[Funland] Em xây nhà ở quê, nhờ các cụ tìm cách bố trí các phòng tầng 1 giúp em

clairsang

Xe tải
Chào các cụ

Bố mẹ em sống ở quê. Cái nhà hiện tại do bố mẹ xây cũng ngót 30 năm rồi. Năm nay em đang thuê KTS lên thiết kế xây nhà mới cho bố mẹ. Con cháu thỉnh thoảng về quê có đủ chỗ ăn ngủ chơi bời.
Kích thước khổ đất nhà em như dưới. Em dự kiến xây kiểu biệt thự tân cổ điển 2 tầng mái Thái. Tầng 2 thì phân chia phòng dễ vì chỉ có gia đình em và gia đình em gái. Khó nhất là tầng 1.

Em mong muốn tầng 1 có :
- 2 phòng ngủ nhỏ ( bố em phòng riêng, mẹ em phòng riêng)
- 1 phòng thờ ( bố mẹ em nhất quyết nói phòng thờ tầng 1 cho tiện)
- 1 nhà vệ sinh chung
- 1 khách
- 1 bếp
- 1 cầu thang lên tầng 2
- Em mong muốn ngôi nhà ngoảnh mặt ra trục đường chính ( hướng Bắc), nhưng cổng ở tận mạn phải ( xem ảnh).
Option: nếu bố trí phòng xong mà còn được mảnh đất gần đường chính để trồng cỏ cây làm vườn thì tốt ạ.

Mong các bác sắp xếp giúp em. Bản vẽ này KTS bảo ko còn chỗ đủ 2 PN nhỏ nên chỉ vẽ 1 PN.

Chỉnh sửa cuối:
Đất rộng như thế này, nhà xây cũng gần hết đất mà không bố trí nổi. Em chỉ khuyên cụ 2 điều là dồn cầu thang ra góc cho đỡ mất diêm tích không gian nhà, kết hợp phòng khách và phòng thờ để nâng cao hẳn lên vị trí thờ tự cũng như bầy biện khoe ra lúc có khách hoặc Tết

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Đất rộng như thế này, nhà xây cũng gần hết đất mà không bố trí nổi. Em chỉ khuyên cụ 2 điều là dồn cầu thang ra góc cho đỡ mất diêm tích không gian nhà, kết hợp phòng khách và phòng thờ để nâng cao hẳn lên vị trí thờ tự cũng như bầy biện khoe ra lúc có khách hoặc Tết
Chuẩn luôn. Em cũng thấy cửa chính thông thẳng lên cầu thang cũng không ổn lắm.

adng

Xe điện
đất dư nhiều mà. vẽ thêm đi.

keyon

Xe tăng
Cụ cho cái tổng thể sân vườn. Hướng chính cụ dự định để đi vào nhà. Em xem thêm rồi góp ý

kfcminh

Xe tăng
Kts thiết kế dở hơi.
Phòng thờ nên chung với p khách. P bếp phải rộng để lúc có cỗ bàn.

longdelta

Xe tăng
Chào các cụ

Em đang nhờ lên thiết kế xây nhà ở quê.
Kích thước khổ đất nhà em như dưới. Em dự kiến xây 2 tầng mái Thái. Tầng 2 thì phân chia phòng dễ vì chỉ có gia đình em và gia đình em gái thỉnh thoảng về quê. Khó nhất là tầng 1.
Em mong muốn tầng 1 có :
- 1 nhà vệ sinh chung
- 1 khách
- 1 bếp
- 1 cầu thang lên tầng 2

Mong các bác sắp xếp giúp em. Bản vẽ này KTS bảo ko còn chỗ đủ 2 PN nhỏ nên chỉ vẽ 1 PN.
)
1. Dịch cầu thang về góc trục 3/A, vệ sinh chung dưới cầu thang luôn.
2. Hai phòng ngủ bố trí cạnh nhau
3. Bếp thông với không gian khách
4. Phòng thờ theo em bố trí lại vị trí
Tóm lại nhìn bản vẽ thì KTS có vẻ như sinh viên mới ra trường :D

buicongchuc

Xe ba gác
Đất vuông đẹp thế này mà cụ đi làm nhà ống thật đáng tiếc.

Chào các cụ

Bố mẹ em sống ở quê. Cái nhà hiện tại do bố mẹ xây cũng ngót 30 năm rồi nên năm nay em đang nhờ lên thiết kế xây nhà mới cho bố mẹ và con cháu thỉnh thoảng về.
Kích thước khổ đất nhà em như dưới. Em dự kiến xây 2 tầng mái Thái. Tầng 2 thì phân chia phòng dễ vì chỉ có gia đình em và gia đình em gái. Khó nhất là tầng 1.

Em mong muốn tầng 1 có :
- 1 nhà vệ sinh chung
- 1 khách
- 1 bếp
- 1 cầu thang lên tầng 2

)

T91

Xe container
Kiến trúc sư mà ý tưởng ngu hơn cả thằng con buôn như em

vandinh

Xe container
Phòng thờ để dưới trên con cháu sinh hoạt là không nên. Đất rộng cụ nên xây nhà thờ riêng kết hợp nhà sinh hoạt e thấy đẹp.

clairsang

Xe tải
Phòng thờ để dưới trên con cháu sinh hoạt là không nên. Đất rộng cụ nên xây nhà thờ riêng kết hợp nhà sinh hoạt e thấy đẹp.
Em muốn tiết kiệm đất làm vườn cụ ạ. Chỉ cần thiết kế tầng 1 hợp lý thì tầng 2 phần thờ thẳng lên em làm cái kho hoặc giàn hoa cũng ổn ạ

Exciter4banh

Xe đạp
Phòng thờ để ở dưới là hợp lý. Cỗ bàn bê đồ lên t2 thắp hương cũng chết mệt. Mấy ông bác mình cũng chuyển hết phòng thờ xuống dưới T1 cho nhàn. Các cụ có tuổi leo cầu thang mệt lắm.

Mraaa

Xe tăng
Em vừa chém với cụ bên kia xong. Cụ lên mạng tham khảo cũng tốt nhưng phải tìm hiểu thêm nhiều "kiến thức nền" để có chính kiến riêng.

1. Cầu thang nên và bắt buộc đặt giữa nhà, vì đây là trục giao thông chính trong nhà, nó phải là trung tâm, tiếp cận và toả đi các hướng được thuận lợi. Ví dụ như trong 1 khu đô thị, chả ai quy hoạch đại lộ ở góc đô thị cả, đại lộ lớn nhất phải xuyên tâm.
2. Quan niệm cầu thang không được chính cửa đã lỗi thời. Lâu đài cũng phải đặt cầu thang chính giữa cửa chính đi vào. Ngoài thẩm mỹ, công năng, di chuyển thuận tiện. Nó còn cả vấn đề thoát nạn khi có hoả hoạn.
3. Mặt bằng hiện tại của cụ thì giao thông tầng 1 đang có vấn đề. Như em nói bên kia, hướng đi từ cửa chính vào bếp quá hẹp, hàng lang ra hướng Bắc là phụ lại quá lớn. Như cụ #2 đã góp ý, nhà có việc là nhà cụ bị chật trội ngay.

Khác: 1 số cụ bảo cụ nên thay KTS cũng có lý, cụ KTS này đang bị sai cơ bản nhiều về kết cấu và ký hiệu vật liệu trên bản vẽ. Hiểu nôm na là viết văn còn sai chính tả vậy.

Chỉnh sửa cuối: