[Thảo luận] Em xi nhan như thế đúng hay sai ạ?

k0phaithak

Xe đạp
Website
gsv.com.vn
Em di chuyển 2 bánh ở làn ngoài cùng bên phải trên đường Xã Đàn, khi đến ngã 3 Xã Đàn - PNT thì em có xi nhan trái để chuyển vào làn trong để đi thẳng, sau khi nhập làn em tắt xi nhan. Khi dừng đèn đỏ thì có 1 cậu xxx ra chào em và thông báo em "lỗi xi nhan". Em dắt xe vào chốt rùi sau 1 hồi cãi nhau (thật sự thì em cũng ko dám chắc 100% em đúng và cũng ko rõ xi nhan khi chuyển làn nằm ở điều bn) thì xxx cũng cho em đi (xe em đầy đủ giấy tờ, 2 gương) vs câu lần này anh chỉ nhắc nhở ..bla...
Các Cụ trên diễn đàn thông hiểu, am tường luật cho em hỏi là em đi 2 bánh thì xi nhan như vậy là đúng hay sai ạ? Nếu đúng thì quy định xi nhan kia nằm ở điều bn ạ? Thanks các Cụ!

Chỉnh sửa cuối:

k0phaithak

Xe đạp
Website
gsv.com.vn
Cụ sgb345 vào tư vấn giùm em vs ạ! Thanks Cụ!

Super driver

Xe tải
vấn đề là cụ xi nhân từ chô nào chứ, cụ vào làn xong rồi mới xi nhan thì còn tác dụng gì nữa. Nói chung cái luật không nêu rõ nên tùy từng tình huống mà xét đúng sai thôi cụ à

k0phaithak

Xe đạp
Website
gsv.com.vn
Super driver : Tất nhiên là em bật xi nhan trước khi chuyển làn rùi Cụ! Ý em hỏi là khi em đi thẳng mà em xi nhan như vậy có phải là sai ko ạ?

RubynamitnA

Xe điện
"Em đi làn trong cùng... em xi nhan trái để chuyển vào làn trong"??? Cụ lẫn lộn trong, ngoài thế? Xi nhan trái thì chỉ có ra sao lại vào?

suzu37

Xe container
Khoản 1 điều 13 luật gtdb 2008 quy định khi chuyển làn phải có tín hiệu và đảm bảo an toàn.

Tín hiệu có thể bao gồm xi nhan, giơ tay, vẫy tay, ...

vinahure123

Xe đạp
nói chung nếu bắt lỗi xinhan thì khó cãi lắm, vì có khi mình xinhan lúc nào còn k nhớ cơ

pnew

Xe điện
Em di chuyển 2 bánh ở làn ngoài cùng bên phải trên đường Xã Đàn, khi đến ngã 3 Xã Đàn - PNT thì em có xi nhan trái để chuyển vào làn trong để đi thẳng, sau khi nhập làn em tắt xi nhan. Khi dừng đèn đỏ thì có 1 cậu xxx ra chào em và thông báo em "lỗi xi nhan". Em dắt xe vào chốt rùi sau 1 hồi cãi nhau (thật sự thì em cũng ko dám chắc 100% em đúng và cũng ko rõ xi nhan khi chuyển làn nằm ở điều bn) thì xxx cũng cho em đi (xe em đầy đủ giấy tờ, 2 gương) vs câu lần này anh chỉ nhắc nhở ..bla...
Các Cụ trên diễn đàn thông hiểu, am tường luật cho em hỏi là em đi 2 bánh thì xi nhan như vậy là đúng hay sai ạ? Nếu đúng thì quy định xi nhan kia nằm ở điều bn ạ? Thanks các Cụ!
Quy định trong Luật đây:
"Điều 13. Sử dụng làn đường
1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn."

Cụ "xin nhan" trước khi chuyển làn là OK

ngungo thien ly

Xe container
"Em đi làn trong cùng... em xi nhan trái để chuyển vào làn trong"??? Cụ lẫn lộn trong, ngoài thế? Xi nhan trái thì chỉ có ra sao lại vào?
Ý cụ ấy là đang đi làn trong cùng bên phải gần lề đường rồi xi nhan trái chuyển sang làn ở giữa để đi thẳng.
Nhà em hiểu ý cụ là cụ chủ nên chỉnh lại từ cho chuẩn để dễ hiểu cho người đọc ạ

Kamelott

Xe tải
"Lỗi xi nhan" là cái lỗi gì ak? xxx phun ra mấy từ này thì chỉ có thể là xxx vòi $

ubisapro

Xe trâu
xin nhan sang làn trái thì có lỗi j đâu??? Quá chuẩn với 2b luôn ý chứ@@ hay ý xxx là xi nhan thì phải rẽ trái chứ ko được đi thẳng? Mà làm quái có lỗi xi nhan@@

Mai Tay Sơn

Xe đạp
Xi nhan chắc bị chập chờn nên nó nhắc hộ, định nói xi nhan lỗi thế mệ nào lại thành lỗi xi nhan (em đoán vậy).

Apple Like

Xe hơi
Chắc xxx tưởng cụ xi nhan để rẽ nhưng lại không rẽ nên nó vẫy. Còn trong trường hợp của cụ theo em cụ sử dụng xi nhan chưa đúng. vì lúc đó như cụ nói là cụ vẫn đang đi thẳng chứ chưa phải chuyển làn.

sondh73

Xe hơi
"Lỗi xi nhan" là cái lỗi gì ak? xxx phun ra mấy từ này thì chỉ có thể là xxx vòi $
Chỉ có dùng sai tín hiệu đèn chứ signal làm gì có lỗi. Sao nó ko bắt mấy bác đi 4b qua ngã ba, ngã tư mà cứ bật đèn dừng khẩn cấp nhỉ.

hanoi36

Xe hơi
Khoản 1 điều 13 luật gtdb 2008 quy định khi chuyển làn phải có tín hiệu và đảm bảo an toàn.

Tín hiệu có thể bao gồm xi nhan, giơ tay, vẫy tay, ...
Lần đầu tiên em thấy luật xin xinhan bằng vẫy tay đấy xụ nhé.chả hiểu như vậy có bị thịt không nữa.cụ chủ thông lão em phát

Tony_Bui

Xe buýt
chắc tại xi nhan của cụ nó lúc tắt lúc bật, nhấp nháy liên tục nên xxx bắt lỗi í mà ..

Website
www.facebook.com
Xi nhan chuyển làn

Cụ sgb345 vào tư vấn giùm em vs ạ! Thanks Cụ!

Về việc xi nhan khi chuyển làn, nhà cháu xin trích Luật Gtđb 2013, như sau:

[Trích luật]
Điều 13. Sử dụng làn đường

1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trướcphải bảo đảm an toàn.

[Hết trích]

Cá nhân nhà cháu thấy Luật quy định phải đáp ứng 2 yêu cầu khi chuyển làn.

Đó là:
1- khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước, và
2- (khi chuyển làn đường) phải bảo đảm an toàn.

Để đáp ứng yêu cầu 1- ở trên thì không khó. Khi kụ chủ đang từ làn của mình cắt qua vạch kẻ đứt chia làn đường để đi sang làn bên cạnh, kụ chủ có bật xi nhan báo trước là không vi phạm yêu cầu này. Trong luật không quy định khi nào phải xi nhan, khi nào tắt xi nhan.
Nếu kụ chủ đã có xi nhan khi chuyển làn, thì xxx không có cơ sở để bắt kụ "lỗi xi nhan".

Riêng yêu cầu thứ 2 thì cần chú ý hơn. Cụ thể: thế nào là (khi chuyển làn) phải đảm bảo an toàn?

Nhà cháu thấy, để đảm bảo an toàn, khi muốn chuyển làn phương tiện phải đảm bảo các yêu cầu chính sau đây:
1- có tín hiệu báo chuyển làn (xi nhan) từ một khoảng cách đủ để các phương tiện khác kịp nhìn thấy, có đủ thời gian xử lý, không gây ra tình huống nguy hiểm cho phương tiện khác khi xe mình chuyển làn;
2- tuân thủ nguyên tắc nhường đường cho các xe đang đi thẳng trên làn xe mình định đi vào. Không được cắt đầu xe khác, không được bắt các xe đi thẳng phải phanh gấp hoặc phải thay đổi hướng đi để tránh xe mình.
(Nhiều kụ cứ nghĩ xe mình đã xi nhan là mình có quyền chuyển làn bất kỳ lúc nào, các xe khác phati tránh. Đây là điều ngộ nhận sai luật, gây nguy hiểm trong lưu thông, tiềm ẩn tai nạn).

Giả sử kụ chủ bật tín hiệu báo chuyển làn, rồi chuyển làn ngay mà không nhường cho xe đang đi thẳng đi qua, thì xxx chỉ có thể khép kụ vào lỗi "không đảm bảo an toàn khi chuyển làn" (nếu trong NĐ171 có quy định lỗi này). Xxx không có cơ sở pháp lý để phạt kụ "lỗi xi nhan" khi kụ đã bật xi nhan.

Website
www.facebook.com
Nhà cháu xin minh hoạ clip một trường hợp chuyển làn xe không đảm bảo an toàn.
Xe Altis đang bật xi nhan trái và phi trên làn ngoài cùng bên trái. Khi thấy phía trước vướng, Altis liền giảm tốc độ, bật xi nhan phải, rồi chen vào sang làn xe nhà cháu đang di chuyển. Để khỏi phải phanh gấp, nhà cháu phải dạt vào làn bên trong để nhường.

http://youtu.be/4gRXKOIKXd4