Emmm hỏi về số tự động ???

SantaFe_MLX

Xe buýt
Em có 1 thắc mắc từ lâu hôm nay lập thớt để các bác vào chỉ bảo :P

Chả là nhà em mới bán con Ford số sàn để mua con STF MLX số tự động. Nhưng mà em có 1 thắc mắc về việc sử dụng số tự động. *-)

Bình thường đi xe số sàn, lúc chuẩn bị xuống dốc, đến đèn đỏ hoặc chuẩn bị dừng các bác thường đạp côn, về N rồi để xe trôi cho tiết kiệm nhiên liệu. Em ko bít xe số tự động có nên làm thế ko? :^)

Các bác nhìu kinh nghiệm trả lời hộ em phát nhá :P

Cahtra2008

Xe tăng
E toàn đi AT thôi nhưng chưa bao giờ làm giống bác,em khuyên bác là không nên làm như vậy với AT(vì trước đây thầy dạy của em nói với em thía)

SantaFe_MLX

Xe buýt
E toàn đi AT thôi nhưng chưa bao giờ làm giống bác,em khuyên bác là không nên làm như vậy với AT(vì trước đây thầy dạy của em nói với em thía)
ôi trời....chán bác thế. Sao lúc đấy bác ko hỏi thầy dạy bác "tại sao lại thế" :77:

Europe

Xe buýt
Vì làm như thế thì cũng chẳng tiết kiệm được xăng vì đã là AT thì làm gì còn côn để đạp, còn đẩy về N mà để trôi xuống dốc thì cũng giống như tự sát vậy.

BoTho

Xe tải

Chả là nhà em mới bán con Ford số sàn để mua con STF MLX số tự động. Nhưng mà em có 1 thắc mắc về việc sử dụng số tự động. *-)

Bình thường đi xe số sàn, lúc chuẩn bị xuống dốc, đến đèn đỏ hoặc chuẩn bị dừng các bác thường đạp côn, về N rồi để xe trôi cho tiết kiệm nhiên liệu. Em ko bít xe số tự động có nên làm thế ko? :^)

Giữa D và N không cần bóp chốt để chuyển nên khi bác đang đi D bác gạt về N vô tư mà bác.

ngocta

Xe tải
Quan trọng là chẳng tiết kiệm được đáng bao nhiêu đâu bác ợ

Nghếch

Xe tăng
E thì nghĩ thế này, số tự động như cái quạt điện ý. Nếu dừng mà ko về N như cái quạt bị giữ cánh

Chỉnh sửa cuối:

BARON WIN

Xe hơi
Quan trọng là chẳng tiết kiệm được đáng bao nhiêu đâu bác ợ
Đúng rồi bác ạ chẳng tiết kiệm đc bao nhiêu đâu. bác chỉ nên để về N khi đừng đèn đỏ quá 1 phút bác ạ!(b)

HVB

Xe tăng
Có nhiều bài nói về vđề này rồi mà bác. Dừng đèn đỏ dưới 30s (1 số xe sách hướng dẫn là 30s, 1 số xe thì nói là 1p) thì ko về N, hại hộp số. Cứ để D và phanh thôi. Yên tâm ko sợ hỏng hộp số vì ma sát dầu.

Hepac

Xe tải
Em đi xe AT nhiều rồi và có một số kinh nghiệm như sau:

1. Đi đường trường hoặc trong thành phố sử dụng D
2. Đỗ đèn đỏ lây > 30 giây thì để N và kéo phanh tay, đề phòng có ông nào táng vào mông minh và ko bị mỏi chân khi phải đạp phanh.
3. Đổ đèo khi có nhiều khúc cua thì để ở số 3 hoặc L (tùy từng xe)
4. Lên dốc có độ dốc lớn thì ở vị trí 1 hoặc 2 hoặc S (tùy từng loại xe)
5. Khi cần tăng tốc để vượt xe thì bấm nút Power hoặc Hold.
6. Không nên cho đối tượng lạ mượn xe khi chưa đi quen số AT

Đi xe AT thì cần phải chú ý chân ga và chân phanh, nếu kô thì rất dễ nhầm khi ko quen

tran_thuat_lai

Xe lăn
Bác cứ hiểu nôm na là như thế này .
ngồi lên xe Bác vào D : Có nghĩa là ...Đi
Dừng lại ở ở bãi đỗ xe Bác kéo về P...Có nghĩa là Phanh !

như thế ngắn gọn lại dễ hiểu Bác ạ ! em tuyền học như thế, dễ vào lắm ! he he

Kicker

Xe điện

Màu đỏ: không biết tiết kiệm được bao nhiêu nhiên liệu mà rất nguy hiểm.
Em + tất cả người nhà + tất cả người em hỏi đang chạy AT đều không dùng đến số N khi chạy xe. Đỗ đèn đỏ để nguyên D. Đợi lâu hoặc buôn chuyện mới về P.

Chỉnh sửa cuối:

Ngúng Nguẩy

[Tịch thu bằng lái]
Đã gọi là số tự động thì khi thấy đèn đỏ nó dừng luôn, tiện lắm bác ạ, em thấy chồng em bảo thế

bachcongtu

Xe hơi
Bác về N cho xe trôi cũng được mà, mặc dù không tiết kiệm được tí nào, nhưng mà cũng bớt cho hộp số phải bị ... như cái bác gì nói ở trang trước là như quạt điện đang quay bị giữ cánh ấy mà (b) Em chắc là nó cũng bớt mòn côn hay gì đó (em nói trúng thì trúng chả trúng thì trượt :21:).

Thành Tâm

Xe đạp
Theo em thì người ta làm ra cái số N không phải để cho đẹp, việc sử dụng nó không nên nhất quán như một qui tắc . Khi đến đèn đỏ mà ít thời gian nếu về N thì mất công, nhưng có khi bác quay lại lấy cái gì đó, nếu để D chợt nhãng trí đi mà nhả chân phanh ra là dúi liền lên đằng trước rất nguy hiểm, thực tế có xảy ra rồi . Nói là về N hại hộp số là phi lí, còn nhiều chi tiết máy nó sẽ hỏng trước các cơ phận điều khiển việc về N, cho nên chả sợ nó hỏng đâu

longyt

Xe tải
Kinh nghiệm của tôi:

1. Trước khi đến đèn đỏ, cách 20-30m (tùy quán tính) đẩy về N, xe trôi từ từ, dừng xe rất nhẹ nhàng, ko hề bị giật. Nhiều khi dừng xe mà người ngồi trên xe ko biết là đã dừng, tốt cho người hay say xe.

2. Xuống dốc ko bao giờ được về N, vì trôi xe rất nguy hiểm.

3. Dừng ở đèn đỏ mà đang ở D: Nếu tgian chờ còn trên 20-30s, nên đẩy về N, giữ phanh chân (hoặc kéo phanh tay thì tùy). Như vậy đỡ hại hộp số. Còn tiết kiệm xăng thì cũng có nhưng ko đáng kể.

NgocLan_TH

Xe hơi
Bình thường đi xe số sàn, lúc chuẩn bị xuống dốc, đến đèn đỏ hoặc chuẩn bị dừng các bác thường đạp côn, về N rồi để xe trôi cho tiết kiệm nhiên liệu. Em ko bít xe số tự động có nên làm thế ko?
bác vẫn lái như vậy à! :77:E chệu bác luân:)):)):)):)):)):)):)):)):))
E thì chả bao giờ dám tiết kiệm kiểu đó, nguy hiểm lém:P

Ta^.pLa'i

Xe buýt
bác vẫn lái như vậy à! :77:E chệu bác luân:)):)):)):)):)):)):)):)):))
E thì chả bao giờ dám tiết kiệm kiểu đó, nguy hiểm lém:P
Xuống dốc thì không, nhưng đèn đỏ em tuyền làm thía. Chả làm sao cả, đi trong phố các bác phóng đc mấy chục cây chuối 1 giờ mà sợ. Bọn xe buýt tuyền thía, tiết kiệm đáng kể.

Europe

Xe buýt
Tóm lại là nếu muốn tiết kiệm nhiên liệu thì xin mời mua số sàn đi cho yên tâm.