ESCAPE lắp thêm đồ chơi tý, độ tý, nghịch tý... cùng chia sẻ kinh nghiệm tý nào

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Cụ Mắt Kính này khéo tay thật :-o. Vote cho quả chắn hành lý của cụ đấy.
Cám cơn cụ, hôm nay em tiếp tục test tiếp quả original theo xe, và 1 lần nữa không tiếc công mình đã đầu tư vào cái món đồ tự chế kia.
Cái bạt original chỉ có tác dụng "che", không hề có tác dụng "để đồ" vì nó lùng bùng, và nó che không kín, 2 bên hở nhiều và khoảng sau xe hở quá nhiều.
Tấm cứng của em có thể để các thứ đồ lên tới khoảng 10kg vẫn không hề gì.

Ngoc Phan XLS

Xe container
báo cáo các bác sau hơn 9 tháng di XLS con ắc quy PINACo đã ra đi làm em vất vả suốt mấy tiếng buổi tối, tức nhất là vừa bảo dưỡng 1,2 vạn tại thủ đô có nhắc là đổ nc rồi mà nó không đổ.
các bác nhớ ktra ắc quy nhé không thì nhục lắm
Xe em đăng ký ngày 19/11/2009, đã chạy được 1.8 vạn, đã tự tay mua nước cất về đổ thêm 1 lần, đến giờ Pinaco của em vẫn đề phe phé, 2 tuần kô chạy cũng vẫn phe phé, mà càng chạy xa càng đề khỏe!

tung_ey

Xe tải
Tiện đây các cụ cho em hỏi luôn một phát là Ếch của em khi "nổ máy tại chỗ và bật điều hòa" thì cứ theo chu kỳ khoảng 30-45 giây gì đó nó lại rồ máy nhanh một chút khoảng 5 giây, sau đó lại trở lại nổ đều đều như bình thường. Hôm qua em đi về đến nhà, lúc dừng xe cho F1 xuống thì mới thấy thế.

Em tắt điều hòa đi thì lại thấy chạy đều như thường, không thấy rồ máy lên gì cả. Em nghĩ chắc không sao, nhưng tò mò hỏi các cụ xem cái tiếng đấy là tiếng gì thế nhỉ?:-/

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Tiện đây các cụ cho em hỏi luôn một phát là Ếch của em khi "nổ máy tại chỗ và bật điều hòa" thì cứ theo chu kỳ khoảng 30-45 giây gì đó nó lại rồ máy nhanh một chút khoảng 5 giây, sau đó lại trở lại nổ đều đều như bình thường. Hôm qua em đi về đến nhà, lúc dừng xe cho F1 xuống thì mới thấy thế.

Em tắt điều hòa đi thì lại thấy chạy đều như thường, không thấy rồ máy lên gì cả. Em nghĩ chắc không sao, nhưng tò mò hỏi các cụ xem cái tiếng đấy là tiếng gì thế nhỉ?:-/
Khi chạy lốc lạnh điều hòa thì máy nó rú lên, khi ngắt thì nó êm.

hon nhien

Xe điện

Đây là nguyên lý bù ga máy lạnh cụ ợ.

Meow

Xe điện

at2009

Xe tăng
Không cụ ạ, em làm xong rồi, nhưng khác kiểu của tất cả các cụ, thía mới độc chứ.
Mỗi tội ông ấy làm cho em chưa được chuẩn lắm, hơi mất cân đối.
Còn cái cản của cụ thì em nghe nói là ông ấy làm cái mới cho cụ mà, ông ấy cứ lầm bầm nhà Nam Vũ suốt vì nhà Nầm Vú này ăn dỗ anh em Ếch nhà mình ghê quá, ông nào cũng muốn lắp cản thấp để còn lắp đèn =))
Vậy chắc cụ Tuấn Nguyễn đặt làm cái cản có 2 cái sừng bò tót ôm 2 bên để bảo vệ mũi xe à? Hôm em ra đấy ông ấy vác ra ướm thử nhưng 2 cái sừng bò chưa ôm vừa nên phải nắn sửa lại. Có phải cụ lắp đèn Ultima 175 không nhỉ? Em cũng thích lắp Ultima 175 hơn Comet 500 vì sáng hơn nhưng không hiểu bóng của Ultima 175 công suất 100W lớn thế có ảnh hưởng đến nguồn điện đóm hay ắc quy không nhỉ (Comet500 công suất 55W bằng bóng theo xe), đèn lắp thêm này cụ đấu trực tiếp vào dây tín hiệu pha hay lắp thêm công tắc riêng thế cụ?

Tuan nguyen

Xe buýt
Vậy chắc cụ Tuấn Nguyễn đặt làm cái cản có 2 cái sừng bò tót ôm 2 bên để bảo vệ mũi xe à? Hôm em ra đấy ông ấy vác ra ướm thử nhưng 2 cái sừng bò chưa ôm vừa nên phải nắn sửa lại. Có phải cụ lắp đèn Ultima 175 không nhỉ? Em cũng thích lắp Ultima 175 hơn Comet 500 vì sáng hơn nhưng không hiểu bóng của Ultima 175 công suất 100W lớn thế có ảnh hưởng đến nguồn điện đóm hay ắc quy không nhỉ (Comet500 công suất 55W bằng bóng theo xe), đèn lắp thêm này cụ đấu trực tiếp vào dây tín hiệu pha hay lắp thêm công tắc riêng thế cụ?
Chà chà, thế ra là cụ nhìn thấy cái sừng bò đó trước cả em nữa
Vâng, nó đây ạ

lại là nó nữa ạ

Đèn em quyết lắp Ultima vì đèn tròn hợp với Ếch 2009 hơn, đúng không ạ, tiếp đến là độ sáng thì quá ổn rồi, với cặp pha này em chẳng ngại bố con thằng nào (nhưng mấy anh hung thần thì em vẫn ngán nhé). Công suất lớn vậy nhưng em dùng bao lâu rồi, thấy cũng chẳng ảnh hưởng gì, với lại là em đấu chung vào tín hiệu pha, nên thực ra mà nói số giờ sáng của đèn cũng ít ấy mà.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Meow

Xe điện
Bác cho em 5 xu ảnh to to lên tý, em căng mắt soi kính vẫn chưa nhìn ra :D

vôlangday

Xe tăng
theo em thì có thể chế bằng vật liệu gỗ thịt 100% được đấy ạ ! nhưng không gấp được vào thôi !
Việc cuối cùng là lôi con laptop để lên post thành quả khoe với các cụ, các cụ nhìn mà xem, em đang vào OF đấy:)):

Tổng thiệt hại hết 500k và một số công lao động vào lúc rảnh.
Ưu: Cứng, vững chắc và có thể để một số vật dụng cần thiết. Không bị cong vênh, không võng.
Nhược: Đồ tự chế, vẫn bị quá to kể cả khi gấp làm đôi, muốn ngả hàng ghế sau thêm nữa thì buộc phải tháo.:(((đồ xịn nó chỉ việc chuyển sang cái lỗ thứ 2 là ngả được ghế, vẫn kín đáo)
Cá nhân em thích cái chế này hơn cái original, em chỉ lắp cái original khi có người ngồi sau đi đường dài thôi.
@at2009: em đã chạy thử và điều ngạc nhiên là nó rất êm. Khi chế cái này em đã tính toán rất chi tiết các kích thước và tính khoảng cách đủ để bọc lớp giả da xung quanh: Không bị va chạm vào thành xe.
Ở khớp nối 2 mảnh lại với nhau em cũng dán 1 lớp giả da làm đệm. NHư vậy toàn bộ tấm che này không có va chạm vào đâu thì nó kêu sao được cụ?
Hơn nữa khi phủ giả da lên toàn bộ mặt và khung nhôm cũng hạn chế phát sinh tiếng ồn cụ ạ. Nhưng nói gì thì nói, em chưa đi thử mấy cái đường tồi tệ nên chưa nói mạnh được cụ ạ.

vôlangday

Xe tăng
em thấy cụ làm cái sừng này không thẩm mỹ cho lắm ! vì mũi Ếch hơi vếch mà !
Chà chà, thế ra là cụ nhìn thấy cái sừng bò đó trước cả em nữa
Vâng, nó đây ạ

lại là nó nữa ạ

Đèn em quyết lắp Ultima vì đèn tròn hợp với Ếch 2009 hơn, đúng không ạ, tiếp đến là độ sáng thì quá ổn rồi, với cặp pha này em chẳng ngại bố con thằng nào (nhưng mấy anh hung thần thì em vẫn ngán nhé). Công suất lớn vậy nhưng em dùng bao lâu rồi, thấy cũng chẳng ảnh hưởng gì, với lại là em đấu chung vào tín hiệu pha, nên thực ra mà nói số giờ sáng của đèn cũng ít ấy mà.

at2009

Xe tăng
Đúng là đèn tròn sẽ hợp với Ếch hơn, đèn Comet 500 cũng là đèn tròn mà cụ! Nhưng về công suất thì em hơi băn khoăn vì lắp Ultima 175 công suất bóng 100W chắc chắn sẽ ảnh hưởng đến công suất máy phát điện và hệ thống dây điện, chỉ có điều không hiểu công suất máy phát và dây có dự phòng đảm bảo an toàn khi lắp thêm loại này nữa không? Vì nếu cụ đi đường trường nhiều thì sẽ thường xuyên phải bật pha chứ ạ?

Maybach Tàu

Xe container
Ơi cụ Phan ơi, thía bao giờ khâu quần đùi cho em đây hả trời:D

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Đúng là đèn tròn sẽ hợp với Ếch hơn, đèn Comet 500 cũng là đèn tròn mà cụ! Nhưng về công suất thì em hơi băn khoăn vì lắp Ultima 175 công suất bóng 100W chắc chắn sẽ ảnh hưởng đến công suất máy phát điện và hệ thống dây điện, chỉ có điều không hiểu công suất máy phát và dây có dự phòng đảm bảo an toàn khi lắp thêm loại này nữa không? Vì nếu cụ đi đường trường nhiều thì sẽ thường xuyên phải bật pha chứ ạ?
Máy phát Ếch tầm 60A, bt chỉ dùng cỡ 20A, bác lắp cặp U175 công suất 200W = 18A thì vẫn còn trong giới hạn của máy phát. Bên em có đồng hồ đo điện máy phát, bác mang qua thử phát biết ngay.

Dây điện: dùng bộ dây mới, ko liên quan đến hệ thống điện theo xe.

at2009

Xe tăng
Máy phát Ếch tầm 60A, bt chỉ dùng cỡ 20A, bác lắp cặp U175 công suất 200W = 18A thì vẫn còn trong giới hạn của máy phát. Bên em có đồng hồ đo điện máy phát, bác mang qua thử phát biết ngay.

Dây điện: dùng bộ dây mới, ko liên quan đến hệ thống điện theo xe.
Vâng hôm nào đến lắp nhờ bác đo thử hộ em phát thì tốt quá, vì em đã lắp thêm đèn gầm+đèn lùi+đấu chập pha cốt nữa. Em vẫn phải chờ bác Tuấn hoàn thành xong cái cản mới đến bác lắp đèn được, cuối tuần này lại bận rồi tuần sau em đến lắp đèn nhé bác!
À em thấy có cả loại Ultima175 Blue loại này dùng có hay hơn không bác Nam?

Chỉnh sửa cuối:

Ngoc Phan XLS

Xe container
Ơi cụ Phan ơi, thía bao giờ khâu quần đùi cho em đây hả trời:D
Chưa có quần đùi thì mặc quần dài cho ló kín càng tốt chứ sao!=))
Em vừa mới đi Đồng Hới về đêm qua, một mình lái hơn 650km trên đường HCM cũng khá mệt! Cứ một chiều là hết sạch 1 bình xăng, đổ đầy lại mất 58 lít!x-(
Cuối tuần này mà cụ không sang là em khuyến mại luôn chủ tịt Củ Từ cái miếng Da của cụ đấy!
Em định thế này nhé: Sáng thứ 7 cụ qua Sonax Đặng Thai Mai tầm 9am! Em sẽ rửa xe em ở đó và khâu Vô Lăng cho cụ luôn! Xong việc ta gọi các bạn Ếch làm chầu bia!
Các cụ Thanhvd, Tuấn Nguyễn, chủ tịt Từ, át 2009,... tham gia nhé! Lâu lâu chém gió chém mưa cho vui! Lại rượu quê em cất tủ 5 năm thôi! Rủ nhau đi xem VOC luôn thể!

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cụ nào vẫn còn dùng PINACO thì kiểm tra ắc quy nhiều nhiều nhé! Hôm nay em mở ra lại đã cạn nước lòi cả bản cực ra một tí phải châm thêm nước rồi! Em thấy khoảng 5 tháng phải châm thêm nước một lần với trung bình tầm 2000 km/tháng như em! Ắc quy được châm nước đầy đủ sẽ sống khỏe vài ba năm đỡ tốn xèng thay mới!:)

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
À em thấy có cả loại Ultima175 Blue loại này dùng có hay hơn không bác Nam?
Miền Bắc độ ẩm cao, loại Blue có ánh sáng trắng 4000K dễ bị tán xạ hơn loại thường nên khả năng quan sát kém hơn trong khi giá lại cao hơn. Vì thế bên em ngừng bán loại 175 Blue rồi bác ạ.

NewCyberCafe

Xe tải
Kính thưa các cụ đi ếch là nhà em vừa lắp 4 quả lốp Michelin Latitude Cross 215/70/16 thay cho 4 em Goodyear orgin tuổi đời 5 vạn km. Gai to, nhìn ếch thêm gân guốc... Phần vì lốp cũ cứng, mòn, ồn quá; phần vì thấy không bị mất tiền mua thêm cả săm như xe đạp... nên em thấy ngon choét hơn mong đợi. Chạy trong TP cảm giác êm ái chưa từng có kể từ trước đến giờ đối với chú ếch này; xe chạy cũng có vẻ lướt hơn. Em chưa có dịp chạy đường trường với lốp mới nên chưa có đánh giá thêm...
E làm chuột bạch tại Xuân Tùng HBT.

@Cụ NamVu: Hôm trước hẹn cụ tối thứ 7 xem mắt của cụ; dưng nhà em có việc đột ngột. Bây giờ em ở xa HN rồi, cụ giữ gìn, em xin hẹn cụ hôm khác ạ!

Ngoc Phan XLS

Xe container
Kính thưa các cụ đi ếch là nhà em vừa lắp 4 quả lốp Michelin Latitude Cross 215/70/16 thay cho 4 em Goodyear orgin tuổi đời 5 vạn km. Gai to, nhìn ếch thêm gân guốc... Phần vì lốp cũ cứng, mòn, ồn quá; phần vì thấy không bị mất tiền mua thêm cả săm như xe đạp... nên em thấy ngon choét hơn mong đợi. Chạy trong TP cảm giác êm ái chưa từng có kể từ trước đến giờ đối với chú ếch này; xe chạy cũng có vẻ lướt hơn. Em chưa có dịp chạy đường trường với lốp mới nên chưa có đánh giá thêm...
E làm chuột bạch tại Xuân Tùng HBT.

@Cụ NamVu: Hôm trước hẹn cụ tối thứ 7 xem mắt của cụ; dưng nhà em có việc đột ngột. Bây giờ em ở xa HN rồi, cụ giữ gìn, em xin hẹn cụ hôm khác ạ!
Cụ ơi, tổng thiệt hại bi nhiêu thế?
Em nghe vài người, trong đó có 1 chú thợ quen ở Ando Ford, khuyên dùng Hankook Việt Nam! Họ bảo đừng tưởng đồ Hàn - Việt rẻ tiền mà thua nhà Mít! Nếu Mít Pháp thì ngon chứ Mít Đông Nam Á cũng chỉ như Hankook thôi! Chẳng biết ngon với bổ thì thế nào, nhưng HK thì đúng là rẻ!

Trạng thái
Thớt đang đóng