Em xin hỏi về du lịch Quy nhơn

nhimphich

Xe điện
Thưa các bác, cuối tuần này em vào Quy nhơn, các bác có kinh nghiệm trải qua các chuyến đi Quy nhơn chia sẻ giúp em nhé. Thank a lot(l)

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Tiện đây em cũng hỏi nên bay từ HN vào Đằ Nẵng rồi đi xe ra Quy Nhơn hay bay vào Nha Trang đi xe ra Quy Nhơn ạ??? Mong các bác chỉ giáo???

Hà Tít

Xe buýt
Tiện đây em cũng hỏi nên bay từ HN vào Đằ Nẵng rồi đi xe ra Quy Nhơn hay bay vào Nha Trang đi xe ra Quy Nhơn ạ??? Mong các bác chỉ giáo???
Có đường bay thẳng HN-QN, tuần có mấy chuyến. Mỗi tội khi bay từ QN ra, nếu máy bay trục trặc kỹ thuật thì khả năng delay đến hôm sau là rất cao, vì phải điều thợ máy nhảy ô tô từ TP HCM ra. Nhưng đc cái chi phí đi lại, KS sẽ do HK lo.

1. Chơi: Ở QN có vẻ ko có nhiều chỗ chơi, lên mộ Hàn Mạc Tử, vào trại cùi Quy Hòa là hết. Cái trại cùi này em vào từ năm 97, bãi biển đẹp lắm, lần gần đây đi QN thì gấu mẹ gấu con ko dám vào nên giờ ko biết thế nào.
Nếu có thời gian bác bố trí 1 ngày đi Bảo tàng Quang Trung rồi lên Hầm Hô luôn, cách QN đâu khoảng 60km. Lên Hầm Hô đi thuyền nhỏ (có người ủn) dọc theo suối mất khoảng gần 1h để lên 1 bãi đá rộng, có thể chụp ảnh và ăn uống ở đó, thú vị phết.
2. Tắm: bãi biển QN thì quá tệ, nước bẩn và hôi, lại có nhiều cọc sắt và dây cáp chôn ngầm :'(. Muốn tắm thì đi bãi Bàu, nước trong xanh, mỗi tội hơi xa, từ mộ HMT đến đó mất hơn trăm ngàn taxi.
3. Ăn uống: ăn ở QN rẻ nhưng cũng ko đặc sắc lắm, trừ cua Huỳnh Đế, nếu ăn bác cứ gọi taxi bảo đưa đến "Hải sản 2000", ngon bổ rẻ, taxi nó gạ đưa chỗ khác cũng đừng nghe. Ngoài ra có gà chỉ, tức là chỉ con nào bắt con đấy :21:, và bánh xèo tôm nhảy, mà tôm nhảy tức là con tép :)).
Uống thì có thể chơi rượu Bàu Đá, nhưng chú ý Bàu Đá thương phẩm có nhiều loại và chất lượng khác nhau, loại bán ở nhà hàng "HS 2000" hoặc ở SB thì uống được, có vẻ khó ngửi và nặng nhưng uống êm, ko đau đầu.
4. Ở: nếu ở resort thì có thể chọn Hoàng Anh - Gia Lai hoặc Light. HA-GL thì gần, ngay chân mộ HMT, phòng ốc cũng ổn, giá cả phải chăng, có thể ăn luôn tại nhà hàng của resort, nhưng bãi biển quá tệ vì ngay cạnh cống nước thải của khu dân cư. Light thì em chưa ở nhưng nghe nói bãi biển đẹp vì ở cách QN mấy km, mỗi tội đắt, nghe nói 1 gói mì tôm giá 5 đô :mad:.

Để em cố nhớ thêm thông tin gì sẽ bs sau nhé.

TheKid

Xe hơi
Cám ơn bác Hà nhiều ạ, :6:

shreck

Xe đạp
4. Ở: nếu ở resort thì có thể chọn Hoàng Anh - Gia Lai hoặc Light. HA-GL thì gần, ngay chân mộ HMT, phòng ốc cũng ổn, giá cả phải chăng, có thể ăn luôn tại nhà hàng của resort, nhưng bãi biển quá tệ vì ngay cạnh cống nước thải của khu dân cư. Light thì em chưa ở nhưng nghe nói bãi biển đẹp vì ở cách QN mấy km, mỗi tội đắt, nghe nói 1 gói mì tôm giá 5 đô :mad:.

.
Em xin mạn phép đính chính lại tý: Life Resort ạ ! Nếu bác chủ thớt định vào QN để relax thì nên chọn Life cho đúng nghĩa Resort. Đây đúng là nơi nghỉ dưỡng bác ạ vì Tây quản lý nên rất pro ! (Em không dám phân biệt Tây, Ta nhưng cái gì họ làm tốt mình nên ghi nhận phải không các cụ, đừng ném đá em nhé (k)
Còn HA-GL thì đúng nghĩa mang gỗ nhà trồng được, đá nhà đào được ra dùng nên không thể là resort mà đúng nghĩa "trọc phú", trông không ra khách sạn cũng không ra resort, em chưa ở HA-GL QN nhưng đã từng ở HA-GL Đà lạt và Đà nẵng, nói chung là không muốn ở lần thứ 2:102:
Chúc bác một kỳ nghỉ zui ze (b)

gl16000

Xe đạp
Ăn Hải sản chỗ quán Hai Đẹp dưới chân cầu Thị Nại được phết cụ ạ. Giá bình thường, phục vụ nhiệt tình

Cụ có xe riêng thì ngon. Dọc tuyến đường ra khu bãi Bầu ( đường Quy Nhơn - Sông Cầu) có nhiều đoạn cảnh đẹp, có một số quán gà ăn ngon lắm. dân trong này gọi là gà chỉ. Chỉ con nào ăn thịt con đó. bãi Bầu thì tắm sướng rồi. Ở Life resort mà không có xe riêng thì bất tiện vì ở đó buồn lắm, chả có quái gì. Cụ có thể ở khách sạn Hải Âu, sát biển luôn và rất sang trọng. Nếu thích rẻ hơn thì Hoàng Yến, bình dân hơn nữa thì một loạt nhà nghỉ cạnh đó

Muốn mua rượu Bàu Đá và nem chua Chợ Huyện thì bác lại chaỵ đường Quy Nhơn ra ngã ba Bà Di. Nem chợ Huyện nằm trên đường này. Còn rượu Bàu Đá thì bác xuống thị trấn Bình Định, có hiệu Tâm Hường ngon lắm, rượu hút từ hầm dưới đất lên, trong vắt nhưng nặng lắm

gl16000

Xe đạp
Nếu bác muốn thử thần kinh thép thì cứ việc đi. bến xe Đà nẵng hay Nha Trang đều có tụi xe 16 chỗ phóng bạt mạng về Quy Nhơn:21:. Còn từ Đà nẵng hay Nha Trang về Quy Nhơn thì quãng đường bằng nhau ( khoảng 280km). Nhưng cụ nên đi từ Đà Nẵng tiện hơn vì sân bay gần bến xe. Từ ĐN đi Quy Nhơn qua Quảng Nam Quảng Ngãi xxx làm cũng nhiều nên tụi xe chạy cũng chờn

Chỉnh sửa cuối:

ANGLE_HERO

Xe đạp
Nếu Cụ có điều kiện em khuyên Cụ đi bằng Máy bay cho an toàn,đi đường bộ giờ này nguy hiểm lắm

Luotgio

Xe tải
Ở QN nếu có điều kiện kụ ra đảo. Nghe nói giờ có cây cầu vượt biển dài nhất VN rồi. Ra đảo tắm biển tuyệt.
Hồi trước (cách đây hơn chục năm) em đi thuyền máy ra xã đảo, tắm biển nước trong vắt.
Nước biển QN trong và mặn (chư không bẩn như bác gì bên trên đã nói đâu), học bơi rất thích vì người mình nó tự nổi lên.
Ngồi thuyền máy, nước biển bắn lên tay, khô đi rồi còn thấy đọng lại lớp muối trắng mặn chát.

qkace

Xe điện
Em cũng có 1 ít thông tin về Quy Nhơn đây các bác:

http://www.otofun.net/showthread.php?t=92344&page=4

Em nghĩ đi đường bộ từ Nha Trang ra Quy Nhơn sẽ nhanh hơn đi từ Đà Nẵng vào Quy Nhơn, mặc dù quãng đường là gần như nhau. Đường từ Nha Trang - Quy Nhơn vắng hơn và phong cảnh cũng đẹp hơn. Đường đi từ Đà Nẵng thì có mấy đoạn khá đông là ĐN - Tam Kỳ, đoạn Dung Quất, ... nên đi chậm lắm.