[Funland] Em xin ý kiến các cụ về vấn đề tâm linh.

Vulcan V70

Xe trâu
Hi, cụ chưa va thôi.
Trước em gặp 1 chị được tw giao quản lý mấy tỉnh.
Gọi cái là bí thơ với chủ tịch có mặt ngay.
Em cũng ko tin có những người như vậy. Nhưng họ vẫn tồn tại.

Quyền lực gớm lắm nhưng lại ko thể công khai do những quy định riêng.

Đội tình báo quân đội, tình báo công an nữa, mình chưa bao giờ va nhưng họ thật sự tồn tại, họ cũng có nhiều đặc quyền nhưng họ cũng có luật riêng.

Chứ lạm quyền như anh vũ nhôm thì chả mấy chốc bị bế đi ngay.

Thế giờ dương, thế giới âm em nghĩ cũng vậy.
Có luật rất chặt chẽ.
Người dương ko phải ai cũng nhìn được người âm, nhìn được nhưng ko phải ai cũng dám nói.
Người âm cũng vậy, ko phải thích hiện với ai là hiện.

Tri thức mênh mông, em chỉ nhận thức được ngần ấy thôi.
em từng ngôi với 1 ông ở Phủ Lý, cũng chém cp có 1 ub bí mật quản lý phần âm. Hắn cũng chém là được coi mấy tỉnh. :))
Cũng đi tìm mộ abc... em ngồi tỉ tê hỏi mấy câu thì tuyền lảng đi chuyện khác. Nói thật với cụ gặp những thể loại xưng là tình báo QĐ, tb CA hay thầy nọ thầy kia thì đừng tin vội. Những người ấy thường họ không nói ra công việc của mình

Chỉnh sửa cuối:

tamlinh

Xe tăng
Kính chào các cụ,
Chuyện là ông nội em ở quê mới mất, cụ sống khá thọ (Cụ có người anh trai cũng mất năm ngoái). Sau khi em hỏi 1 vài thầy thì ai cũng nói ông em mất vào giờ xấu, trùng tang, vận vào 2 người trong dòng họ. Bố em là con trai thứ, cách ly khỏi vùng quê từ thời thanh niên, bác cả thì vẫn ở gần quán xuyến chuyện ở quê. Kể qua về ông bác cả và bố em, cả 2 đều được thoát ly từ đầu những năm 80, ông bác cả cũng có bằng kỹ sư Nga về Việt Nam đi làm 1 thời gian ông bác xin nghỉ để ở quê trồng rau thả cá làm ăn kinh tế nhưng toàn đi buôn ngược lỗ chổng vó cho tới giờ (Rõ hâm), đã thế còn gia trưởng không chịu hương khói bao giờ. Bố em và bác thì như nước với lửa, 2 ông ngồi với nhau thì không bằng mặt cũng chẳng bằng lòng.
Chuyện ông em mất vào giờ xấu ngay sau khi đưa cụ về nơi an nghỉ cuối cùng thì ở quê cũng làm 1 cái khóa lễ tạm gọi là "cắt trùng" tuy nhiên em cũng không yên tâm. Sau khi về Hn em có xin ý kiến của thầy thì thầy bảo việc này phải đưa ông về Hàm Long vì trùng rất nặng (Thầy chỉ xem thôi chứ thầy không đưa về Hàm Long gia đình tự lo liệu). Em có bàn với bố về việc này tuy nhiên ông cụ nhà em nói "Việc này phải được sự đồng ý của cả bác cả", bác cả có ông con thứ và con dâu đang làm cái chức bật mã ôn của xã, đoảng viên sợ bị kỷ luật nên từ chối thẳng thừng, nhất là ông bác cả thì gặt phắt đi cái việc đưa ông về Hàm Long.
Mấy hôm nay tâm trạng em khá lo lắng về việc này, trong họ nội nhà em 2 năm nay đã có 3 cái đám rồi, toàn các cụ cao tuổi, thầy thì phán trùng sẽ vận vào bố em nên em càng lo hơn. Mẹ em thì bảo thôi ở quê không thống nhất thì nhà mình tự lo nhà mình rồi có bảo sẽ tự đi thỉnh thầy về để làm lễ tại gia cơ mà em vẫn không yên tâm. Vậy nên em cũng xin ý kiến các cụ có kinh nghiệm.
1. Làm thế nào để đả thông tư tưởng cho ông bác cả.
2. Gia đình em tự thỉnh thầy làm lễ thì có yên tâm được phần nào không ?
Em lo quá, Em tuy đỏ mít nhưng vẫn xin kính các cụ nhiệt tình ạ.
Bác inbox Em sẽ chỉ PA tạm.

thanhgamo

Xe container
Chuẩn.
Thế giới Dương và Âm đều thiên biến vạn hóa. Thế giới nào cũng có bề nổi và bề chìm.
Loài Ếch làm sao có thể biết được cả vũ trụ (muôn đời).

Đơn giản hơn, như các loài cá dưới nước còn không biết thế giới trên cạn sống như thế nào nữa, nói chi lớn hơn. Và tất nhiên đa số loài cá đều không tin có, tồn tại thế giới trên cạn.
Nói như cụ là nói xằng.
Trừ loài người ra, còn trên cạn cũng không có loài nào biết được cuộc sống dưới nước cả.
Loài người nhờ tiến hóa và trí tuệ mới xa lánh được thần linh, giờ lại bập vào mà làm gì :D
Trước đây dịch bệnh người ta lập đàn cúng tế chứ ai đưa đi viện như bây giờ đâu :))

Linh Net

Xe buýt
Cụ này đọc truyện xuyên không, dị năng, tiên hiệp với trọng sinh của tàu nhiều quá rồi, ở xứ mình thì lấy méo ra đâu cái bọn đấy, toàn tưởng tượng...
Mình có đọc nhưng những điều mình kể là thật!

Sẽ có nhiều việc nữa mà mình ko tiện kể ra ở đây.

Mình không tranh khôn với bất cứ ai, mình chỉ thấy gì khách quan thì mình ghi nhận thôi.

tamlinh

Xe tăng
Nói như cụ là nói xằng.
Trừ loài người ra, còn trên cạn cũng không có loài nào biết được cuộc sống dưới nước cả.
Loài người nhờ tiến hóa và trí tuệ mới xa lánh được thần linh, giờ lại bập vào mà làm gì :D
Trước đây dịch bệnh người ta lập đàn cúng tế chứ ai đưa đi viện như bây giờ đâu :))
Em tôn trọng quan điểm của Cụ, không tranh cãi.

Linh Net

Xe buýt
em từng ngôi với 1 ông ở Phủ Lý, cũng chém cp có 1 ub bí mật quản lý phần âm. Hắn cũng chém là được coi mấy tỉnh. :))
Cũng đi tìm mộ abc... em ngồi tỉ tê hỏi mấy câu thì tuyền lảng đi chuyện khác. Nói thật với cụ gặp những thể loại xưng là tình báo QĐ, tb CA hay thầy nọ thầy kia thì đừng tin vội. Những người ấy thường họ không nói ra công việc của mình
Cái đó có cụ ạ, có đội ăn lương tw chuyên lo về tâm linh, nhân tướng, tử vi... nhân sự.

Vulcan V70

Xe trâu
Cái đó có cụ ạ, có đội ăn lương tw chuyên lo về tâm linh, nhân tướng, tử vi... nhân sự.
Tham khảo thôi. Còn chém đến mức là được cắt đặt coi sóc âm phần các tỉnh thì quá lắm.
Nhân tướng học thì lại là vấn đề khác. Bên KHHS cũng có các chuyên gia về nhân tướng học.

Xolabaque

Xe tăng

Mình không tranh khôn với bất cứ ai, mình chỉ thấy gì khách quan thì mình ghi nhận thôi.
Vâng, có thể em chưa biết hết, biển học là mênh mông mà, kính cụ một ly...

Xolabaque

Xe tăng

Chắc bà chị ấy tên là Hằng phải không ạ...???😁

Linh Net

Xe buýt
Chắc bà chị ấy tên là Hằng phải không ạ...???😁
Ko cụ.
Bích hằng thì em kiểm chứng từ 1992 rùi - có năng lực thật cụ ạ!
Chị này thì em xin lỗi không tiện nói được.

Linh Net

Xe buýt
Tham khảo thôi. Còn chém đến mức là được cắt đặt coi sóc âm phần các tỉnh thì quá lắm.
Nhân tướng học thì lại là vấn đề khác. Bên KHHS cũng có các chuyên gia về nhân tướng học.
Cụ lại đọc nhầm rồi.
Coi sóc cán bộ tw cụm mấy tỉnh là bộ phận khác.
Còn ban trên tw phụ trách về tâm linh chuyên lo giờ, ngày, tử vi.... các vấn đề siêu hình khác.
Ban ý lập từ năm 60-70 thế kỷ trước, cũng được đi học trung quốc đàng hoàng đấy cụ.
Bác phụ trách ban này còn làm đến phó tể tướng đấy.
Cụ google nạ

tamlinh

Xe tăng
Thế giới tự nhiên tốt nhất là để nó tự vận động và hiện hữu theo quy luật tự nhiên, kể cả thế giới âm hay dương. Như các thổ dân khi xưa từng sống.
Tuy nhiên, có một số dân tộc, một số người trên trái đất không chịu. Họ đã quan sát, nghiên cứu thế giới tự nhiên và đã tìm ra các qui luật (có sẵn, khách quan) của tự nhiên, và tạo ra các ngành khoa học ngày nay.

Cũng có một số người khác của một số dân tộc cũng quan sát và nghiên cứu hiện tượng đời sống XH, hiện tượng tâm linh, huyền bí trong thế giới họ sống. Và qua hàng nghìn năm tiếp xúc và kiểm chứng, tùy theo đặc điểm riêng về địa lý, dân tộc họ đã tạo ra các tôn giáo, và các niềm tin khác nhau về thế giới tâm linh.

Ngày nay, theo PT XH những người mà tin vào tâm linh, họ cũng có quan sát, nghiên cứu và kiểm chứng, trải nghiệm (qua chính cuộc đời họ), sau đó họ mới tin tâm linh như thế. Chứ không phải họ trình độ kém, nhắm mắt, tin hồ đồ từ những hù dọa, thêu dệt của Thầy bà hay tin theo dụ dỗ của người khác.
Bằng chứng là các cụ thử bịa ra một tôn giáo mới, một lý thuyết mới về tâm linh để hù dọa, dụ dỗ xem ai tin theo không? (trừ 1 thiểu số người trình độ quá thấp và thần kinh không bình thường).
Có nơi nào trên thế giới, có quốc gia nào có dân chúng, nếu CQ để tự nhiên, mà không có hiện tượng và niềm tin tâm linh không? (kể cả các nước XHCN). Tại sao tâm linh vẫn tồn tại ở những nước phát triển, có KHKT tiến bộ? Sao người dân Âu, Mỹ với dân trí cao như thế, không đả phá và xóa sổ các cơ sở tôn giáo, và thế giới tâm linh, mà vẫn có đa số người (>50%) còn tin theo?

Chẳng lẽ chỉ người VN (đa số các Cụ không tin) là khôn lanh, hiểu biết hơn? còn cả thế giới còn lại đang u mê, ngu muội? cuộc tranh luận này sẽ vẫn còn dài trong nhiều trăm năm nữa.

Thế giới quan là mở, hệ tư tưởng là mở, và Cái gì tồn tại hàng ngàn năm đều có cái lý của nó. Còn cái gì vô lý, hoang đường, phi nhân khắc nó sẽ suy tàn và tự diệt theo thời gian.

Còn những người lợi dụng tâm linh làm điều xấu: dụ dỗ, lừa đảo, kiếm tiền bất chính, can thiệp sâu vào thế giới tâm linh,... sẽ phạm luật, gây nghiệp quả và sẽ bị thế giới tâm linh trừng phạt, báo ứng.

Chỉnh sửa cuối:

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra, về tín ngưỡng, đức tin đều theo quan niệm của mỗi người, mỗi thời kỳ. Ví như gia đình em, bố hy sinh nơi chiến trường, mẹ em không gắng gượng được nữa cũng rũ bỏ chúng em đi theo bố em. Những năm cuối 70 ấy, cả đất nước gồng mình lên chống Tầu, mẹ em mất, ma chay cực kỳ đơn giản - áo quan thì xã cấp, mấy bó hương của anh em nội ngoại, bác ruột em tự liệm cho em dâu...ấy vậy mà mấy anh em nhà em vẫn sống tốt, vẫn tạm thành đạt.
Về chuyện của cụ chủ, do cụ có đức tin về cõi âm, nên theo em, cụ nên làm. Cụ làm để tâm cụ thanh thản để còn lo mưu sinh. Song, làm gì thì làm đừng để bác cả phật lòng - ấy là mình bất hiếu cụ ạ.
E vẫn chưa hiểu lắm về chuyện làm bác cả phật lòng như vậy có nghĩa là mình bất hiếu... Cụ giải thích cho e rõ hơn đc k ạ?

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Theo các cụ đội củi với đội đốt lò có theo thầy bà không? Chắc chắn 100% đều có ban tâm linh hỗ trợ. Càng ở ngôi bậc cao người ta càng cần có yếu tố siêu nhiên trợ giúp cái con người ko tính nổi. Kết quả củi vẫn vô lò, còn lò có thành củi không thì "thiên cơ bất khả lộ" :D

Vulcan V70

Xe trâu
Theo các cụ đội củi với đội đốt lò có theo thầy bà không? Chắc chắn 100% đều có ban tâm linh hỗ trợ. Càng ở ngôi bậc cao người ta càng cần có yếu tố siêu nhiên trợ giúp cái con người ko tính nổi. Kết quả củi vẫn vô lò, còn lò có thành củi không thì "thiên cơ bất khả lộ" :D
Theo em thì có các chuyên gia để tham khảo ý kiến thôi cụ.
Thường thì mỗi sếp sẽ bám 1 vài " thầy" riêng.
Thầy nào chăn được cỡ quan đầu tỉnh, thượng thơ , hay cấp 1 sao trở lên thời xây đền, phủ, chùa to vật.
Thành củi thì vẫn thành củi thôi: anh Mận , bò non, Trịnh Hậu, #...

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Tâm linh hay siêu nhiên được con người tìm đến khi năng lực không thể giải quyết, lý giải được tai ương xảy ra với họ. Thời thượng cổ người ta thờ hổ như một vị thần, gọi hổ là ông 30, ông mãnh. Ai bất kính với hổ thì liệu đường mà lo hổ trả thủ. Ban thờ ông hổ vẫn còn tồn tại ở nhiều đình đền miếu mạo. Có nơi người ta sợ hổ tới mức phong hổ làm thành hoàng của làng để mong hổ không về phá làng, bắt người, bắt gia súc. Ngày nay thế nào? Lãnh thổ con người mở rộng, hổ bị xua đuổi, lùng bắt nấu cao, hổ vào sách quý, thành thú cảnh... Đâu đó xa xôi hẻo lánh, nơi con người còn sống lẫn với thiên nhiên thú rừng, có chăng ở đó người ta vẫn còn thờ hổ ?

Duong HP

[Tịch thu bằng lái]
Sống thọ ở đây là bao nhiêu tuổi hả cụ ? cứ từ 80t trở ra thì phải quan tâm trùng tang, hay giờ xấu gì cả. Còn ai bảo trùng tang đối với các cụ tầm tuổi đó ra đi là nói láo

PnO

Xe tải
Sống thọ ở đây là bao nhiêu tuổi hả cụ ? cứ từ 80t trở ra thì phải quan tâm trùng tang, hay giờ xấu gì cả. Còn ai bảo trùng tang đối với các cụ tầm tuổi đó ra đi là nói láo
Sách cổ của mấy ông thầy viết từ thủa tuổi thọ chỉ 50-60, kịch kim là 70 (nhân sinh thất thập cổ lai hy). Đến 80 sách thiếu nhé :))

Vulcan V70

Xe trâu
Có rất nhiều những hủ tục xuất phát từ bên tàu truyền bá sang VN từ xưa ( có thể vì các mục đích phục vụ cho ý đồ đồng hóa, xâm lược văn hóa, đô hộ và kinh tế) mà đến thời nay thời đại của KHKT, văn minh mà lắm quý ông quý bà lắm chữ cũng vẫn cứ cắm cổ , nhắm mắt lao theo. Chẳng hạn như tục đốt vàng mã cho người chết, các quốc gia Âu, Mỹ, Mỹ La tinh có đốt vàng mã không? Phật tử Phật giáo nguyên thủy có đốt không? Hồi giáo có đốt không? Ngay tại VN bên Đạo Thiên chúa , Tin lành cũng không đốt vàng mã, Không lẽ ông bà tổ tiên của họ ở cõi âm sẽ túng thiếu, đói, rách, không nhà cửa, xe cộ..?
Xấp giấy hẩm in hình đồng tiền lên đốt thành tro mà có giá trị, tiêu dùng, trao đổi được à? Sao lại đi tin vào những điều hết sức vớ vẩn như vậy?

Abram

Xe điện
Rất đơn giản thôi cụ ơi. Cụ lên Chùa Hàm Long đăng ký làm lễ gửi vong. Đặt lễ một ít tiền, không đáng bao nhiêu đâu. Nhà chùa sẽ lấy thông tin họ tên, ngày giờ mất, nơi an táng của vong, họ tên địa chỉ của đại diên. Gia đình để làm sớ. Thường nhà Chùa làm chung cho nhiều vong 1 buổi theo ngày giờ nhà chùa chọn. Sẽ gọi điện thông báo cho mình lên chịu Lễ.
Lễ xong sẽ cho lá bùa dán trên ban thờ, nếu ông bác nhà cụ hợp tác thì dán nhà ổng cũng được còn không thì mang về bàn thờ nhà cụ mag dán
Đến đây thì quan điểm cá nhân em thấy có gì đó...
Bùa chú là thứ rất khó sử dụng... lại mang dán lên ban thờ thì thấy thế nào ý.