũng phải mất đến 4 năm. Các cụ thử hình dung xem, năm 2000 là năm đầu tiên Ferrari gặt hái thành quả, lúc đó nếu còn sống Senna đã 40 tuổi rồi, em nghĩ hơi khó đua lại với lứa trẻ.
Như vậy câu hỏi thứ hai của em phải là: Liệu Senna (trong một đội đua khác) có thể cạnh tranh với Schumi lái Ferrari được không?
Senna vĩ đại vì cách đua vô tiền khoáng hậu của anh, và tất nhiên anh giành được sự kính nể từ các đồng nghiệp, và có thể cũng có một chút cảm xúc trong đó nữa. Nhưng để chiến thắng, còn cần nhiều hơn thế rất nhiều, nhất là kỷ nguyên hiện đại của môn F1. Chả thế mà lúc ở đỉnh cao, Senna cũng phải mất chức vô địch vào tay Mansell và Prost của đội WR, đơn giản bởi chiếc WR vượt trội hơn.
Em không thích Schumi, nhưng quả thực thời đó Schumi, còn rất trẻ, đã đua ngang ngửa một cách rất ấn tượng với hai huyền thoại là Prost và Senna. Càng đáng nể hơn khi đội đua mà hắn đầu quân lúc đó cũng là tay mơ. Các cụ cứ hình dung kiểu bây giờ có một tay đua của Force India thắng chặng và cười vào mũi những McLaren, Ferrari, Renault. Nói tóm lại, thời nào có anh hùng của thời đó. Đơn giản là Senna và Schumi không phải là hai tay đua cùng thời.

OmegaO9

Xe container
Ý như cụ CuSut thì :Trời đã sinh Du sao còn sinh Lượng..Cuộc sống này luôn luôn mâu thuẫn như vậy đấy,em không dám đánh giá gì hơn về Senna nữa,bởi thời mà anh đang vinh quang rồi mất thì em chỉ biết đến môn thể thao này qua bài hát nổi tiếng Self Control của ca sỹ Laura Branigan với hình ảnh clip Schumi đang đua xe( có lẽ ở Vn các cụ đã biết đến Scorpions và Modern talking thì cũng sẽ hâm mộ ca sỹ này,tiếc là năm 2004 cô cũng ra đi vì bệnh phù não ở tuổi 47).
Nói gì thì nói, so sánh luôn là khập khiễng, biết đâu nếu không có sự ra đi của Senna thì còn abc các điều khác nhau nữa xảy ra đúng không ạ,ví như không có sự xuất hiện của một số ngôi sao mới thì Raul vẫn là tướng ở Real...
Còn Raikkonen, cụ Cusut có cho rằng sự chuyển hướng bất ngờ của anh sang giải đua đường trường sẽ là dấu chấm hết cho sự nghiệp của anh, và anh khó lòng lấy lại được phong độ khi trở lại F1 không?

ducan

Xe tăng
Ý như cụ CuSut thì :Trời đã sinh Du sao còn sinh Lượng..Cuộc sống này luôn luôn mâu thuẫn như vậy đấy,em không dám đánh giá gì hơn về Senna nữa,bởi thời mà anh đang vinh quang rồi mất thì em chỉ biết đến môn thể thao này qua bài hát nổi tiếng Self Control của ca sỹ Laura Branigan với hình ảnh clip Schumi đang đua xe( có lẽ ở Vn các cụ đã biết đến Scorpions và Modern talking thì cũng sẽ hâm mộ ca sỹ này,tiếc là năm 2004 cô cũng ra đi vì bệnh phù não ở tuổi 47).
Nói gì thì nói, so sánh luôn là khập khiễng, biết đâu nếu không có sự ra đi của Senna thì còn abc các điều khác nhau nữa xảy ra đúng không ạ,ví như không có sự xuất hiện của một số ngôi sao mới thì Raul vẫn là tướng ở Real...
Còn Raikkonen, cụ Cusut có cho rằng sự chuyển hướng bất ngờ của anh sang giải đua đường trường sẽ là dấu chấm hết cho sự nghiệp của anh, và anh khó lòng lấy lại được phong độ khi trở lại F1 không?
em đồng ý với cụ việc Kimi không thể trở lại đỉnh cao phong độ đã diễn ra từ mùa cuối khi Kimi đang chơi cho Ferari rồi , ngay cả năm nay nếu Kimi còn thi đấu thì em nghĩ hình ảnh của Kimi cũng không khác mấy David couthard ở mấy mùa giải trước

Conqueror

Xe máy
Kimi em giai em chắc không còn cửa quay lại F1 đâu các cụ ah. Tiếc lắm, nhưng chịu thôi. Thằng em mới nhận nuôi bây giờ là Seb Vettel. Khả năng cao năm nay 1 trong 2 chú Red Bull sẽ vô địch. Lewis mà vô địch thì chắc chắn có quá nhiều bất ngờ.

OmegaO9

Xe container
Chỉ còn 3 chặng nữa là F1 hạ màn,chức vô địch khó lòng lọt ra khỏi Top 5, em tin tưởng vào phong độ đang vào form của Alonso.;)
1 Mark Webber 220
2 Fernando Alonso 206
3 Sebastian Vettel 206
4 Lewis Hamilton 192
5 Jenson Button 189
6 Felipe Massa 128

supra

Xe container
Web cần 1 lầ về nhất chặng và 2 lần còn lại trên podium là vô địch.
Với Vettel và Alonso cần thắng cả 3 chặng còn lại
Đấy là trên lý thuyết, thực tế thì chưa biết, chỉ cần 1 lần ko có điểm là các tay đua sẽ mất cơ hội của mình.\m/

OmegaO9

Xe container
Nếu là bóng đá,có thể sẽ dễ dự đoán hơn đúng không cụ.
Nhưng đây là F1,nó cực kỳ hấp dẫn vì nhiều lúc tưởng chừng sắp sánh trong hàng ngũ Podium thì đột nhiên một vấn đề kỹ thuật xảy đến....đó mới là điều em nghĩ rất khó lường cho cả 5 cái tên đầu tiên.

Cu Sut

Xe buýt
Thú thực là em không thích Kimi, và em biết số người hâm mộ Kimi rất nhiều, nên em không dám chém mạnh. Đọc bình luận của chuyên môn, rồi thỉnh thoảng chém gió với mấy thằng đồng nghiệp nước ngoài, em thấy người ta nhận định về Kimi như sau: Kimi có lẽ là tay lái giỏi nhất trong thời kỳ của anh, nhưng không phải là người làm việc theo nhóm giỏi. Hãy đưa cho anh một chiếc xe và anh sẽ đua tới bến - Kimi là như vậy. Nhưng bảo anh làm việc với thợ máy, trao đổi với kỹ sư về tính năng xe, điểm yếu vv.. thì anh thà đi trượt tuyết còn hơn. Ngoài ra, em cũng tự hỏi, tại sao anh lại không may đến như vậy? Liệu có phải là do cách lái của anh không? Tiếc rằng thời kỳ của Kimi lại không kéo dài, và có lẽ đỉnh cao của anh lại không phải là năm anh vô địch thế giới, mà là những năm ở McLaren. Hai năm ở Ferrari, các cụ để ý thấy đối đầu trực tiếp đua phân hạng, Kimi thường thua Massa. Rõ nhất là năm 2008, chiếc Ferrari rõ ràng có khả năng cạnh tranh (Massa thậm chí còn có ưu thế hơn so với Hamilton, cho đến khi anh tự mắc những lỗi ngớ ngẩn và dâng chức vô địch cho Hamilton), vậy mà Kimi đành phải từ bỏ chức vô địch kể từ nửa sau của mùa giải. Cho nên, với em Kimi có thể có kỹ năng lái tốt nhất và có thể là đẹp nhất trong mắt người hâm mộ trung lập, nhưng xét tất cả các phẩm chất của một tay đua F1, em nghĩ Kimi còn dưới hai, ba tay đua đang đua hiện nay.
Tất nhiên tài năng của Kimi vẫn còn hơn khối tay đua khác, và anh hoàn toàn có thể quay trở lại để đua cho đội đua cỡ Renault. Nhưng điều này khó xảy ra, đơn giản vì Kimi sẽ không chấp nhận điều đó.

Chỉnh sửa cuối:

Cu Sut

Xe buýt
Chỉ còn 3 chặng nữa là F1 hạ màn,chức vô địch khó lòng lọt ra khỏi Top 5, em tin tưởng vào phong độ đang vào form của Alonso.;)
1 Mark Webber 220
2 Fernando Alonso 206
3 Sebastian Vettel 206
4 Lewis Hamilton 192
5 Jenson Button 189
6 Felipe Massa 128
Em mạn phép sửa chữ đậm đậm của cụ Ô Mề Gà: chức vô địch chắc chắn thuộc về một trong năm tay đua đang dẫn đầu. Massa hết cửa rồi cụ ạ, ngay cả trên lý thuyết.
Em cũng mong Alonso vô địch. Một tay đua toàn diện, có gì đó giống M. Schumacher.

OmegaO9

Xe container
Em mạn phép sửa chữ đậm đậm của cụ Ô Mề Gà: chức vô địch chắc chắn thuộc về một trong năm tay đua đang dẫn đầu. Massa hết cửa rồi cụ ạ, ngay cả trên lý thuyết.
Em cũng mong Alonso vô địch. Một tay đua toàn diện, có gì đó giống M. Schumacher.
Cụ ném em viên đá to phết, em véo tai cụ phát,vâng chắc chắn không lọt ra được top 5, còn 3 chặng, Massa thắng cả 3=75+128 = chiếm vị trí của Buttton còn khó chứ chưa nói Halminton.:P

Chỉnh sửa cuối:

Jenson Button

Xe máy
Hic, e thừa nhận là cơ hội của e còn lại rất nhỏ:(( Mong cho ku Alonso vô địch. Nếu giờ mà xe của Fer cũng áp đảo như thời đầu những năm 2000 chắc ku nì có cơ hội sánh ngang Schumi :))

Cu Sut

Xe buýt
Hôm nay lên đọc mấy bài phỏng vấn Alonso, Button và Hamilton, thấy cả ba chú này cùng nói "phải tấn công" và cùng nhắm đến Quét Bơ. Riêng Alonso còn kêu gọi sự giúp đỡ từ người đồng đội Massa, mà về lý thuyết anh này hoàn toàn có thể chen vào tốp 6 tay đua đầu ở vạch xuất phát. Không thấy Vét Tô nói gì, chắc là cùng đội, không đến nỗi lên báo nói tao sẽ tấn công mày ở vòng tới. Phen này gay cấn, hồi hộp và kịch tính đây. Đường đua thì mới, chưa biết các xe sẽ "handle" như thế nào, ba tay đua khác đội chắc sẽ đồng lòng đè Quét Bơ xuống, và Quét Bơ thì cũng khó có thể nhờ đến sự hỗ trợ từ Vét Tô, nếu không muốn nói là có khi phải đề phòng Vét Tô gấp hai.
Có lẽ Korea GP sẽ là vòng đua mang tính xoay chuyển, sẽ có chú tắt hy vọng và chuyển sang hỗ trợ team mate và trở thành kẻ phá đám (em dự là cụ Button ạ và thậm chí có thể là cả Hamilton nữa), có thể có chú sẽ thấy cơ hội rõ ràng hơn. Tất cả hãy chờ xem.

cuonghoa

Xe điện
Web mà vô địch năm nay thì chán ngắt. Bao nhiêu năm trời đua F1 thì so với đồng đội thì hầu như là ít điểm hơn !
But vô địch năm ngoái nhiều người còn cho là ko xứng đáng, nhưng em thấy hoàn toàn xứng đáng vì điểm số của But so với đồng đội thì toàn vượt trội, chẳng qua là chạy cho đội làng nhàng.