Em xin ít kinh nghiệm Huế - Đà Nẵng - Hội An...

anhtu08

Xe đạp
Bẩm các Cụ,
Em định bắt oto hoặc tàu hỏa vào Huế, sau đó thuê xe máy (có nên mang theo xe máy Dream không các cụ nhỉ?), đi phượt bắt đầu từ Huế, leo đèo Hải Vân, sang Đà Nẵng và Hội An.
Em đi 1 mình, dạng đi bụi, chỗ ăn ở em chưa có kinh nghiệm gì. Thuê xe máy em cũng chưa biết chỗ. Kinh nghiệm leo đèo Hải Vân cũng chưa có. Mong các cụ chỉ giúp.
Kinh phí thì em dự tính trong khoảng 10 - 15 triệu không biết có đủ không? không biết có nên mang theo nhiều tiền mặt hay là dùng thẻ thì an toàn hơn?
Nói chung là em có nhiều câu hỏi quá các cụ ạ, ai biết gì cứ cho em xin tý kinh nghiệm vứt tất vào thớt này nhé.
Em cũng tranh thủ tìm hiểu thêm trên mạng nữa.
Em xin đội ơn các cụ ạ !

phuonglien308

Xe hơi
Website
ego.com.vn
Bẩm các Cụ,
Em định bắt oto hoặc tàu hỏa vào Huế, sau đó thuê xe máy (có nên mang theo xe máy Dream không các cụ nhỉ?), đi phượt bắt đầu từ Huế, leo đèo Hải Vân, sang Đà Nẵng và Hội An.
Em đi 1 mình, dạng đi bụi, chỗ ăn ở em chưa có kinh nghiệm gì. Thuê xe máy em cũng chưa biết chỗ. Kinh nghiệm leo đèo Hải Vân cũng chưa có. Mong các cụ chỉ giúp.
Kinh phí thì em dự tính trong khoảng 10 - 15 triệu không biết có đủ không? không biết có nên mang theo nhiều tiền mặt hay là dùng thẻ thì an toàn hơn?
Nói chung là em có nhiều câu hỏi quá các cụ ạ, ai biết gì cứ cho em xin tý kinh nghiệm vứt tất vào thớt này nhé.
Em cũng tranh thủ tìm hiểu thêm trên mạng nữa.
Em xin đội ơn các cụ ạ !
Cụ đi vào thời gian nào đấy cụ, với kinh phí như vậy cụ đi tầm khoảng bao nhiêu ngày ?
Với kinh phí thuê xe thì 1 ngày sẽ có giá tầm 100-120k/ngày. Nếu lần đầu đi đèo thì cụ chạy vào ban ngày, nói chung là đèo Hải Vân dễ đi lắm cụ ah, em đây là con gái mà đã tự chạy đèo 1 lần rồi, nhưng nói chung là rất phiêu lưu, muốn được bay luôn đấy cụo:-).
Từ Huế vào ĐN, nếu chạy đèo cụ mất thời gian khoảng 3 h,sẽ hơn nếu cụ dừng chân nghỉ và ngắm cảnh, chụp hình...:D
Còn tiền thì cụ nên để trong thẻ thì an toàn hơn, với lại ATM cũng thông dụng nên đi cụ tải thêm ứng dụng về điện thoại như ATM và cây xăng để tìm.

chuot_bach

Xe tăng
Cụ nghiên cứu cung Huế - Lăng Cô theo đường qua biển Thuận An đi, đáng để phượt đó.

phuonglien308

Xe hơi
Website
ego.com.vn
Dưới đây là các điểm đến thiên nhiên ở Đà Nẵng thu hút du khách vãng lai hoặc phượt thủ đây cụ ah
Ghềnh Bàng, Giếng Trời hay hồ Phú Ninh là ba điểm du lịch thích hợp cho mọi người trong các đợt nghỉ ngắn ngày, cuối tuần hoặc dịp lễ tới đây ở Đà Nẵng.
1- Ghềnh Bàng
Ghềnh Bàng nằm trên bán đảo Sơn Trà, cách trung tâm Đà Nẵng khoảng 20 km. Đây là nơi có phong cảnh yên bình với đường bờ biển dài chừng 2 km, bao quanh bởi vô số đá lớn nhỏ và cây cối xanh mát. Ghềnh Bàng không hẳn là địa điểm hoang sơ vì qua hết đường nhựa, sau đó đi bộ chừng 1 km, bạn sẽ gặp một số lán của dân địa phương bán thức uống, cho thuê đồ lặn.
Rất ít du khách tìm tới đây mà chủ yếu là dân phượt Đà Nẵng do không phải đi quá xa nà vẫn được tận hưởng không gian thiên nhiên. Bạn nên thử trải nghiệm lặn biển ngắm san hô với kính tự chế thuê ở các lán trên bờ, tuy nhiên cần chắc chắn bạn có khả năng bơi lội tốt. Ngoài ra, một thú tiêu khiển để giảm căng thẳng khác là câu cá ở Ghềnh Bàng. Bạn vừa được thư giãn vừa có chiến lợi phẩm chiêu đãi mọi người.

Đường đi bán đảo Sơn Trà, Đà Nẵng.

2- Giếng Trời
Không phải là một nơi xa lạ của dân phượt Đà Nẵng, Giếng Trời nằm giữa khu vực rừng núi của xã Hòa Ninh, huyện Hòa Vang. Dân ham mê trekking thường chọn lối đi từ ngoài chân núi Bà Nà để khám phá vì sẽ qua 10 km đường gập ghềnh.
Địa điểm này như một nơi du lịch sinh thái bởi dân phượt tới đây có thể cắm trại qua đêm, làm bè bơi lội hay bắt cua ốc... Tên Giếng Trời ra đời cũng do nằm giữa khu vực rừng núi rậm rạp có một hồ nước xanh trong với thác đổ trắng xóa từ trên cao. Khi đến đây, mọi người không chỉ lưu ý trên đường đi mà cả khi vui chơi cũng phải nhớ gìn giữ môi trường.

Không gian xanh mát của Giếng Trời được bao bọc bởi núi rừng Hòa Vang.

3- Hồ Phú Ninh
Cách sân bay quốc tế Đà Nẵng khoảng 70 km, hồ Phú Ninh thuộc thành phố Tam Kỳ, Quảng Nam. Đây là địa điểm thích hợp cho những người muốn tìm nơi bình yên, thơ mộng và hòa mình vào không gian thiên nhiên. Nơi này có sự kết hợp của cả núi rừng, hồ nước bao la cùng nhiều hòn đảo lớn nhỏ với mỏ nước khoáng nóng như đảo Rùa, đảo Khỉ, hố Khế, hố Ba Trăng...
Các hoạt động du lịch bạn có thể tìm thấy ở đây là đi thuyền tham quan cảnh hồ, đạp xe, lội suối, cắm trại trên các đảo, ngắm hoàng hôn hay câu cá...

Câu cá bên hồ Phú Ninh và thưởng ngoạn phong cảnh thiên nhiên thanh bình.

anhtu08

Xe đạp
Cụ đi vào thời gian nào đấy cụ, với kinh phí như vậy cụ đi tầm khoảng bao nhiêu ngày ?
Với kinh phí thuê xe thì 1 ngày sẽ có giá tầm 100-120k/ngày. Nếu lần đầu đi đèo thì cụ chạy vào ban ngày, nói chung là đèo Hải Vân dễ đi lắm cụ ah, em đây là con gái mà đã tự chạy đèo 1 lần rồi, nhưng nói chung là rất phiêu lưu, muốn được bay luôn đấy cụo:-).
Từ Huế vào ĐN, nếu chạy đèo cụ mất thời gian khoảng 3 h,sẽ hơn nếu cụ dừng chân nghỉ và ngắm cảnh, chụp hình...:D
Còn tiền thì cụ nên để trong thẻ thì an toàn hơn, với lại ATM cũng thông dụng nên đi cụ tải thêm ứng dụng về điện thoại như ATM và cây xăng để tìm.
Dạ cám ơn Mợ nhiều,
em đi từ HN, dự là tối nay nhảy ô tô vào Huế sáng mai là đến
em thì thoải mái, 3-4-5 ngày gì đó đều đc, chán thì về thôi mợ ạ.
em khoái nhất là cái dèo Hải Vân đó nên mới quyết đi :)

Lush

Xe buýt
cụ đi Huế bằng tàu/ xe bus. khách sạn nào cũng có xe máy cho thuê hết. cụ ra đường Nguyễn Chi Phương, có nhà nghỉ Phong Nha giá rẻ( 200-300/phòng). thuê xe máy ở đó luôn, giá 80k/ ngày tùy loại xe. cụ chạy lên đèo Hải vân, lên đó rất đẹp. đèo không nguy hiểm tẹo nào( so với đường đi Tây Bắc thì còn lâu mói sánh kịp về độ nguy hiểm)

phuonglien308

Xe hơi
Website
ego.com.vn
Dạ cám ơn Mợ nhiều,
em đi từ HN, dự là tối nay nhảy ô tô vào Huế sáng mai là đến
em thì thoải mái, 3-4-5 ngày gì đó đều đc, chán thì về thôi mợ ạ.
em khoái nhất là cái dèo Hải Vân đó nên mới quyết đi :)
với tầm 5 ngày mà khoảng 10 -15 triệu thì quá đủ để cụ đi phượt thoải mái rồi đấy cụ ah, theo em thì cụ nên đi 1địa điểm 2 ngày cho thoải mái cụ ah

xivie

Xe đạp
Cụ check in Hue rồi thuê xe máy tại ks ở, leo đèo Hải Vân thì vô cùng dễ dàng, đi 1 mình bụi thì số tiền cụ mang theo dư rồi. Nếu cụ rảnh lên Booking hoặc Agoda check phòng ks, giá có thể hạt dẻ hơn, dưới 200k cũng có, quan trọng đi chơi là chính, tối có chỗ tắm ngủ nghỉ là ngon rồi. Đến HUế cụ đặt ks ở những trục đường chính như Đội Cung, Phạm Ngũ Lão, Lê Lợi... • Thuê xe máy, xe đạp: Các địa điểm cho thuê xe máy nằm tập trung ở đường Hùng Vương, quãng đường từ cầu Trường Tiền đến ngã 4 Hùng Vương giao với Nguyễn Tri Phương (gần quán chè Hẻm). Khu vực thứ 2 là đường Lê Lợi, khu phố Tây đối diện khách sạn Hương Giang, các đường như Phạm Ngũ Lão, Chu Văn An. Giá chung cho dịch vụ này là 20.000VND / 1h và khoảng 100.000 – 150.000 VND/ ngày, cụ có thể hỏi khi đến đó

CleoNguyen

Xe buýt
Em hóng hớt tí, riêng về vụ phượt đèo HV, em cũng đã có bài viết cụ có thể tham khảo mấy điểm dừng check in nhé
http://www.otofun.net/threads/phuot-deo-hai-van.909631/page-8#post-24704143
- Còn từ Đà Nẵng ra Hội An, cụ cứ chạy xe theo đường ven biển Mỹ Khê chạy cho mát mà lại nhanh, đường cứ gọi là đẹp và thẳng tắp. Ngủ nghỉ ở Đà Nẵng, cụ có thể book một vài ks ở gần biển Mỹ Khê với giá từ 200k trở lên (cụ có thể tham khảo một số ks như Huỳnh gia Hưng, Hoàng Lan, Bin Star...), cụ nên điện thoại trực tiếp hỏi giá và book phòng trước. Hoặc như tư vấn của cụ Xivie ở trên, cụ cứ vào Booking, Agoda mà tìm phòng ưng í, giá rẻ, có review đàng hoàng. Riêng anh Agoda cụ phải trả tiền trước khi đặt phòng, còn Booking, cụ chỉ cần đặt và đến khách sạn trả tiền tại đó. Nên ngủ ở gần biển để chiều tắm biển tối dạo biển cho mát cụ ạ, ra biển nằm, ghế êm có nệm chỉ 20k/ghế thôi cụ nhé.
- Ở Huế, nếu cụ là fan của món trứng vịt lộn, buổi tối cụ cứ tà tà chạy khắp các nẻo đường cứ thấy có hàng nào có ánh đèn là cụ tấp vô, còn đèn nghĩa là còn trứng hehe. Ngoài ra, nếu ăn cơm hến cụ nên ăn cơm hến khô, tránh ăn cơm hến nước nhé, vì ăn dở ẹc. Cụ có thể tham khảo món cơm niêu Gia đình 2, địa chỉ 26 Bến Nghé. Cụ lưu ý nhé ở đây có 2 quán cơm niêu gia đình, cụ nên vào địa chỉ này ăn ngon và đông khách hơn. Vc em đã chuột bạch dịp 2/5 vừa qua
- Ở Đà Nẵng, cụ có thể ăn vài quán ven biển Mỹ Khê, đoạn gần với chùa Linh Ứng, nói chung ăn đồ gì cũng phải check giá nhé
- Ra Hội An, cụ có thể chạy xe ra biển Cửa Đại lúc chiều tà, tắm biển hoặc ngồi gọi con cá đuối nướng (50k), bánh tráng trộn hến...và làm lon Huda thì cứ gọi là no, ngon, bổ, rẻ ạ
Còn gì cụ cần thông tin cụ cứ ới mọi người trong đó có em nhé. Chúc cụ chuyến đi vui vẻ!

CleoNguyen

Xe buýt
Em thêm một chi tiết nữa. Cụ nghỉ đêm ở Huế những cung đường em nói ở trên thì rất gần với cầu Tràng Tiền, sông Hương, cụ dạo bộ còn được. Khoảng 6 -7h tối, cụ dạo ra bến thuyền, mua một vé nghe ca Huế trên dòng Hương cũng là một trải nghiệm thú vị cụ nhé. Giá ngồi thuyền lớn ghép khách là 80k thôi cụ nhé. Bình thường người ta sẽ chào mời cụ giá 100k - 120k, nhưng cụ chỉ trả tầm 80k thôi. Vc em bữa đó cứ 80k/người. Em có hình đề mô cho cụ đây

anhtu08

Xe đạp
Cụ check in Hue rồi thuê xe máy tại ks ở, leo đèo Hải Vân thì vô cùng dễ dàng, đi 1 mình bụi thì số tiền cụ mang theo dư rồi. Nếu cụ rảnh lên Booking hoặc Agoda check phòng ks, giá có thể hạt dẻ hơn, dưới 200k cũng có, quan trọng đi chơi là chính, tối có chỗ tắm ngủ nghỉ là ngon rồi. Đến HUế cụ đặt ks ở những trục đường chính như Đội Cung, Phạm Ngũ Lão, Lê Lợi... • Thuê xe máy, xe đạp: Các địa điểm cho thuê xe máy nằm tập trung ở đường Hùng Vương, quãng đường từ cầu Trường Tiền đến ngã 4 Hùng Vương giao với Nguyễn Tri Phương (gần quán chè Hẻm). Khu vực thứ 2 là đường Lê Lợi, khu phố Tây đối diện khách sạn Hương Giang, các đường như Phạm Ngũ Lão, Chu Văn An. Giá chung cho dịch vụ này là 20.000VND / 1h và khoảng 100.000 – 150.000 VND/ ngày, cụ có thể hỏi khi đến đó
Em cám ơn các Cụ đã chỉ dẫn em nhiệt tình, hiện em đã có mặt ở Huế, đang ngồi cafe Phố Cổ ven sông Hương. Em check in ở ks Duy Tân và ở lại Huế đến chiều mai thì vào ĐN các cụ ạ. Em cũng chưa lên lịch sẽ đi những đâu và bao lâu. Cứ máu đến đâu chơi đến đó các cụ ạ :)

xivie

Xe đạp
Em cám ơn các Cụ đã chỉ dẫn em nhiệt tình, hiện em đã có mặt ở Huế, đang ngồi cafe Phố Cổ ven sông Hương. Em check in ở ks Duy Tân và ở lại Huế đến chiều mai thì vào ĐN các cụ ạ. Em cũng chưa lên lịch sẽ đi những đâu và bao lâu. Cứ máu đến đâu chơi đến đó các cụ ạ :)
Chúc cụ chuyến đi vui hơn tết và nhiều hình ảnh khoe anh em trên OF nhé

dungdadieu

Xe buýt
Đèo Hải vân đi xe máy đơn giản mà cụ, dốc cũng bình thường thôi, đường to và rộng

phuonglien308

Xe hơi
Website
ego.com.vn
chúc cụ có chuyến đi vui vẻ :)