ESCAPE lắp thêm đồ chơi tý, độ tý, nghịch tý... cùng chia sẻ kinh nghiệm tý nào

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Sâu ngay đi cụ! Cụ lưu ý đừng để khi xe chạy thì cái tấm này nó nổi "nhạc" lách cách nhé!;))
Em đang đợi cụ MayBách Tàu sang để khâu Vô Lăng Da cho cụ ý mà chưa thấy!
Cám ơn cụ đã nhắc, em cũng nghĩ đến vấn đề này và có phương án rồi, dán nỉ và dùng một số vật liệu đệm.
Đây là tấm composit em mua, kích cỡ 1330X630, hai góc đã được khoét vừa với thành xe.
Vì là làm theo kiểu 2 nửa nên em cắt đôi tấm này. Giá 150k.

Em cũng đo và đặt thợ nhôm kính tấm khung này, kích thước như trên nhưng là 2 khung rời, bắt với nhau bằng bản lề. giá 150k:

Mắt Kính

Xe điện
Khi làm tất nhiên phải chuẩn bị dụng cụ, trang thiết bị kỹ thuật đầy đủ. Em dùng toàn thiết bị công nghệ cao, :))

Và phải có phụ, thợ phụ của em cực kỳ lành nghề, đã có 5 năm kinh nghiệm:

Mắt Kính

Xe điện
Em khoan và dùng đinh nhôm rút tấm composit vào với cái khung.
Do em sơ xuất không ốp sát thợ nhôm kính nên nó làm không chuẩn theo kích thước, bị lẹm 1 chút.
Cái này nếu cụ nào chế nên kiểm tra lại kích thước trước khi cầm về:
Khi gập lại trông nó thế này:

Và mặt sau, với 2 bản lề:

Chỉnh sửa cuối:

Mắt Kính

Xe điện
Em còn lại 2 vấn đề chính:
1. Bọc nỉ lên cái này, cả trên cả dưới. Em sẽ tìm chỗ bọc, hoặc mua nỉ và 1 hộp keo dog về "tự sướng".
2. Làm mấy cái chốt bắt vào khung để nó cố định vào những chỗ trên xe giống như nguyên bản, là chỗ này:

Và chỗ này:

Mắt Kính

Xe điện
Các cụ gợi ý cho em xem nên chế cái chốt chế như thế nào nhé.
Em tạm dừng ở đây vì hết thời gian, có lẽ em chỉ tiếp tục được sau 2/9. Cuối tháng bận quá.
Mà cụ Phan cho em hỏi: Bọc da vo-lăng nhà cụ vòi sao lại không làm bọc luôn 4 cái chấu nhỉ, có đáng bao nhiêu đâu?

Chỉnh sửa cuối:

thanhvd

Xe tăng
E thấy có 2 vấn đề:
1. Kết cấu: Khớp nối bản lề tại vị trí như cụ chế là ko ổn định. E dự là nó bị cong và ko sử dụng đc sau 200km đường quê.
2. Như cụ Ngoc Phan đã nói: sẽ có âm nhạc

Ngoc Phan XLS

Xe container
Các cụ gợi ý cho em xem nên chế cái chốt chế như thế nào nhé.
Em tạm dừng ở đây vì hết thời gian, có lẽ em chỉ tiếp tục được sau 2/9. Cuối tháng bận quá.
Mà cụ Phan cho em hỏi: Bọc da vo-lăng nhà cụ vòi sao lại không làm bọc luôn 4 cái chấu nhỉ, có đáng bao nhiêu đâu?
Cụ làm khác hẳn những gì em đã suy ngẫm trong đầu nếu em làm!:D
Nếu em làm thì em kô làm hướng mở như cụ mà sẽ mở vuông góc với cụ! Như vậy, chế cái bản lề chính cho cả tầm này dễ hơn nhiều! Đã có 4 cái Lỗ sẵn theo xe để lắp cái Bạt Original rồi mà, cụ chỉ cần chế thêm một tí thôi! Và cái hướng mở của em nghĩ nó sẽ làm cho cụ dễ lấy và xếp đồ hơn đấy, vì cái bạt laucs đó dẹp hết vào trong xe!
Chất liệu của cụ em cũng chưa ưng cái bụng lắm! Nhưng cũng chưa nghĩ ra cái gì hay hơn!:D

Mắt Kính

Xe điện
E thấy có 2 vấn đề:
1. Kết cấu: Khớp nối bản lề tại vị trí như cụ chế là ko ổn định. E dự là nó bị cong và ko sử dụng đc sau 200km đường quê.
2. Như cụ Ngoc Phan đã nói: sẽ có âm nhạc
Cám ơn cụ, hì hì. Cũng là thử xem thế nào thôi mà. Em đang tính phương án gia cố cái bản lề, không khó lắm đâu ạ.

Cụ làm khác hẳn những gì em đã suy ngẫm trong đầu nếu em làm!:D
Nếu em làm thì em kô làm hướng mở như cụ mà sẽ mở vuông góc với cụ! Như vậy, chế cái bản lề chính cho cả tầm này dễ hơn nhiều! Đã có 4 cái Lỗ sẵn theo xe để lắp cái Bạt Original rồi mà, cụ chỉ cần chế thêm một tí thôi! Và cái hướng mở của em nghĩ nó sẽ làm cho cụ dễ lấy và xếp đồ hơn đấy, vì cái bạt laucs đó dẹp hết vào trong xe!
Chất liệu của cụ em cũng chưa ưng cái bụng lắm! Nhưng cũng chưa nghĩ ra cái gì hay hơn!:D
Mở theo hướng như cụ nói sẽ thuận tiện hơn, nhưng vì em làm vật liệu cứng nên mở kiểu ấy khó lắp ráp. Chỉ thuận lợi cho cụ nào chế theo phương án original của hãng thôi.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cám ơn cụ, hì hì. Cũng là thử xem thế nào thôi mà. Em đang tính phương án gia cố cái bản lề, không khó lắm đâu ạ.

Mở theo hướng như cụ nói sẽ thuận tiện hơn, nhưng vì em làm vật liệu cứng nên mở kiểu ấy khó lắp ráp. Chỉ thuận lợi cho cụ nào chế theo phương án original của hãng thôi.
Em thấy kiểu mở của cụ khó lắp hơn nhiều, trong trường hợp không muốn khoan đục vào xe!!!
Kiểu kia cụ chế 1 cái ống có lò xo bên trong cũng không quá phức tạp, lắp tháo như của hãng! Cái khó nhất để kô làm giống Hãng được là cái chưc năng cuốn bạt vào!

PS: Thợ phụ của cụ kháu khỉnh nhỉ! Để hôm nào em lùa thợ phụ nhà em xuống HP tán tỉnh nhé! Gái HP đảm đang tháo vát có tiếng mà!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Mắt Kính

Xe điện
Em thấy kiểu mở của cụ khó lắp hơn nhiều, trong trường hợp không muốn khoan đục vào xe!!!
Kiểu kia cụ chế 1 cái ống có lò xo bên trong cũng không quá phức tạp, lắp tháo như của hãng! Cái khó nhất để kô làm giống Hãng được là cái chưc năng cuốn bạt vào!

PS: Thợ phụ của cụ kháu khỉnh nhỉ! Để hôm nào em lùa thợ phụ nhà em xuống HP tán tỉnh nhé! Gái HP đảm đang tháo vát có tiếng mà!
Em nghĩ là dễ chứ cụ, vì em gập hình chữ V, đưa vào rồi duỗi thẳng nó ra là ăn hết vào hốc thôi mà.
Phương án cuộn như của hãng thì quá hay, nhưng khó ở cái cuộn. Em thấy BigC có bán tấm che năng loại to cho kính hậu, có tự cuốn. Không biết tận dụng được không?
Hì hì, cụ có F1 thì đừng cho nó lấy gái HP, đảm đang ở đâu em ko biết, nhưng gấu thì...thôi rồi ^:)^

Chỉnh sửa cuối:

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em nghĩ là dễ chứ cụ, vì em gập hình chữ V, đưa vào rồi duỗi thẳng nó ra là ăn hết vào hốc thôi mà.
Phương án cuộn như của hãng thì quá hay, nhưng khó ở cái cuộn. Em thấy BigC có bán tấm che năng loại to cho kính hậu, có tự cuốn. Không biết tận dụng được không?
Hì hì, cụ có F1 thì đừng cho nó lấy gái HP, đảm đang ở đâu em ko biết, nhưng gấu thì...thôi rồi ^:)^
Hé hé. . . Gấu thôi rồi nhưng tháo vát và yêu chồng là tuyệt đấy cụ! Hiền cũng thích nhưng cái gì cũng "anh ơi" mệt phết đấy!

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Của em lởm không chở được tạ rưỡi đâu!:))

Mà cụ Từ ơi, cái của em trông nó cực kỳ chắc chắn! Khi đã lắp vào thành hình thì nó nhẹ tênh nhưng cực cứng! hay là của em nó xịn hơn của cụ nhỉ? Hôm tới đi Quảng Bình đọ thử nhé!
Gấu nhà em đang suy tính có đi hay không!:(
Nhật Lệ biển đẹp lắm! Hải sản thì number one!
Nếu em đi kô có gia đình và bạn bè thì 31/8 em chạy vào, mồng 1/9 lại chạy ra HN nghỉ Lễ thì buồn quá! Cố lên đi cụ!

PS: Đường ra chỉ có mình em và con Ếch với hơn 500km! Hu hu
Em kẹt vụ mùng 6/9 có nhiệm vụ đưa gấu + 2 nhóc vào Mũi né, vụ Quảng Bình nhà em chịu rùi :(
Bắt quả tang Chủ tịch và phó Chủ tịch off chui nhé :))
Em đồng ý với cụ là Nhật Lệ biển đẹp, hải sản number one thì còn phải xem tiêu chí của cụ thế nào. Vi theo em không đa dạng lắm (nghêu sò, tôm hùm, ghẹ cua, mực).
Nhưng có 2 cái không thích ở Nhật lệ nhất là vào ngày lễ
- Đông không tả được (trước em ở Sun spa dịp 30/4).
- Giá cả ăn uống đắt, phục vụ chậm. (mặt dù đã theo lối các cụ chỉ ra Sơn Hạnh).

Các cụ nghỉ ở đấy nhớ ra xem cái khu mới (trong Sun spa) lợp mái gianh kiểu Bali rất đẹp, nhưng dịp này chắc chưa hoàn thiện xong.

500km, ESC chiến ngon lắm cụ ạ. Nhất là từ Nghệ An vào phía Nam.
Ngày hôm qua em vừa làm phát: Sáng 7h TX Hà Giang > Quản Bạ > TX Hà Giang > Tuyên Quang > Hà Nội (12h đêm) ... Tổng cộng cả chạy lăng nhăng trong ngày ~ 500km. Nhờ người cầm lái hộ ~50km (đoạn Vị Xuyên > Tuyên Quang). Có chụp choạch 1 ít ảnh XLS đú leo dốc cùng 1 em SAMSUNG 3 chân, post hầu các cụ sau.

Đang định lèm bèm 2 cụ Chủ Tịch và PCT thì cụ Sốt đã giúp.
Vụ Quảng Bình thì em cũng thích lắm, hải sản thì vì em ko có nhu cầu cao nên ở Nhật Lệ, cua ngon giá rẻ là em thấy khoái lắm.
Nhưng mấy dịp nghỉ lễ dài ngày như đợt 30/4 vừa qua và 2/9 sắp tới, thì Nhật Lệ cũng đông khách lắm rồi, mọi thứ lại giông giống Cửa Lò rồi, lại đắt, lại dịch vụ kém, lại chán rồi.

Cụ nào có kế hoạch đi đâu trong đợt nghỉ lễ 2/9 sắp tới thì ới em cho em bám càng với nhé.
Vào mấy ngày lễ lớn, lại được nghỉ dài ngày như đợt nì thì ở đâu cũng đông, mỗi HN là vắng thui ah... ;;)

Chỉnh sửa cuối:

totruongto3

Xe buýt
@bác Mắt kính: Theo em, mác làm giống hệt như CRV là đẹp, tức là mở theo hướng vuông góc với bác, chia làm 2. Điều này có 2 thuận lợi:
1. Khỏe hơn, do 2 đầu đều tựa lên các thành
2. Tiện hơn: có thể mở 1/2 trong trường hợp lấy đồ khi chạy xe sẽ rất thuận tiện
Ghi chú thêm: Theo em thì bác không cần phải chế xương nhôm sẽ gây sứt xát khi đưa ra vào, nếu bác chế theo kiểu như CRV thì chỉ cần cắt 2 miếng dọc, sau đó bọc nỉ lại, nỉ sẽ có chức năng giống như bản lề luôn
đôi điều góp ý với bác. mà hình như tấm tựa đầu xe bác để ngược ghế trên và ghế dưới thì phải, trông hàng ghế trên thẳng đuồn đuột phản cảm quá, như ông già bị khớp không gập được chân bác ạ :D

Mắt Kính

Xe điện
@bác Mắt kính: Theo em, mác làm giống hệt như CRV là đẹp, tức là mở theo hướng vuông góc với bác, chia làm 2. Điều này có 2 thuận lợi:
1. Khỏe hơn, do 2 đầu đều tựa lên các thành
2. Tiện hơn: có thể mở 1/2 trong trường hợp lấy đồ khi chạy xe sẽ rất thuận tiện
Ghi chú thêm: Theo em thì bác không cần phải chế xương nhôm sẽ gây sứt xát khi đưa ra vào, nếu bác chế theo kiểu như CRV thì chỉ cần cắt 2 miếng dọc, sau đó bọc nỉ lại, nỉ sẽ có chức năng giống như bản lề luôn
đôi điều góp ý với bác. mà hình như tấm tựa đầu xe bác để ngược ghế trên và ghế dưới thì phải, trông hàng ghế trên thẳng đuồn đuột phản cảm quá, như ông già bị khớp không gập được chân bác ạ :D
Cám ơn cụ nhiều, vừa làm vừa học mà cụ. Em sẽ ngâm cứu vụ CRV.
Cái tựa đầu của em nó gật gù được cả 4 cái mà cụ, thích thì em lại gật nó xuống.

Chỉnh sửa cuối:

Mắt Kính

Xe điện
Em vừa xem đường link, nhưng em thấy không ổn:
- CRV có 2 tấm, 1 tấm cứng dưới và 1 tấm cấu tạo giống của Escape bên trên.
- Vật liệu sử dụng làm tấm cứng là nhựa bọc nỉ, nhưng được gia cố bởi các gân chịu lực đúc nổi nên chịu được cả thùng nước phía trên. Tấm composit em mua không thể chịu được như vậy nếu không gia cố khung xương vì composit mềm. Em chọn giải pháp này vì không kiếm được loại nhựa cứng như vậy.
- Tấm mềm thì không khác gì của Escape, cái khó là kiếm đâu ra cái tự cuốn vào.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em kẹt vụ mùng 6/9 có nhiệm vụ đưa gấu + 2 nhóc vào Mũi né, vụ Quảng Bình nhà em chịu rùi :(

Ngày hôm qua em vừa làm phát: Sáng 7h TX Hà Giang > Quản Bạ > TX Hà Giang > Tuyên Quang > Hà Nội (12h đêm) ... Tổng cộng cả chạy lăng nhăng trong ngày ~ 500km. Nhờ người cầm lái hộ ~50km (đoạn Vị Xuyên > Tuyên Quang). Có chụp choạch 1 ít ảnh XLS đú leo dốc cùng 1 em SAMSUNG 3 chân, post hầu các cụ sau.

Vào mấy ngày lễ lớn, lại được nghỉ dài ngày như đợt nì thì ở đâu cũng đông, mỗi HN là vắng thui ah... ;;)
Hu hu. . . Em cũng đang định nói báo cụ là Gấu nhà lại bận đột xuất! Em lại Cafe 1 mình chăng?
Thôi để dành mấy ngày lang thang chợ giời xem có cái gì để làm Bạt che hành lý thi với cụ Mắt Kính xem sao!

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em vừa xem đường link, nhưng em thấy không ổn:
- CRV có 2 tấm, 1 tấm cứng dưới và 1 tấm cấu tạo giống của Escape bên trên.
- Vật liệu sử dụng làm tấm cứng là nhựa bọc nỉ, nhưng được gia cố bởi các gân chịu lực đúc nổi nên chịu được cả thùng nước phía trên. Tấm composit em mua không thể chịu được như vậy nếu không gia cố khung xương vì composit mềm. Em chọn giải pháp này vì không kiếm được loại nhựa cứng như vậy.
- Tấm mềm thì không khác gì của Escape, cái khó là kiếm đâu ra cái tự cuốn vào.
Nếu có thể mua được cái rèm che cửa sau tự cuốn của xe to thì em nghĩ là độ lại được cụ ạ!

Mắt Kính

Xe điện
Nếu có thể mua được cái rèm che cửa sau tự cuốn của xe to thì em nghĩ là độ lại được cụ ạ!
BigC bán loại che nắng kính sau cuộn vào được, khổ rộng màn 1000mm, kéo ra được 600mm, giá 157k.
Em cũng tính đến phương án chế lại cái này, khổ nỗi độ rộng của khoang chứa hàng Ếch lên tới 1300mm. Không có cách nào bù 300mm này cả.

Trạng thái
Thớt đang đóng