Everest MT côn bị lỗi?

vôlangday

Xe tăng
Quá chuẩn!
FE mới dùng động cơ TDCi có mô men xoắn cao gần gấp rưỡi máy cũ nên các bác chạy chân côn phải chuẩn. Xoa côn là nhanh cháy lắm bác.
Em có kinh nghiệm sau để các bác tham khảo.
Khi khởi động động cơ nên cắt côn để giảm lực cho máy đề và bộ ly hợp.
Khi khởi hành nên buông chân côn từ từ đừng đệm ga, khi nào ly hợp đóng hết thì mới tiếp ga.
Khi chuyển số nên buông chân côn nhẹ nhàng nhưng rứt khoát và tiếp ga khi ly hợp đóng hết.
Chúc các bác thành công.

sv11221

Xe đạp
FE mới dùng động cơ TDCi có mô men xoắn cao gần gấp rưỡi máy cũ nên các bác chạy chân côn phải chuẩn. Xoa côn là nhanh cháy lắm bác.
Em có kinh nghiệm sau để các bác tham khảo.
Khi khởi động động cơ nên cắt côn để giảm lực cho máy đề và bộ ly hợp.
Khi khởi hành nên buông chân côn từ từ đừng đệm ga, khi nào ly hợp đóng hết thì mới tiếp ga.
Khi chuyển số nên buông chân côn nhẹ nhàng nhưng rứt khoát và tiếp ga khi ly hợp đóng hết.
Chúc các bác thành công.
Em mới lái nên có lẽ vẫn lợi dụng côn đều, thầy em đi hơn 2 chục năm rồi chắc ko sao nhưng em thấy FE 11 máy dầu đi êm lắm, đi trong nội thành số 3 gần như ko cần ga, em thấy nhả côn ra là xe chạy bon bon rồi, khi nào cần chậm lại thì em đạp côn hơi vào 1 chút. ko hiểu lạm dụng côn đạp ra đạp vào thế có nhanh cháy côn không bác nhỉ

zzzmsnzzz

Xe đạp
Xe tui dc 15 vạn cũng nặng côn.kêu ken két...Tháo xuống bi tê long ,lá côn còn ngon nhưng óc long xong xọc..thế là thay.mất có 6tr :D/Ngại mỗi cái là xe mới mà đã thay côn.bị mọi người nói kinh ..hix.cái kêu ken két là do cái bạn lội nước.nước vào khô ống bơm dầu.bôi trơn là ngon.

vôlangday

Xe tăng
cụ thay côn là đúng rồi còn tiếc gì nữa! chúc cụ lái xe an toàn nhé !
Xe tui dc 15 vạn cũng nặng côn.kêu ken két...Tháo xuống bi tê long ,lá côn còn ngon nhưng óc long xong xọc..thế là thay.mất có 6tr :D/Ngại mỗi cái là xe mới mà đã thay côn.bị mọi người nói kinh ..hix.cái kêu ken két là do cái bạn lội nước.nước vào khô ống bơm dầu.bôi trơn là ngon.

Rally car

Xe máy
Em mới lái nên có lẽ vẫn lợi dụng côn đều, thầy em đi hơn 2 chục năm rồi chắc ko sao nhưng em thấy FE 11 máy dầu đi êm lắm, đi trong nội thành số 3 gần như ko cần ga, em thấy nhả côn ra là xe chạy bon bon rồi, khi nào cần chậm lại thì em đạp côn hơi vào 1 chút. ko hiểu lạm dụng côn đạp ra đạp vào thế có nhanh cháy côn không bác nhỉ
Bác chú ý cắt hết côn thì ok thôi, đừng cắt nửa vời dễ bị xoa côn.

zzzmsnzzz

Xe đạp
FE 2008 đi trong thành phố ồn lắm.mỗi lần lên số là nó rùng xe rồi ù hết cả tai.khi vòng quay cao thì nó mới bớt ù..Tui đi với sếp trong thành phố nhìu lúc phải đè côn cho nó êm.Xe nhả côn thì tất nhiên là nó vẫn bon bon nhưng ù kinh...hix.xe FE mà đi xa,tải đủ 7,8 người.chạy tốc độ cao bạn mới thấy thik..rất đầm và bạn sẽ ko hề nghe thấy 1 tiếng ồn nào..^^!

zzzmsnzzz

Xe đạp
Ah!Cũng ở đây tiện hỏi lun các bác cao thủ!E băn khoăn là vụ nếu xe chết ac quy ấy.Phương pháp tiện là đẩy xe:
Bước 1 :bật công tắc điện,đạp côn vào số 1.
Buớc 2 :nhờ người đẩy
Bước 3 :....^^E ko biết làm như thế nào nữa.(Côn thì vẫn đạp đến lúc nào thì nhả)E Hơi gà.ngại wa ^^

sv11221

Xe đạp
Ah!Cũng ở đây tiện hỏi lun các bác cao thủ!E băn khoăn là vụ nếu xe chết ac quy ấy.Phương pháp tiện là đẩy xe:
Bước 1 :bật công tắc điện,đạp côn vào số 1.
Buớc 2 :nhờ người đẩy
Bước 3 :....^^E ko biết làm như thế nào nữa.(Côn thì vẫn đạp đến lúc nào thì nhả)E Hơi gà.ngại wa ^^
FE mà chết đề chắc là phải đẩy lùi :| bên trong làm ntn thì em ko rõ tại vì hồi chết đề thì em là người đẩy :))

sv11221

Xe đạp
Bác chú ý cắt hết côn thì ok thôi, đừng cắt nửa vời dễ bị xoa côn.
nhưng mọi khi em nhả nửa côn để xe chầm chậm lại nhưng cắt hết côn mà không đạp phanh thì sợ xe trôi nhanh hơn. Thầy em dặn là đi trong thành phố nên quan sát từ xa mà giảm tốc ko nên cứ phóng rồi phanh. Bác nào có kinh nghiệm xem nên làm thế nào là hợp lý nhất.

baby_driver

Xe tải
Em nghĩ là các bác quen đi xe xăng rồi áp dụng sang xe dầu là k được. lực kéo nó khỏe lắm nên côn phải điều chỉnh thật chuẩn. Thừa hay thiếu 1 chút là xe rung rồi kêu ngay, đó cũng là lúc sắp phải thay côn mới :))

xe em đi 4 vạn rồi chưa vấn đề gì :D
hình như 10 vạn thì nên thay côn

viettay

Xe máy
em thấy nhiều bác kêu vấn đề FE MT bị lỗi côn này lắm... Không biết thế nào... cũng đang nghe ngóng ý kiến các cụ ý...

Mr.Thai

Đi bộ
Quan trọng la bạn phải xem acquy hết điện ntn. Nếu hết theo dạng ko đủ để đề thì còn đẩy được. Còn acquy mà hết hẳn - ko đủ sáng 1 đèn nào thì ko đủ hút rơle mở dầu -> đố bạn nổ được luôn.hihi.
Khi đẩy nổ nên để số 3 hoặc số 4 nhe.

vqtph

Xe đạp
Hôm 23 vừa rồi mình cho con FFC của mình lên Ford Hà nội kiẻm tra lại con ặc quy khó khở động . Đang đứng xem ông kt kiểm tra và nạp lại acquy thì thấy có một Bác trông cũng rất đàng hoàng vừa đi lại con Ever của mình mặt đỏ gay đầy vẻ tức giận vừa đi vừa nói : "Các anh cứ thay đi hết bao nhiêu viết hóa đơn tôi thanh toán, tôi sẽ kiện Ford ra tòa xe gì vừa mới mua chưa đầy năm đã thay côn 3 lần" mà là xe model 2010 nhé theo sau là 2 chú chăm sóc khách hàng của Ford đi sau thanh minh" Cháu sẽ gọi cả nguoi bên Hãng sang giải thích cho Bác" nhung Bác vua đi ặp lại điệp khúc trên. Không biết đấy có phải là Ông bác của bác chủ thot không. nhung nếu đúng chất luong ford the nay thì chít.
Em đồng tình với cụ. Em không lấy Everest MT vì lý do đó. Tỷ lệ theo em biết là không nhỏ. Nếu ở Tây là có thông báo thu hồi rồi. Nhưng ở ta thì còn phải chia tiền bảo hành. Em nghĩ các cụ đã mua chịu khó kiểm tra và phát hiện sớm để chiến đấu cho quyền lơi của mình. Em thấy cụ chia tiền không ổn lắm. Nếu tiếp diễn thì các cụ phải làm to lên chứ
Các cụ ford đừng ném em nhé
Nghe các Bác nói E cg thấy ngán, hàng họ có yếu tố liên doanh đúng là lởm khởm, mong mọi người cho thêm nhận xét về Ford Everest!

Độc Hành 123

Xe đạp
sao các cụ hay gặp cháy côn thế nhỉ ? con xe Everets 2008 MT mà cả nhà em chạy nay đã được 11 vạn rồi mà không thấy làm sao cả. nguyên nhân có thể làm cháy côn là các cụ chạy Everets hay khởi động từ số 2(vì số 1 xe kéo khỏe mà tốc độ quá chậm nên khi qua đèn đỏ và bắt đầu hành trình các cụ ngại nên cứ số 2 mà khởi động nên hay đè côn, vấn đề nữa côn rất nặng nên các cụ không đạp hết côn gây nên hiện tượng nhanh cháy côn mà!) .
E vừa mới cưới e nó đc 3 ngày cũng thấy đạp rất nặng....chủ trước bảo côn hơi kêu khi đề và gananti nếu cần thì thay lá....e chưa phát hiện đc tiếng kêu của côn ntn....k biết nên kt và sửa ở đâu có uy tín.....các cụ mách dùm ạ....!.....