ESC 2009 XLS chân phanh tự nhiên bị chìm.

KienNT71

Xe tải
Khi ABS hoạt động thì nó có bơm điện (điều khiển bằng vi xử lý) để tăng giảm áp suất dầu nhằm bấm nhả má phanh theo tần suất nào đó để bánh không bị bó cứng. Và khi đó các cụ cảm thấy chân phanh của mình hơi nhấp nhổm theo nó một tẹo (ít thôi). Khi quá trình ABS kết thúc, bơm ngừng hoạt động, áp suất trong đường ống dẫn dầu phanh giảm xuống và do các cụ vẫn đang dí bàn đạp phanh với một lực nhất định, nên nó tự lún xuống một tẹo. Lúc này lực đè má phanh là đi từ chân các cụ sang hệ thống trợ lực dầu và đè vào đĩa, không còn bơm ABS hỗ trợ nữa.

Ngoc Phan XLS

Xe container
To Mr KIENNT71.
bác lại xem mà không hết ý ạ. hệ thống phanh ABS chỉ được kích hoạt khi tốc độ của xe ( tùy theo loại xe) vào khoảng 7km/h trở lên. trường hợp bác ý hỏi là khi đã dừng xe và đợi đèn đỏ nhưng vẫn hơi đè phanh với lại cần số vẫn giữ ở D cơ. do vậy bác đưa ra ý kiến là chưa đúng ạ, cái phần tiếng Anh của bác là phải xảy ra ở chế độ phanh khẩn cấp ạ
Chính xác là ABS kích hoạt ở tốc độ nào hả cụ???

saovietauto

Xe máy
Nick của cụ có chữ auto, em dự là cụ làm nghề xe cộ phải không ợ? Nếu cụ làm nghề mà tư vấn linh tinh thế lài thì chết con người ta, em là em tránh xa cái salon của cụ luôn.
.
Bác lại nóng tính rồi. Trên forum này chỉ là FUN và nếu có biết thì cũng mang tính giúp đỡ, chỉ bảo cho nhau mà thôi. mà có sai thì cũng cám ơn những ý kiến phản biện để cho mình hiểu biết hơn mà bác. có gì mà bác phải nói những câu "nặng" vậy.
Thôi thì nếu em có gì không phải với bác thì cho em xin lỗi nhé. còn cái vụ này thì các bác đang xử dụng xe Escape thử để ý nghe ngóng, cảm nhận lại xem thế nào nhé

KienNT71

Xe tải

KienNT71

Xe tải
@saovietauto: đã đề cập đến kỹ thuật là phải chính xác cụ ạ. Nếu liên quan đến nghề nghiệp của mình thì càng phải chuẩn... Không biết thì tốt nhất là ngồi nghe, tư vấn sai thì hại hơn là không nói gì

Ngoc Phan XLS

Xe container
Theo UBATGT Mỹ thì thông thường ABS được kích hoạt ở khoảng trên 10mph tức là khoảng 17km/h bác ạ. Nó có thể khác nhau tùy vào xe.

Link đây ợ

http://www.nhtsa.dot.gov/cars/problems/Equipment/absbrakes.html
Thanks cụ! Chả trách gì có lần em đang bò trong một cái ngõ với tốc độ chắc dưới 15km/h thì có một chú 2B phi từ ngách ra làm em đạp phanh hự 1 phát, nghe cả tiếng lốp trượt trên mặt đường, nhìn thấy cả vệt phanh, mà pê đan phanh chẳng thấy lục khục gì cả!

Khi ABS được kích hoạt tốt thì xe có để lại vệt phanh trên đường lúc phanh gấp không hả cụ??? Nếu không thì xxx phân tích tai nạn như nào nhỉ?

Ngoc Phan XLS

Xe container
@saovietauto: đã đề cập đến kỹ thuật là phải chính xác cụ ạ. Nếu liên quan đến nghề nghiệp của mình thì càng phải chuẩn... Không biết thì tốt nhất là ngồi nghe, tư vấn sai thì hại hơn là không nói gì
Cụ hạ hỏa nào!
Em nghĩ nên để mọi người nói hết quan điểm của mình, phải có người nói sai thì vấn đề nó mới nổi lên cho mọi người biết được chứ cụ! Có ai không nói sai bao giờ đâu!

PS: Cụ gửi Instruction Manual of Ếch 09 cho em chưa?

KienNT71

Xe tải
ABS là bơm & xả van dầu thủy lực liên tục 15-20 lần/s nên bánh không hề bị bó, chắc nó sẽ ít để lại vệt phanh. Ngoài ABS, hệ thống phanh còn có các công nghệ khác như: trợ lực phanh khẩn cấp, phân phối lực phanh điện tử, v.v để giúp ta rút ngắn quãng đường phanh. ABS không rút ngắn quãng đường phanh mà chỉ giúp chống bó bánh dẫn đến mất lái thui ạ.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cụ check gmail của cụ nhé...
Em vừa nhận được. Cám ơn cụ nhiều!

Em mới lướt qua Table of Content thấy nó là Manual của Ếch 08 cụ ạ. Nhưng chắc là những chức năng gì có giống nhau thì cơ bản cũng giống nhau.

KienNT71

Xe tải
Xe em 08 nên em chỉ lấy bản 08, để lúc nào tìm có '09 thì em chỉ cho cụ down nó về...

MrChilly

Xe hơi
em nghĩ chắc không sao đâu bác ạ. Xe iem mazda 3 2009 cũng có hiện tượng y hệt xe bác đới.

thanha1802

Xe tải
i e, sao em đạp phanh ... ko cảm nhận gì hết nhỉ.. dù đèn đóm ABS bình thường, vào hãng bảo trì định kỳ cũng bình thường.. xe em Mon 2005. Em thử chạy 80km/h., đạp phanh cái kít người & ngựa bay tới trước còn em thì vẫn ko cảm thấy cảm giá gì ở chân (không nghe khực khực khực như một số bác mô tả).

Bác nào lý giải giúp em ah. làm sao để kiểm tra ah?(vì em đã vào hãng kiểm tra rồi, hãng chạy thử.. đạp phanh.. ko có cảm nhận gì.. và vẫn kết luận.. bình thường. potay rồi)

KienNT71

Xe tải
Đèn ABS của cụ có sáng lên một lát khi vừa bật chìa khóa điện, sau đó tắt đi không ạ? Nếu nó như vậy thì chắc ABS hoạt động bình thường. Còn nếu sáng mãi hoặc tắt hẳn ko bao giờ sáng lên thì có vấn đề.

Cụ thử bằng cách rút jack cắm cảm biến ABS ở bánh xe ra xem nó có báo lỗi không?

Ngoc Phan XLS

Xe container
i e, sao em đạp phanh ... ko cảm nhận gì hết nhỉ.. dù đèn đóm ABS bình thường, vào hãng bảo trì định kỳ cũng bình thường.. xe em Mon 2005. Em thử chạy 80km/h., đạp phanh cái kít người & ngựa bay tới trước còn em thì vẫn ko cảm thấy cảm giá gì ở chân (không nghe khực khực khực như một số bác mô tả).

Bác nào lý giải giúp em ah. làm sao để kiểm tra ah?(vì em đã vào hãng kiểm tra rồi, hãng chạy thử.. đạp phanh.. ko có cảm nhận gì.. và vẫn kết luận.. bình thường. potay rồi)
Cụ lên Pháp Vân Cầu Giẽ, đóng đủ 80km/h rồi đạp phanh nhấc cả mông lên xem! Em dự là cụ chưa đạp chết hẳn phanh đủ để hãm cứng 4 bánh nên ABS chưa làm việc!
PS: Nhớ nhìn xem có xe nào bám sát đuôi trước khi thử!!!:P

khoat_gia

Xe buýt
Cái hiện tượng này liệu có liên quan đến món BA ko các cụ nhỉ? BA là cái quái j đó đại loại như trợ lực phanh khẩn cấp ấy phải ko nhỉ. E ko hiểu món này lắm nhưng e đồ rằng có thể lúc ban đầu mình đạp phanh thì nó làm việc bằng cách tăng áp lực lên phanh, sau đó nó thấy xe dừng 1 lúc thì nó lại giảm áp lực?? :-/

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cái hiện tượng này liệu có liên quan đến món BA ko các cụ nhỉ? BA là cái quái j đó đại loại như trợ lực phanh khẩn cấp ấy phải ko nhỉ. E ko hiểu món này lắm nhưng e đồ rằng có thể lúc ban đầu mình đạp phanh thì nó làm việc bằng cách tăng áp lực lên phanh, sau đó nó thấy xe dừng 1 lúc thì nó lại giảm áp lực?? :-/
Liên quan đến phanh thì con Ếch nhà mình chỉ có ABS và EBD (phân phối lực phanh điện tử) thôi cụ ạ. Cái món gọi là hỗ trợ phanh khẩn cấp không có đâu!!!