[Funland] Em xử lý tiền lì xì của con như này được không các cụ?

tuctuc2010

Xe điện
Bẩm các cụ, vấn đề tiền lì xì tết của các con và cách xử lý vấn đề này được tranh luận bao lâu nay mà chưa ngã ngũ. Cá nhân em thì không ủng hộ việc thu tiền của con, vì em hiểu cảm giác hụt hẫng của các con khi bị bố mẹ thu tiền vì bản thân em ngày trước cũng đã trải qua cảm giác như vậy, mà để các cháu quản lý tiền và tự chi tiêu thì không ổn.
Do đó từ trước đến nay em không thu lại mà yêu cầu các chau bỏ tiền vào lợn tiết kiệm và chỉ để lại một hai trăm cho các cháu tiêu vặt. Nhà em 3 đứa nên mỗi đứa nuôi 1 con lợn đất.
Năm nay cháu lớn nhà em học lớp 10, các vấn đề tiền bạc là cháu cũng có hiểu biết tương đối, do đó em đề nghị cháu mổ lợn đất và mở riêng tk cho cháu vào 1 kênh đầu tư mà em đang đầu tư. Em họp 3 đứa nhà em lại và trao đổi phân tích lợi hại và cuối cùng cả 3 đứa nhất trí mổ lợn. Tổng lại được 50tr và sẽ gửi vào đầu tư cho đến khi từng đứa ra trường đi làm thì sẽ lấy lại phần của mình cả gốc lẫn lãi để làm vốn vào đời ban đầu.
Mấy đứa nhà em nghe chừng rất hào hứng và còn mang cả máy tính ra để tính toán xem mình sẽ nhận đc bao nhiêu khi tất toán kkk :D . Sau khi ra kết quả thì được con số không ngờ và các cháu còn bảo thế thì năm sau tiền mừng tuổi con tiếp tục đầu tư cho sinh lời, như vậy là ban đầu đã có ý thức quản lý đồng tiền.
Nhân sáng nay đọc bài này trên Tàu nhanh nên em lọ mọ lên đây lập thớt trao đổi với các cụ cho vui ạ https://vnexpress.net/nen-ung-xu-ra-sao-voi-tien-li-xi-cua-con-4425744.html

Tony_Le

Xe container
Bẩm các cụ, vấn đề tiền lì xì tết của các con và cách xử lý vấn đề này được tranh luận bao lâu nay mà chưa ngã ngũ. Cá nhân em thì không ủng hộ việc thu tiền của con, vì em hiểu cảm giác hụt hẫng của các con khi bị bố mẹ thu tiền vì bản thân em ngày trước cũng đã trải qua cảm giác như vậy, mà để các cháu quản lý tiền và tự chi tiêu thì không ổn.
Do đó từ trước đến nay em không thu lại mà yêu cầu các chau bỏ tiền vào lợn tiết kiệm và chỉ để lại một hai trăm cho các cháu tiêu vặt. Nhà em 3 đứa nên mỗi đứa nuôi 1 con lợn đất.
Năm nay cháu lớn nhà em học lớp 10, các vấn đề tiền bạc là cháu cũng có hiểu biết tương đối, do đó em đề nghị cháu mổ lợn đất và mở riêng tk cho cháu vào 1 kênh đầu tư mà em đang đầu tư. Em họp 3 đứa nhà em lại và trao đổi phân tích lợi hại và cuối cùng cả 3 đứa nhất trí mổ lợn. Tổng lại được 50tr và sẽ gửi vào đầu tư cho đến khi từng đứa ra trường đi làm thì sẽ lấy lại phần của mình cả gốc lẫn lãi để làm vốn vào đời ban đầu.
Mấy đứa nhà em nghe chừng rất hào hứng và còn mang cả máy tính ra để tính toán xem mình sẽ nhận đc bao nhiêu khi tất toán kkk :D . Sau khi ra kết quả thì được con số không ngờ và các cháu còn bảo thế thì năm sau tiền mừng tuổi con tiếp tục đầu tư cho sinh lời, như vậy là ban đầu đã có ý thức quản lý đồng tiền.
Nhân sáng nay đọc bài này trên Tàu nhanh nên em lọ mọ lên đây lập thớt trao đổi với các cụ cho vui ạ https://vnexpress.net/nen-ung-xu-ra-sao-voi-tien-li-xi-cua-con-4425744.html
Thế lúc lỗ thì các con có phải chịu không hay bố mẹ lại nói dối? Đơn giản là tính lãi như gửi tiết kiệm thôi, còn tiền bố mẹ cầm làm gì không nên nói cho chúng biết.

tuctuc2010

Xe điện
Thế lúc lỗ thì các con có phải chịu không hay bố mẹ lại nói dối?
Đầu tư có lãi có lỗ chứ ke ke. Cơ mà cái em đầu tư thì nó ổn định như gửi NH nên cũng ít lỗ lắm ạ

tuctuc2010

Xe điện
Con em năm nó mua xe đạp, năm nó sắm điện thoại. Tiền nó thì nó đề xuất tiêu, em chả quản.
Vâng, nhưng em thấy nhiều ng em quen biết là cứ tịch cmn thu của chúng nó là em ko thấy đồng tình cụ ạ

skype0211

Xe tăng
Em tò mò cụ đầu tư mảng gì đấy, bật mí được không cụ?

Tony_Le

Xe container
Đầu tư có lãi có lỗ chứ ke ke. Cơ mà cái em đầu tư thì nó ổn định như gửi NH nên cũng ít lỗ lắm ạ
Vì post #1 cụ chỉ nói đến lãi thôi, nếu nói lỗ các con có tin không? Cá nhân em thì chỉ nói tiền này mở TK tiết kiệm, nếu chỉ có 50 triệu thì em sẽ mở tiết kiệm thật đứng tên từng đứa, nếu là 500 triệu thì em lấy đi làm việc của em, trả lãi hàng năm cho các con theo đúng như ngân hàng.

cuhaifus

Xe container
Nhà em con chị vay thằng em mua máy ảnh, nịnh nọt nó mãi, rửa bát cho 1 tuần nó đồng ý có bố mẹ làm chứng, cho vay 3tr nhưng đến tết sang năm phải trả 3,2 tr, khả năng ông con cũng tính theo lợi nhuận ngân hàng 7% năm hay sao ấy. Nói chung coi tiền là của chúng nó nhưng mua sắm cái gì to thì phải hỏi ý kiến bố mẹ cho đỡ hoang phí thôi.

Fim

Xe điện
Em bỏ heo hết năm đập ra tổng kết bỏ tiết kiệm.
Nhiều thì em làm cho nó vài chỉ vàng, tới tuổi lấy chồng gả vợ thì giao lại.

Trục

Xe ba gác
Vâng, nhưng em thấy nhiều ng em quen biết là cứ tịch cmn thu của chúng nó là em ko thấy đồng tình cụ ạ
F1 lớn thì nó tự quản tiền của nó từ năm 16 tuổi. Thỉnh thoảng em hỏi số dư tk thôi. Bọn lít nhít thì mẹ nó cầm hộ, mua sắm cá nhân thì bọn nó dùng tiền đó sài đến hết. Mẹ nó ql hộ, em ko tham gia với mấy mẹ con nó. ;))

chaytim

Xe điện
Con em nó tự động nộp cho em thì có được coi là tịch cmn thu ko cụ :D

Đùa thôi, nhà em nghèo đi mừng tuổi ít nên thu về cũng ít, tròm trèm có gần chục củ, chả mua bán được gì, em cho ra chợ hết. Mỗi tội tiêu tiền mới tiếc tiếc là :D

sakai_yo

Xe lăn
Nhà em cũng nuôi heo và cứ sau Tết lại mổ. Tiền trong heo với tiền mừng tuổi dồn lại gửi tk online. Tụi nhà em nó hiểu rằng cần tiết kiệm khoản đấy lại để khi nào lên c2 còn mua xe đạp điện hay laptop nên không đứa nào đòi hỏi gì, cho giữ lại 200K mua gì thì mua mà nó cũng k cần. Chỉ thi thoảng chúng nó hỏi em là sổ của con đc bn triệu rồi?

just for fun

Xe lăn
Con nhà cháu 1 thằng nó để ăn chơi (thằng 19 tuổi) còn 1 thằng nó đầu tư chứng khoán(thằng 12 tuổi)
Tk chứng của nó giờ được đâu 40 triệu gì đó, cứ có tiền mừng tuổi cháu lại mua cho. Thỉnh thoảng chàng kiểm tra cười hi hí

chaytim

Xe điện
Con nhà cháu 1 thằng nó để ăn chơi (thằng 19 tuổi) còn 1 thằng nó đầu tư chứng khoán(thằng 12 tuổi)
Tk chứng của nó giờ được đâu 40 triệu gì đó, cứ có tiền mừng tuổi cháu lại mua cho. Thỉnh thoảng chàng kiểm tra cười hi hí
Làm cho tiền đẻ ra tiền thế này thì còn gì bằng. Nhất mợ!

Chứ đưa vào tay mẹ mìn như tụi em, khéo lại đỏ 40 củ :D

tuctuc2010

Xe điện
Vì post #1 cụ chỉ nói đến lãi thôi, nếu nói lỗ các con có tin không? Cá nhân em thì chỉ nói tiền này mở TK tiết kiệm, nếu chỉ có 50 triệu thì em sẽ mở tiết kiệm thật đứng tên từng đứa, nếu là 500 triệu thì em lấy đi làm việc của em, trả lãi hàng năm cho các con theo đúng như ngân hàng.
Vâng, nhưng 2 đứa sau nhà em chưa đủ tuổi để mở TK nên em gộp vào và sẽ tính riêng từng đứa. Làm như cụ cũng ok nhưng em muốn con em nó trực tiếp thao tác với TK và với các quyết định đầu tư của nó cho nó có cảm xúc, cảm giác tiền sinh lời thì mới thấy hứng thú đầu tư ạ . Tất nhiên rút tiền ra thẻ và chi tiêu thì mình có kiểm soát

just for fun

Xe lăn
Làm cho tiền đẻ ra tiền thế này thì còn gì bằng. Nhất mợ!

Chứ đưa vào tay mẹ mìn như tụi em, khéo lại đỏ 40 củ :D
Ui mua kiểu tích sản, lãi quá thì mới bán đi tìm con khác chứ lướt lát lỗ của nó nó mắng chết :))
Thằng 19 tuổi nó khôn hơn, dỗ dành đầu tư ko được thì quay ra mua bảo hiểm. Mỗi kỳ đóng cho nó lại kỳ kèo bắt nó nôn tiền ra đóng

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]

Quiet Storm

Xe buýt
Thằng chồng em thì nó là như này: hàng năm trước tết nó đi mua 1 khúc ống bương về, lôi máy khoan ra và dùi 1 lỗ trên thân. Xong thì tiền mừng tuổi của 2 vợ chồng, của bọn trẻ con là cuộn lại nhét vào đó hết. Hàng ngày thằng chồng em nó còn khốn nạn tới mức ăn trộm tiền hàng của em xong cũng nhét vào đó.
Cho tới tháng Chạp năm sau, cả nhà mổ lợn sắm sửa :v
Giờ bọn trẻ con nhà em cứ tích được nhiều nhiều là ra tỉ tê bọn em đổi thành tiền chẵn rồi tự tay đút ống :v sau này thì chả biết bọn nhỏ có đòi tự giữ hay không, nhưng hiện tại em thấy hài lòng với ống tiết kiệm của cả nhà <3

Bahn

Xe tải
Bộ phận Pháp chế cơ quan em có hẳn bài phân tích luôn các cụ nhé:
(Kiểu bản tin trên nhóm chung thôi)

Khi còn nhỏ, chúng ta thường được ông bà, cô dì chú bác.... lì xì vào đầu năm mới với lời chúc sức khỏe, học giỏi và ngoan ngoãn. Khi đó, bố mẹ thường lo lắng chúng ta chưa có khả năng quản lý số tiền lì xì đó sao cho hợp lý mà đưa ra đề nghị: “Đưa tiền lì xì mẹ giữ hộ cho nhé, bao giờ lớn mẹ đưa cho”.
Chính thức có hiệu lực 01/01/2022, theo khoản 1 Điều 58 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định mức xử phạt đối với hành vi “chiếm đoạt tài sản riêng” của thành viên trong gia đình (cha, mẹ, vợ, chồng, con đẻ, con nuôi, anh, chị, em…) thì bị phạt tiền từ 20 – 30 triệu đồng.
Mức phạt này đã tăng mạnh so với quy định cũ nêu tại điểm a khoản 2 Điều 56 Nghị định 167/2013/NĐ-CP với mức phạt từ 500.000 đồng – 01 triệu đồng.
Hãy cùng theo dõi bài viết dưới đây để tìm hiểu rõ thông tin về vấn đề này nhé:

1. Tiền lì xì có phải là tài sản riêng?
Theo quy định tại khoản 1 Điều 75 Luật HNGĐ: Con có quyền có tài sản riêng. Tài sản riêng của con bao gồm tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng, thu nhập do lao động của con, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của con và thu nhập hợp pháp khác. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của con cũng là tài sản riêng của con.

Do đó, tiền lì xì Tết là tiền mà ông bà, cô dì chú bác.... tặng riêng cho con, là tài sản riêng của con và con có quyền đối với tiền lì xì đó.

2. Cha mẹ có thể quản lý tiền lì xì cho con như thế nào?
Việc quản lý tài sản riêng nói chung và cụ thể đối với tiền lì xì trong trường hợp này nói riêng của con được quy định tại Điều 76 Luật HNGĐ như sau:
  • Con từ đủ 15 tuổi trở lên có thể tự mình quản lý tiền lì xì hoặc nhờ cha mẹ quản lý.
  • Đối với con dưới 15 tuổi, con mất năng lực hành vi dân sự, tiền lì xì do cha mẹ quản lý hoặc ủy quyền cho người khác quản lý. Tiền lì xì của con do cha mẹ hoặc người khác quản lý được giao lại cho con khi con từ đủ 15 tuổi trở lên hoặc khi con khôi phục năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ trường hợp cha mẹ và con có thỏa thuận khác.
Như vậy, tùy vào độ tuổi của con, khả năng tự quản lý tiền của con và thỏa thuận với con mà bố mẹ có thể xem xét con có được giữ tiền lì xì của mình hay không.

3. Chiếm đoạt tài sản riêng là gì?
Chiếm đoạt tài sản là hành vi cố ý chuyển dịch một cách trái pháp luật tài sản đang thuộc sự quản lý, sở hữu của người khác vào phạm vi sở hữu của mình.

Tức là đối với tiền lì xì Tết của con, bố mẹ chỉ bị coi là có hành vi chiếm đoạt tiền lì xì khi cố ý biến số tiền lì xì đó thành tài sản thuộc phạm vi sở hữu của mình. Tất nhiên phải ngoại trừ các trường hợp bố mẹ quản lý tiền lì xì của con như đã nêu ở mục 2, đối với con dưới 15 tuổi, con mất năng lực hành vi hoặc kể cả trên 15 tuổi mà bố mẹ và con có sự thỏa thuận với nhau.

Tuy nhiên, cũng không thể quy chụp việc bố mẹ giữ tiền lì xì của con là hành vi “chiếm đoạt tài sản riêng của con”. Bởi lẽ hầu hết bố mẹ chỉ muốn giúp con quản lý số tiền đó và trang trải vào các hoạt động cần thiết cho quá trình phát triển của con.

Thực tế, cũng rất hiếm trường hợp cha mẹ giữ tiền lì xì của con vì muốn “chiếm đoạt tài sản” của con. Bởi vậy, mặc dù quy định là thế nhưng trên thực tế không quá khả thi khi thực hiện điều này. Do đó, không phải mọi trường hợp, bố mẹ giữ hết tiền lì xì của con đều bị phạt đến 30 triệu đồng.