[Funland] F0 nằm điều trị, em muốn nhìn lại những năm tháng đầy tội lỗi của mình (Chủ thớt chính là Lê Quang Phục kẻ lừa đảo số 1 OF)

Trạng thái
Thớt đang đóng

OxIT

Xe buýt
Em nghĩ cụ chủ thớt là tấm gương tối chứ k phải tấm gương sáng. Theo em nghĩ cụ chủ thớt là người kém bản lĩnh, dễ bị sa ngã, bây giờ gần 40 mới tỉnh ngộ để làm lại cuộc đời. Thế mà nhiều cụ cứ khen bản lĩnh, tài năng, giỏi giang... em thấy cứ thế nào ấy. Em là em chỉ khen cụ chủ đã biết nhận ra cái sai của mình và tìm được hướng đi mới đúng đắn. Chúc cụ mạnh khỏe, bình an.
Em đi ngược dòng chắc sẽ ăn nhiều gạch đá đây.
Có gì đâu. Cụ ấy ngã và nghĩ lại tập tễnh đứng dậy thì of cũng nhiều người lớn, từng trải mỗi người nâng đỡ 1 tay, nâng đỡ có thể là động viên, đồng cảm. Thế có hơn đạp thêm một đạp bằng ngôn từ cay nghiệt ? Có ai khen ngợi tung hô gì đâu, chỉ là động viên.
Tặng cụ 1 bài hát mà tác giả mấy chục năm trời mới viết xong. Nhất là 2 câu cuối.

Cá nhân em khi đọc tiêu đề và theo dõi topic thấy chủ thớt viết ra như tự bộc bạch tâm can, viết cả hoàn cảnh hiện tại vượt qua được cái tôi của mình như một dạng sám hối. Không phải ngẫu nhiên bên Thiên Chúa có phép Xưng tội. Phật Giáo cũng có Phát lồ sám hối trước chúng tăng. Nói ra, viết ra để thoát khỏi dằn vặt trong tâm.... Xuất phát điểm và nhân sinh quan mỗi người khác nhau quá nhiều nên để đánh gía đúng sai khó lắm. Chỉ cần 1 sự cảm thông của họ hàng làng xóm láng giềng chứ k phải kỳ thị thì có lẽ mọi việc sẽ theo hướng khác. Về phần cụ chủ thì trẻ đã qua, già chưa tới. Tay trắng vẫn còn cơ hội miễn là đừng để dính đen. Cụ nên tìm hiểu về tôn giáo. Sẽ dẫn con đường sống và nghiệp quả của cụ theo hướng khác. Đồng thanh tương ứng, đồng khí tương cầu.

Chỉnh sửa cuối:

Mưa tháng 11

Xe tăng
Em thì không nghĩ là tấm gương gì cả, các cụ cứ nâng cao quan điểm, chắc cụ chủ cũng chả muốn thế đâu. Câu chuyện của cụ chủ phản ánh một khía cạnh của đời sống, có thể nói là một góc tối, góc khuất mà ít người được biết vì ít người muốn kể về những chuyện này. Giờ cụ ấy đủ bản lĩnh để kể ra sự thật thì chúng ta mới được biết đến điều mà ta chưa được biết. Thêm vào đó, văn của cụ hay, có tính chân và tính thiện, vốn là 2 tiêu chí quan trọng của văn học nghệ thuật.

MotoG

Xe tăng
cái này phải sang nc ngoài hình như có dịch vụ trải nghiệm đi tù, nhưng chỉ trải nghiệm cơ sở vật chất thôi chứ để thực tế trải nghiệm đúng như phạm thật thì chắc cụ phải làm vụ gì đấy.
E nghĩ cho xem video ngắn cảnh tù nhân nằm nghiêng như cá "ngủ" trong phòng giam chật chội là đủ.

MotoG

Xe tăng
trong tù gọi là úp thìa thì phải :D
Vâng cụ, muốn đảo người cũng phải đợi hiệu lệnh, ko buồn ngủ cũng phải nằm. Nghĩ đã ớn!
Cứ giáo dục đâu đâu, cho xem cái mấy thằng trẻ trâu vàng mắt.

TÔN

Xe container
Tuần tới nếu các cụ qua đó thì ới e 1 tiếng trên này nhé!!
E cũng ko rõ là khi nào để chủ động hẹn đâu.vì chỉ lúc nào đi đâu có việc gần đấy thì e mới tạt vào
Vâng cụ, muốn đảo người cũng phải đợi hiệu lệnh, ko buồn ngủ cũng phải nằm. Nghĩ đã ớn!
Cứ giáo dục đâu đâu, cho xem cái mấy thằng trẻ trâu vàng mắt.
Đúng rồi cụ,có lệnh mới đc xoay người.nằm xuống sẽ có thằng trách nhiệm nó chạy lên trên người những đứa đang nằm.đến chỗ thằng nào mà chẳng may ko nằm sát nhau để nó bị thụt chân xuống dưới thì ăn no đòn
Nhưng đấy là trước thôi chứ giờ ko có cảnh đấy nữa

MotoG

Xe tăng
Đúng rồi cụ,có lệnh mới đc xoay người.nằm xuống sẽ có thằng trách nhiệm nó chạy lên trên người những đứa đang nằm.đến chỗ thằng nào mà chẳng may ko nằm sát nhau để nó bị thụt chân xuống dưới thì ăn no đòn
Nhưng đấy là trước thôi chứ giờ ko có cảnh đấy nữa
Gần đây e thấy qua 1 video nhà tù bên Thái mà cụ, hay mình giờ tiêu chuẩn cao hơn bên đó :D

Thắng Trần ND

[Tịch thu bằng lái]
Gần đây e thấy qua 1 video nhà tù bên Thái mà cụ, hay mình giờ tiêu chuẩn cao hơn bên đó :D
Do ở Thái Lan mật độ phạm nhân quá đông mà cơ sở của họ ít hơn. Ở Việt Nam thì nhà tù nhiều quá. Tính đến thời điểm hiện tại Việt Nam có 53 trại giam, 70 trại tạm giam, trong đó 4 trại tạm giam trực thuộc Bộ công an, 5 cơ sở giáo dục bắt buộc và 3 trường giáo dưỡng.

TÔN

Xe container
Do ở Thái Lan mật độ phạm nhân quá đông mà cơ sở của họ ít hơn. Ở Việt Nam thì nhà tù nhiều quá. Tính đến thời điểm hiện tại Việt Nam có 53 trại giam, 70 trại tạm giam, trong đó 4 trại tạm giam trực thuộc Bộ công an, 5 cơ sở giáo dục bắt buộc và 3 trường giáo dưỡng.
Ngày xưa trại tập trung nhiều lắm.giờ bỏ gần hết rồi.lứa tù già phải nhắc đến phố lu,tân lập,hoành bồ,.... trại cổng trời của nó là trên hà giang chứ ko phải là trên quyết tiến tuyên quang như bây giờ.ngồi nghe các ông bà u70-u80 kể về tù ngày xưa mới thấy khiếp,rồi hoà lò cũ nữa.nghe xong mới thấy tù bây giờ ko bằng 1 góc nhỏ
Ngày ấy mạng người đúng chỉ bằng tờ 5 hào 2,nhưng giờ thì khác rồi.cán bộ rất ngại có phạm chết trong trại.nếu có thì đều làm giấy tờ ghi chết trên đường đi cấp cứu,chứ viết chết trong viện bên bệnh viện họ giãy nảy lên ngay,thôi thì chết ngoài đường là ko ai thắc mắc :))

Thắng Trần ND

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa trại tập trung nhiều lắm.giờ bỏ gần hết rồi.lứa tù già phải nhắc đến phố lu,tân lập,hoành bồ,.... trại cổng trời của nó là trên hà giang chứ ko phải là trên quyết tiến tuyên quang như bây giờ.ngồi nghe các ông bà u70-u80 kể về tù ngày xưa mới thấy khiếp,rồi hoà lò cũ nữa.nghe xong mới thấy tù bây giờ ko bằng 1 góc nhỏ
Ngày ấy mạng người đúng chỉ bằng tờ 5 hào 2,nhưng giờ thì khác rồi.cán bộ rất ngại có phạm chết trong trại.nếu có thì đều làm giấy tờ ghi chết trên đường đi cấp cứu,chứ viết chết trong viện bên bệnh viện họ giãy nảy lên ngay,thôi thì chết ngoài đường là ko ai thắc mắc :))
Vâng cụ ạ. Về sau thì anh em trong trại mất chủ yếu do bệnh tật em nhớ năm 2008 trong trại em có dịch tả, đội em 17 phạm thì mất 5, trại ngày nào cũng có anh em mất. Nghĩ lại vẫn rợn.

TÔN

Xe container
Vâng cụ ạ. Về sau thì anh em trong trại mất chủ yếu do bệnh tật em nhớ năm 2008 trong trại em có dịch tả, đội em 17 phạm thì mất 5, trại ngày nào cũng có anh em mất. Nghĩ lại vẫn rợn.
Nhiều ca chết lí do rất vớ vẩn.ví dụ như ăn nhiều quá bội thực chết,hoặc do lâu ngày ko đc uống rượu,nên đến khi đc uống cố nốc nên cũng chết

Thắng Trần ND

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều ca chết lí do rất vớ vẩn.ví dụ như ăn nhiều quá bội thực chết,hoặc do lâu ngày ko đc uống rượu,nên đến khi đc uống cố nốc nên cũng chết
Vâng. Đội em có trường hợp chấp hành án 4 năm. Còn 3 ngày nữa về, cán bộ đã cho nghỉ trong trại lại không chịu, đòi ra đội làm liên hoan, thế nào lại bị tai nạn lao động, cuối cùng nằm lại.

TÔN

Xe container
Vâng. Đội em có trường hợp chấp hành án 4 năm. Còn 3 ngày nữa về, cán bộ đã cho nghỉ trong trại lại không chịu, đòi ra đội làm liên hoan, thế nào lại bị tai nạn lao động, cuối cùng nằm lại.
Kể rõ xem nào ?

Thắng Trần ND

[Tịch thu bằng lái]
Hồi em ở Hàm Rồng,Ông em nhà Bạch Mai, án 4 năm, đến tuần báo án thì được nghỉ ở nhà. Còn 3 hôm nữa về thì gia đình lên thăm nuôi xho ít tiền. Ông em hôm ấy lại xin ra đội đi làm để mua đồ làm liên hoan. Hồi ấy đội em đi làm thông tầm, xây cái bệnh viện Hợp Lực ở Thanh Hoá, thế nào lúc cẩu cái cọc ép móng lên để ép thì tụt cáp, đầu cột văng trúng người cu cậu nên đa chấn thương, đưa vào cấp cứu thì không kịp.

gachaybo

Xe tăng
Hồi em ở Hàm Rồng,Ông em nhà Bạch Mai, án 4 năm, đến tuần báo án thì được nghỉ ở nhà. Còn 3 hôm nữa về thì gia đình lên thăm nuôi xho ít tiền. Ông em hôm ấy lại xin ra đội đi làm để mua đồ làm liên hoan. Hồi ấy đội em đi làm thông tầm, xây cái bệnh viện Hợp Lực ở Thanh Hoá, thế nào lúc cẩu cái cọc ép móng lên để ép thì tụt cáp, đầu cột văng trúng người cu cậu nên đa chấn thương, đưa vào cấp cứu thì không kịp.
[/QUOT
Cụ thức khuya nhỉ, mất ngủ hậu covid rồi

Cổ Long

Xe tải
Vâng, grab họ đòi lý lịch tư pháp. Em đang phải chạy bằng app của người khác. Giờ 2 ngày nó bắt xác minh khuôn mặt 1 lần. Bất tiện lắm.
Em nghĩ bác sẽ có nhiều cách khác để tồn tại một cách lương thiện.

Chúc bác mạnh khỏe và an lạc.

TRINHNX72

Xe tải
Với em, được làm xe ôm lương thiện là thành công lớn nhất đấy ạ
E khuyên cụ chủ bán đất/thế chấp NH làm chuyến xuất ngoại hàn quốc hoặc nhật bản, ko thì đi học 1 nghề điện hoặc cơ khí rồi mở cái cửa hàng con con, chứ cứ chạy grab, 4h ngủ, 7h dậy thì chẳng mấy mà sập nguồn.
Mấy cái tư tưởng giữ lấy đât hương hỏa, sợ mang tiếng, rồi mong 1 ngày thành đạt về cho dân làng sáng mắt ra nó cổ hủ lắm rồi.
Đầu tiên phải cứu lấy mình đã, muốn vào đời phải có vốn (kiến thức, hoặc tiền), cụ chủ lại ko còn trẻ nữa.
Cụ chỉ sai khi bán đất đi mà lại tiêu hết, chứ nó giúp mình thay đổi cuộc sống tốt hơn, thi ko có gì là sai cả. Cụ nên tìm hiểu khái niệm bẫy thu nhập trung bình, rất nhiều gia đình rơi vào vòng luẩn quẩn của nghèo đói vì thu nhập thấp, không có tich lũy, bệnh tật, tai nạn rủi ro!!!

Trạng thái
Thớt đang đóng