ET mừng Giải phóng trên nước bạn - LAOS

Ha_TM68

Xe buýt
Công tác chuẩn bị quá chu đáo, chỉ còn ngày khởi hành thôi, chúc các cụ lên đừong an toàn, nhớ cập nhật lộ trình nhé . . .

hoangminh3B

Xe tăng
Các cụ lên kế hoạch quá chi tiết và chu đáo

tuanbeops

Xe tải
Sao các cụ lên đến Luông rồi mà ko cố tí lên Bò Kẹo - Tam giác vàng nhỉ, lên đó cũng nhiều cái hay lắm đấy ạ, có thể sang Thái, Myanma, TQ luôn ạ o:-)
Cụ có thể cho em ít thông tin về địa điểm này được ko ạ

lykai

Xe tăng
Tiếc quá, đoàn cụ ở Luang hơi ít, đoàn em dừng nghỉ ở Luang Prabang 3 đêm, có tổ chức Gala diner và giao lưu với 1 đoàn OF nữa đi sau 1 ngày

lexus2009

Xe đạp
Em cũng muốn nhập đoàn, thôi đành dõi theo hành trình của các cụ!

it_tien

Xe buýt
Cụ có thể cho em ít thông tin về địa điểm này được ko ạ
Thông tin thì em không có nhiều ạ, em đi máy bay từ Viêng Chăn lên (ATR 72, lúc xuống sân bay Bò kẹo bụi mù mịt, trâu bò thả đầy ở sân bay). Hôm về thì ra bến xe Bò Kẹo đi xe về Luông (Tầm 350-400km gì đó). Rồi em bay từ Luông về VN thôi - đó là vụ em đi lại.
Len BK thì em có ông bạn ở đó nên lão ấy lấy xe đưa em đi Thái Lan (cửa khẩu gì em chả nhớ, đi = thuyền máy sang TL), sang TL đi chợ phiên, chợ bản của TL, thử đủ các loại bia Thái.
Còn đi TGV thì chạy xe tầm khoảng 50-60km nữa ngược lên, lên đó có các sòng của TQ đầu tư (TSB thằng Tung Cẩu - chỗ nào nó cũng thò tay), mấy nhà hàng, rồi ra sông ngắm ngã 3 TGV cũng hay ạ, trên đường về có mấy món đặc sản ăn cũng hay. Nhưng đợt đó đi em dại uống nhiều quá nên người nó mệt cũng chả nhớ được nhiều nữa.
BK cũng có khoảng trăm người VN mình sinh sống ở đó nên lên đó các cụ được giao lưu với các bác ấy để hiểu thêm về con người, phong cảnh ở đó thôi.
He he, em trốn xếp tí nên chỉ gõ được thế, các cụ thấy liên thiên thì bỏ qua ạ, e chẳng kịp soát lại nữa 8-}

anhlv.vn

Xe tải
Ngồi hóng ảnh các cụ

Ti tach

Xe buýt
Điểm đến có thể không xa lạ với nhiều cụ mợ cũng như anh em ESC Team, nhưng vào thời điểm đặc biệt người dân cả nước hướng về các ngày Lễ trọng đại vậy là một chuyến đi được tổ chức dựa trên sự mong muốn, đề nghị và thống nhất của toàn thể anh em ET - Mừng Giải phóng trên nước bạn - LÀO.

Chuyến đi trùng vào kỳ nghỉ Lễ, anh em ai nấy đều hân hoan chờ đợi ngày lên đường. Các thủ tục cho chuyến đi đã và đang được anh em chuẩn bị chu đáo. Đoàn sẽ xuất phát từ Hà Nội, có điều đặc biệt của chuyến đi là sự góp mặt của một thành viên ET đến từ Buôn Ma Thuột. Cụ ấy sẽ rong ruổi một mình một ngựa xuôi ra Thủ đô rồi cùng anh em nhập đoàn lên đường, cụ [@ducviethl;125135]

Lộ trình và các điểm chính đoàn sẽ đặt dấu chân qua:

Hà Nội - CK Nậm Cắn - Xiêng Khoảng - Luang Prabang - Vangvieng - Vientiane - CK Cầu Treo - Hà Nội

Cụ cho E hỏi mấy cung đường E đánh đỏ cụ đã đi chưa cho AE xin thông tin, Chỗ đánh tên xanh thì mọi người vẫn đi, hay cụ để mặc đing cho anh GMap chọn ?

Ti tach

Xe buýt
CHI TIẾT LỘ TRÌNH
7 NGÀY 6 ĐÊM (TỪ 27/4 - 02/5/2015)
TỔNG HÀNH TRÌNH: ~2.100KM​

Ngày 1: 26/4 - 5:00am Tập trung xuất tại TT Hội nghị Quốc Gia - Xuân Mai (40km) - Cẩm Thủy (145km) - Ngọc Lặc (167km) - Khe Hạ (203km) - Thái Hòa (275km) - Tân Kỳ (315km) - Cửa khẩu Nậm Cắn (495km) - Xiêng Khoảng (560km)

Cụ chủ kiểm tra thông tin xem chỗ Xiengkhoang này có phải là nơi nghỉ đêm đcj ko nhé. Theo E dự thì hình như phải chạy vào Phonsavan (Thủ phủ của Xiengkhoang) thì mới có chỗ ăn ngủ ạ, ở đó có cái KS của Quân khu IV tên Xiengkhoangr to đoành. Còn địa danh Xieng Khoang trên bản đồ nó chỉ tên tỉnh chứ ko phải nơi có cư dân tập trung và phố xá đâu ạ.

Chỉnh sửa cuối:

tranquang83

Xe điện
Chào bạn [@Phan3H;4234]!

Xem cách chuẩn bị chuyến đi của các bạn chưa thật kỹ lắm!

Quan trọng nhất là xác định chính xác cung đường và các điểm nghỉ đêm. Cung đường theo bản đồ là cách làm đúng nhưng cũng phải theo thực tế vì có những bản đồ chỉ quan tâm đến khoảng cách, còn có đi được hay không thì nó không thể hiện cụ thể,... Vấn đề này các bạn nên tham khảo các chuyến đi của bạn bè - mà trên diễn đàn này đã có rất nhiều trải nghiệm. Phân bổ cung đường hợp lý giúp cho lái xe bảo đảm sức khỏe cả chuyến đi, an toàn cho người đi cùng và xe. Một ngày chỉ nên chạy tối đa 8-10 tiếng đồng hồ (cả nghỉ ngơi). Các điểm nghỉ cũng rất quan trọng, nếu bạn định ngủ giữa rừng trong xe hoặc trong túi ngủ thì cũng chỉ 1-2 lần... Nên tốt nhất cho chuyến đi chơi nghỉ dưỡng là đến các trung tâm đông dân: ví dụ các Thị trấn, thị xã hoặc thành phố.

tranquang83

Xe điện
(Tiếp theo)

Ví dụ: Ngày 1 các bạn định đi từ Mỹ Đình lúc 5g00 đến Phonsavan (tỉnh Xiêng Khoảng) có chiều dài là hơn 630 km. Nên dự kiến ăn sáng tại Cẩm Thủy (Thanh Hóa) trên đường HCM - vì lúc này khoảng 8g00. Sau đó, chạy đến Con Cuông, Nghệ An nghỉ ăn trưa - khoảng 12g00. Từ Con Cuông lên Cửa khẩu đi khoảng hơn 3 tiếng thì lúc 16g00 làm thủ tục xuất nhập cảnh - mục này cũng mất khoảng 1 đến 1 tiếng 30 phút. 17g00 đi Phonsavan, nếu nhanh cũng là 20g00 mới đến.

Bài tính này cho đoàn toàn người lớn. Còn nếu các bạn đi đoàn, lại có phụ nữ, trẻ nhỏ thì thời gian kéo dài thêm 10 đến 20% tùy theo mức độ "chuyên nghiệp du lịch" của các bạn...

Nói chuyện dông dài như vậy để khuyên các bạn làm lại chương trình cho sát thực tế và có thể thực hiện một cách thuận tiện nhất có thể. Tôi sẵn sàng giúp các bạn một chương trình gọn nhẹ mà vẫn đầy đủ tiêu chí ăn chơi thoải mái.

Chúc chuyến đi vui vẻ!

dungnghean

Xe hơi
Chúc tất cả Phi hành đoàn vui vẻ, thành công.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Cụ chủ kiểm tra thông tin xem chỗ Xiengkhoang này có phải là nơi nghỉ đêm đcj ko nhé. Theo E dự thì hình như phải chạy vào Phonsavan (Thủ phủ của Xiengkhoang) thì mới có chỗ ăn ngủ ạ, ở đó có cái KS của Quân khu IV tên Xiengkhoangr to đoành. Còn địa danh Xieng Khoang trên bản đồ nó chỉ tên tỉnh chứ ko phải nơi có cư dân tập trung và phố xá đâu ạ.
Chính xác rồi cụ, ta cứ vào thủ phủ ăn chơi chứ. Trên bản đồ, em cho nó nổi tên địa danh để tất cả dễ hình dung, dễ nhớ mà.

Chào bạn [@Phan3H;4234]!

Xem cách chuẩn bị chuyến đi của các bạn chưa thật kỹ lắm!

Quan trọng nhất là xác định chính xác cung đường và các điểm nghỉ đêm. Cung đường theo bản đồ là cách làm đúng nhưng cũng phải theo thực tế vì có những bản đồ chỉ quan tâm đến khoảng cách, còn có đi được hay không thì nó không thể hiện cụ thể,... Vấn đề này các bạn nên tham khảo các chuyến đi của bạn bè - mà trên diễn đàn này đã có rất nhiều trải nghiệm. Phân bổ cung đường hợp lý giúp cho lái xe bảo đảm sức khỏe cả chuyến đi, an toàn cho người đi cùng và xe. Một ngày chỉ nên chạy tối đa 8-10 tiếng đồng hồ (cả nghỉ ngơi). Các điểm nghỉ cũng rất quan trọng, nếu bạn định ngủ giữa rừng trong xe hoặc trong túi ngủ thì cũng chỉ 1-2 lần... Nên tốt nhất cho chuyến đi chơi nghỉ dưỡng là đến các trung tâm đông dân: ví dụ các Thị trấn, thị xã hoặc thành phố.
Em cảm ơn những góp ý rất chi tiết của bác. Bọn em cũng đã xây dựng lộ trình chi tiết đi từ đâu tới đâu, giờ nào dừng ăn nghỉ địa điểm, nhà hàng nào, tối ngủ ở KS nào. Vì đoàn đông và nhiều lý do khác nữa mà em ko tiện pót chi tiết. Một lần nữa, mong bác tiếp tục góp ý cho chúng em có 1 chuyến đi thật thuận lợi, an toàn.

Chúc tất cả Phi hành đoàn vui vẻ, thành công.
Thanks cụ đã cổ vũ cho đoàn.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Báo cáo các cụ là sáng nay em đã làm xong giấp phép liên vận. Vậy là các công hồi hộp chờ ngày khởi hành

Mặc dù khá đông người nhưng cán bộ này vẫn rất niềm nở, làm việc tận tình

tranquang83

Xe điện
Mấy con ếch này thì chiến rồi! Ra đường chả sợ bố con thằng nào! (Tức là sang Lào trị được hết các loại đường)