[Funland] F0 nằm điều trị, em muốn nhìn lại những năm tháng đầy tội lỗi của mình (Chủ thớt chính là Lê Quang Phục kẻ lừa đảo số 1 OF)

Trạng thái
Thớt đang đóng

TÔN

Xe container
Thấm thoát tôi đã lên trại được 3 năm và tôi cũng chuẩn bị đến thời gian được xét giảm án. Lúc này tôi vẫn cải tạo ở đội làm mi mắt giả xuất khẩu. Đây là một nghề đòi hỏi tính kiên trì, tỷ mỉ và tôi cảm thấy nó khá phù hợp với mình. Lúc này tư tưởng của tôi đã dần ổn định, cuộc sống trong trại cũng đã bình hơn, các phạm nhân đã đoàn kết hơn, ít xảy ra xung đột va cham hơn. Tôi tích cực tham gia các hoạt động phong trào văn hoá văn nghệ, tham gia đầy đủ các phong trào như " gửi lời xin lỗi" hay " giữ lửa yêu thương". Tôi cũng tham gia làm bản tin hàng ngày phát trên hệ thống phát thanh của trại. Còn về LVL, cậu ta đã bị hai lần kỷ luật trong trại. Tuy nhiên những vấp ngã ấy lại khiến cậu ta trưởng thành và có bản lĩnh hơn. Cậu ta đã bắt đầu có chí hướng cải tạo và đọc sách kinh phật, đọc sách về chữa bệnh bằng đông y. Điều trăn trở lớn nhất của cậu ấy là hậu quả dư luận xã hội quá nặng nề mà cậu ta khó vượt qua được.
Cái ngày mà tôi được đọc tên trong danh sách giảm án dịp Tết năm 2016, tôi có cảm giác thật khó tả. Tôi đã được giảm 7 tháng tù giam cho lần giảm đầu tiên, ngày về của tôi đã được gần hơn một chút. Tôi tự hào với thành quả của mình đạt được.
Tâm trí tôi lúc này đã không còn suy nghĩ nhiều về quá khứ, về thời gian lầm lỗi ngoài xã hội. Tâm hồn tôi lúc này như một khu vườn với những hạt giống mới gặp cơn mưa. Tôi lại có quyền hi vọng, hi vọng về bầu không khí tự do, về một cuộc sống tốt đẹp hơn.
Tuy nhiên tôi cũng không tránh được những giây phút yếu lòng. Đấy là những dịp lễ Tết, anh em xung quanh có người nhà vào thăm, có nguồn động viên từ ngoài xã hội. Còn tôi thì không. Anh em bạn bè đã dần quên lãng tôi. Họ cũng phải lo cho cuộc sống của mình và không còn chỗ của một kẻ tù tội như tôi trong tâm trí họ nữa. Những lúc ấy, tôi thâý tủi thân, và có lúc tôi đã khóc.Nhưng cuộc sống vẫn cứ phải tiếp tục, tôi vẫn phải vững bước trên con đường cải tạo của mình, tôi không được phép gục ngã hay bỏ cuộc.
Và cái Tết năm 2019 là cái Tết cuối cùng của tôi trong này. Sau khi nghe đọc giảm án lần thứ 4 tôi biết được ngày về của tôi là ngay 29/5/2019. Những ngày cuối cùng trong trại giam, tôi bỗng thấy lạnh gáy khi trong đầu vang lên câu hỏi sẽ về đâu và làm gì. Bất chợt tôi cảm thấy sợ hãi khi biết ngoài kia còn đầy cám dỗ có thể giết chết tôi bất cứ lúc nào.
Đêm cuối cùng, khi mọi người chìm vào giấc ngủ, tôi vẫn không thể nào ngủ nổi. Hết đêm nay, tôi sẽ được tự do. Tôi đợi nhày này đã lâu lắm rồi, vì hai chữ tự do mà tôi đã phải chấp nhận bao gian khổ. Xung quanh tôi, còn bao người đang chấp hành án chung thân mà với họ hai chữ tự do đã dần quên đi trong tâm trí. Tôi vẫn là người may mắn.
Sáng hôm sau, tôi khoác lên người bộ quần áo xã hội. Đã lâu lắm rồi tôi mới mặc bộ quần áo thế này, tôi cảm thấy xa lạ với chính bản thân mình. Tôi bước ra cổng phủ trong lời chúc mừng của biết bao anh em. Có một anh đang chấp hành hai án chung thân chỉ nhắn một câu:
- Giữ lấy tự do và hãy sống thêm phần cho tôi nữa nhé.
Sau khi làm thủ tục và cầm quyết định chấp hành xong án phạt tù, tôi bước đi qua hai cây sung cổ thụ, bước qua hàng dừa xanh ngát vag hít một hơi dài bầu không khí của tự do....
Trong đấy giảm cao đấy.cụ rơi tự do mà giảm phát đầu 7 tháng là ngon đấy.ngoài này án 20 năm mà phát đầu giảm 4 tháng,làm con nhà người ta nhụt chí mất phương hướng cải tạo
Em là em sợ nhất mấy cái nghề la động thủ công như kiểu làm mi,khâu bóng,khâu hương hay vàng mã.làm trong nhà xưởng chả khác gì quản chế đặc biệt.cứ phải ra đồng ra lô ra lán thì cải tạo nó mới bon,đầu óc mới thoáng đc

Thắng Trần ND

[Tịch thu bằng lái]
Trong đấy giảm cao đấy.cụ rơi tự do mà giảm phát đầu 7 tháng là ngon đấy.ngoài này án 20 năm mà phát đầu giảm 4 tháng,làm con nhà người ta nhụt chí mất phương hướng cải tạo
Em là em sợ nhất mấy cái nghề la động thủ công như kiểu làm mi,khâu bóng,khâu hương hay vàng mã.làm trong nhà xưởng chả khác gì quản chế đặc biệt.cứ phải ra đồng ra lô ra lán thì cải tạo nó mới bon,đầu óc mới thoáng đc
Dạ, trại rừng lại nhiều án dài nên giảm cao. Về sau em cũng có vài khoá làm tự quản nên cũng được mở đường về phần giảm xét. Còn án 20 năm trong này lần đầu giảm 9 tháng là có cụ ạ.

TÔN

Xe container
Dạ, trại rừng lại nhiều án dài nên giảm cao. Về sau em cũng có vài khoá làm tự quản nên cũng được mở đường về phần giảm xét. Còn án 20 năm trong này lần đầu giảm 9 tháng là có cụ ạ.
Ông anh em ở Thanh Chương.án 6 năm,lên trại là ra lô gạch luôn.4 năm làm tự quản mà giảm 2 phát đc tổng có 9 tháng

Thắng Trần ND

[Tịch thu bằng lái]
Ông anh em ở Thanh Chương.án 6 năm,lên trại là ra lô gạch luôn.4 năm làm tự quản mà giảm 2 phát đc tổng có 9 tháng
48 tháng giảm 9 cũng là hợp lý. Vì án ngắn nên giảm ít. Án cứ trên 7 năm là chế độ giảm sẽ khác ngay.

TÔN

Xe container
tư.ớng V chột đi rồi, ô Kiên đỡ ko?
V,Chột chỉ là chỉ đạo điều tra vụ án thôi cụ.còn khi là có kết luận điều tra xong là cũng hết vị,ko thể can thiệp đc vào mức án hay cuộc sống cải tạo của người khác đc.nhưng đọc tin V.chột bị bắt anh đầu bạc vui phớ lớ,thấy ông trời có mắt chứ ko bị chột =))

trongtuan

Xe tăng
Nó mà tự từ chết thì có ối ông bị kỷ luật,trò rạch ven tay cũng ly kỳ:chuẩn bị một cốc nước,một cái áo trắng,khi mà rạch một cái thì đã có thằng hô cán bộ,thằng hứng máu vào ca nước rồi đổ ra sàn nhà,thằng ném cái áo trắng vào vũng máu loãng.
Nói chung là để đấu tranh với cb thôi (Chỉ dành cho dân có số má,tù lâu bất cần đời).
Trò này trong Trung tâm cai nghiện cũng có nhé

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cứ làm (doạ làm) thủ tục khởi kiện ra Toà án, những ông nào còn hoạt động chắc chắn sẽ sợ, ông nào nghẻo thì tính phương án khác ạ.
Đây là hộ cá nhân cụ ah :)
Nó chả sợ hixx. Bên cty đòi nợ đi thẩm tra rồi và đồng ý làm, nhưng em còn hơi lăn tăn...

hacide

Xe tăng
Vào đấy thì như nhau, tiêu chuẩn, chế độ giam giữ giống nhau, không phân biệt VIP hay không. Trong đấy không thiếu người lắm tiền, có người còn bỏ tiền nhà ra xây trại, xây đường xá, nhưng chế độ thì vẫn vậy.
E thấy bảo bầu K ở trong trại nhưng được ở nhà riêng và phòng riêng phải không cụ?

TÔN

Xe container
E thấy bảo bầu K ở trong trại nhưng được ở nhà riêng và phòng riêng phải không cụ?
Lúc trước ở trên trại Vĩnh Quang cùng ông Dương Tự Trọng thì nghe đồn là xây nhà riêng trong trại,nói chung là có đóng góp kinh tế lớn cho trại.bù lại đc nhiều ưu đãi.vì sướng quá mà lại bị ghét nên cho chuyển sang chế độ tiêu diệt chuyển về trại Thanh Xuân.về trại Thanh Xuân thì ở buồng chung với các phạm khác cùng đội ( đội quản chế vì toàn án dài hoặc tiền án nhiều hơn tiền mặt ) ở dãy nhà cũ chật hẹp, cả buồng bị khổ lây vì ông này,nước bơm nhỏ giọt,các buồng khác thì nước thả phanh,riêng buồng bầu K máy bơm hỏng ko rõ lí do nên ae phải đi xách nước về buồng,mùa hè sướng luôn :)) bù lại đc ưu tiên 2 đầu buồng 2 cái máy phá sóng cứ tối bật đến sáng.ngoài ra 1 tuần 1 lần hoặc 3 lần 2 tuần đập buồng ;)) buồng ấy có thằng chiều vừa mua điện thoại tối chưa kịp dùng đập buồng mất luôn :)) mà cái đt đen trắng trong ấy mua 5 củ ( chưa có pin và sim.pin có thời điểm 1 củ 1 cục,sạc 5 lít,sim thì 2 lít.các cụ ngoài xh nhìn ae tù nó móc quả pin vào cái lồng sắt bảo vệ bóng đèn trên trần nhà đảm bảo là ngáo luôn =)) )
Bầu K sang buồng nào chơi là tối đập buồng ấy.mấy thằng căng tin thằng nào nấu đồ mang vào cho bầu K ( đưa tiền thuê nó nấu thì mới đc ăn đồ nóng chứ ko phải nấu hộ ) mà bị phát hiện thì mai thằng đấy chuyển về khâu bóng trong trại. nên ae người ta "quý" bầu K lắm ;))
Ông ý còn chơi ngông thuê thằng dân tộc tháng 10 củ.thằng này người như lý đức.nhiệm vụ như 1 thằng ô sin làm tất ăn cả,thậm chí là dội nước cho xếp sau khi ị,chúng nó thì bảo thằng này phải rửa cả đít cho sếp nhưng e thì e ko tin cái đấy

Chỉnh sửa cuối:

colangxxi

Xe buýt
Cái gì cũng thấy bảo, nghe bảo. Nghe hơi nồi chõ toạch đấy cụ ạ. Cụ lội các còm trước của cụ chủ và cụ TÔN

Chỉnh sửa cuối:

Thắng Trần ND

[Tịch thu bằng lái]
Lúc trước ở trên trại Vĩnh Quang cùng ông Dương Tự Trọng thì nghe đồn là xây nhà riêng trong trại,nói chung là có đóng góp kinh tế lớn cho trại.bù lại đc nhiều ưu đãi.vì sướng quá mà lại bị ghét nên cho chuyển sang chế độ tiêu diệt chuyển về trại Thanh Xuân.về trại Thanh Xuân thì ở buồng chung với các phạm khác cùng đội ( đội quản chế vì toàn án dài hoặc tiền án nhiều hơn tiền mặt ) ở dãy nhà cũ chật hẹp, cả buồng bị khổ lây vì ông này,nước bơm nhỏ giọt,các buồng khác thì nước thả phanh,riêng buồng bầu K máy bơm hỏng ko rõ lí do nên ae phải đi xách nước về buồng,mùa hè sướng luôn :)) bù lại đc ưu tiên 2 đầu buồng 2 cái máy phá sóng cứ tối bật đến sáng.ngoài ra 1 tuần 1 lần hoặc 3 lần 2 tuần đập buồng ;)) buồng ấy có thằng chiều vừa mua điện thoại tối chưa kịp dùng đập buồng mất luôn :)) mà cái đt đen trắng trong ấy mua 5 củ ( chưa có pin và sim.pin có thời điểm 1 củ 1 cục,sạc 5 lít,sim thì 2 lít.các cụ ngoài xh nhìn ae tù nó móc quả pin vào cái lồng sắt bảo vệ bóng đèn trên trần nhà đảm bảo là ngáo luôn =)) ) nên ae người ta "quý" bầu K lắm ;))
Giám thị trại giam ghét nhất là phạm nhân không nhận tội vì sẽ làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến công tác thi đua giáo dục phạm nhân, lúc ấy hội đồng cán bộ sẽ bị phê bình rất nặng. Nên những phạm nhân không nhận tội và trốn trại luôn bị để vào chế độ tiêu diệt, sẽ bị bóp đủ đường.

Khem

Xe buýt
Thấm thoát tôi đã lên trại được 3 năm và tôi cũng chuẩn bị đến thời gian được xét giảm án. Lúc này tôi vẫn cải tạo ở đội làm mi mắt giả xuất khẩu. Đây là một nghề đòi hỏi tính kiên trì, tỷ mỉ và tôi cảm thấy nó khá phù hợp với mình. Lúc này tư tưởng của tôi đã dần ổn định, cuộc sống trong trại cũng đã bình hơn, các phạm nhân đã đoàn kết hơn, ít xảy ra xung đột va cham hơn. Tôi tích cực tham gia các hoạt động phong trào văn hoá văn nghệ, tham gia đầy đủ các phong trào như " gửi lời xin lỗi" hay " giữ lửa yêu thương". Tôi cũng tham gia làm bản tin hàng ngày phát trên hệ thống phát thanh của trại. Còn về LVL, cậu ta đã bị hai lần kỷ luật trong trại. Tuy nhiên những vấp ngã ấy lại khiến cậu ta trưởng thành và có bản lĩnh hơn. Cậu ta đã bắt đầu có chí hướng cải tạo và đọc sách kinh phật, đọc sách về chữa bệnh bằng đông y. Điều trăn trở lớn nhất của cậu ấy là hậu quả dư luận xã hội quá nặng nề mà cậu ta khó vượt qua được.
Cái ngày mà tôi được đọc tên trong danh sách giảm án dịp Tết năm 2016, tôi có cảm giác thật khó tả. Tôi đã được giảm 7 tháng tù giam cho lần giảm đầu tiên, ngày về của tôi đã được gần hơn một chút. Tôi tự hào với thành quả của mình đạt được.
Tâm trí tôi lúc này đã không còn suy nghĩ nhiều về quá khứ, về thời gian lầm lỗi ngoài xã hội. Tâm hồn tôi lúc này như một khu vườn với những hạt giống mới gặp cơn mưa. Tôi lại có quyền hi vọng, hi vọng về bầu không khí tự do, về một cuộc sống tốt đẹp hơn.
Tuy nhiên tôi cũng không tránh được những giây phút yếu lòng. Đấy là những dịp lễ Tết, anh em xung quanh có người nhà vào thăm, có nguồn động viên từ ngoài xã hội. Còn tôi thì không. Anh em bạn bè đã dần quên lãng tôi. Họ cũng phải lo cho cuộc sống của mình và không còn chỗ của một kẻ tù tội như tôi trong tâm trí họ nữa. Những lúc ấy, tôi thâý tủi thân, và có lúc tôi đã khóc.Nhưng cuộc sống vẫn cứ phải tiếp tục, tôi vẫn phải vững bước trên con đường cải tạo của mình, tôi không được phép gục ngã hay bỏ cuộc.
Và cái Tết năm 2019 là cái Tết cuối cùng của tôi trong này. Sau khi nghe đọc giảm án lần thứ 4 tôi biết được ngày về của tôi là ngay 29/5/2019. Những ngày cuối cùng trong trại giam, tôi bỗng thấy lạnh gáy khi trong đầu vang lên câu hỏi sẽ về đâu và làm gì. Bất chợt tôi cảm thấy sợ hãi khi biết ngoài kia còn đầy cám dỗ có thể giết chết tôi bất cứ lúc nào.
Đêm cuối cùng, khi mọi người chìm vào giấc ngủ, tôi vẫn không thể nào ngủ nổi. Hết đêm nay, tôi sẽ được tự do. Tôi đợi nhày này đã lâu lắm rồi, vì hai chữ tự do mà tôi đã phải chấp nhận bao gian khổ. Xung quanh tôi, còn bao người đang chấp hành án chung thân mà với họ hai chữ tự do đã dần quên đi trong tâm trí. Tôi vẫn là người may mắn.
Sáng hôm sau, tôi khoác lên người bộ quần áo xã hội. Đã lâu lắm rồi tôi mới mặc bộ quần áo thế này, tôi cảm thấy xa lạ với chính bản thân mình. Tôi bước ra cổng phủ trong lời chúc mừng của biết bao anh em. Có một anh đang chấp hành hai án chung thân chỉ nhắn một câu:
- Giữ lấy tự do và hãy sống thêm phần cho tôi nữa nhé.
Sau khi làm thủ tục và cầm quyết định chấp hành xong án phạt tù, tôi bước đi qua hai cây sung cổ thụ, bước qua hàng dừa xanh ngát vag hít một hơi dài bầu không khí của tự do....
Cụ viết hay và đầy cảm xúc. Vodka cụ!

tùng phèo

Xe hơi
Cụ xem thế nào chứ 2004 mà 750K đc bao ăn rồi mà cụ bảo tiêu đủ. Cụ đi làm phải tiết kiệm chứ :|

Năm 2005 em lên Hà Nội học bố mẹ cho 2 đứa nhà em tổng đúng 1 triệu, tính ra thuê nhà 300K, xe buýt 50k mỗi người.
Còn lại ăn uống + chi phí khác.
Tức là mỗi đứa nhà em có 500k cho full toàn tập - vẫn đủ.
Tiền thuê trọ 200k/th. Như bây giờ khoảng 3tr tức là gấp 15 lần. Vậy 750k tương đương khoảng 11-12tr

Thắng Trần ND

[Tịch thu bằng lái]
Tiền thuê trọ 200k/th. Như bây giờ khoảng 3tr tức là gấp 15 lần. Vậy 750k tương đương khoảng 11-12tr
Nhà 200k ở đê Phương Liên, nếu cụ nào sống ở đấy thì sẽ hiểu là nhà như nào. Em được nuôi cơm bữa trưa, bữa sáng và tối em tự lo. Trừ tiền nhà đi em còn 500k/tháng cho 1 người lao động nặng. Bữa sáng của em là 5k, suất cơm đủ để cho 1 thanh niên lao động nặng là 7k, nếu chịu khó vào Bách Khoa ăn là 5k. Vậy là 1 ngày em mất 12k. Còn tiền xà phòng, chi phí cá nhân, ai đi làm xưởng giầy sẽ biết tiền dầu gội xà phòng tốn nhiều hơn cơm ạ.

herotran8

Xe tăng
Giám thị trại giam ghét nhất là phạm nhân không nhận tội vì sẽ làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến công tác thi đua giáo dục phạm nhân, lúc ấy hội đồng cán bộ sẽ bị phê bình rất nặng. Nên những phạm nhân không nhận tội và trốn trại luôn bị để vào chế độ tiêu diệt, sẽ bị bóp đủ đường.
Khái niệm phạm nhân ko nhận tội giờ em mới biết. Trước cứ nghĩ là tất cả phải mặc áo juve hết. Cái này nó có trong văn bản quy phạm pháp luật nào ko cụ?

Trạng thái
Thớt đang đóng