Em vừa đi xem vios 2014 xong

sontung

Xe tăng
-Em thì thấy con City có nhiều ưu điểm hơn con Vios cũ thôi, Vios mới thì chưa chắc, nhưng riêng về cái máy SOHC của City thì thua đứt cái máy DOHC của Vios.
Cụ lại chém bừa rồi, máy của " siêu xe " Vios thua xa máy của City nhé, cụ đừng nghĩ cứ DOHC thì hơn SOHC nhé, lại còn hộp số 4 cấp trong khi thằng City là 5 cấp. Em biết cụ làm cho Toy nhưng không lên dìm hàng đối thủ một cách thái quá như thế.

RAVA

Xe ba gác
vâng em cũng chỉ nói đánh giá trên quan điểm cá nhân thôi ạ (xét về kiểu dáng, option nội ngoại thất và giá cả bỏ ra mua) vì mỗi người quan điểm mỗi khác. Còn vụ máy móc thì em gà mờ chẳng biết gì về máy mấy rồi :D nhưng cũng có biết qua về cam đơn và cam đôi, cũng đã đọc 1 bài phân tích SOHC của Honda City, đối với dòng xe chạy trong phố và động cơ bé thì SOHC có những cái lại hiệu suất cao hơn DOHC ạ. Để em tìm lại bài đấy gửi các cụ cùng bình loạn.
-Em chỉ nói đơn giản ntn để bác hiểu, em đã từng chạy 2 đời Accord 93 (sx95) và 96 vào những năm 1999-2000 nên em chả lạ gì thằng Honda. Cái máy SOHC là loại bét nhất mà Honda lắp trên những bản thấp nhất của các mẫu xe như City, Civic, Accord, CRV..., còn những bản cao cấp thì toàn máy DOHC i-VTEC thôi. Vd điển hình nhất là con CRV do Honda VN lắp, bản 2.0 là SOHC còn bản 2.4 là DOHC.

hoang hai yen

Xe đạp
Em cứ tưởng mợ là nhân viên bán hàng lên mới được vào bãi xe của hãng.
cụ ơi trong showroom có 1 màu bạc thôi cụ ạ, em muốn xem màu nâu vàng được sale dẫn ra bãi xem luôn đấy cụ ạ. Sale cũng chẳng giấu giếm làm gì, nói chung xe nhìn trong showroom cái nào cũng đẹp, ra bãi nhìn là chuẩn nhất. Các cụ thik mua thì mua, ko mua sale trả cọc luôn ko lăn tăn, chả ép gì các cụ đâu.

ltrphuc

Xe tăng
-Em chỉ nói đơn giản ntn để bác hiểu, em đã từng chạy 2 đời Accord 93 (sx95) và 96 vào những năm 1999-2000 nên em chả lạ gì thằng Honda. Cái máy SOHC là loại bét nhất mà Honda lắp trên những bản thấp nhất của các mẫu xe như City, Civic, Accord, CRV..., còn những bản cao cấp thì toàn máy DOHC i-VTEC thôi. Vd điển hình nhất là con CRV do Honda VN lắp, bản 2.0 là SOHC còn bản 2.4 là DOHC.
em không nói SOHC hơn DOHC. Nhưng còn tùy vào mục đích sử dụng xe và các yếu tố khác như dung tích xy lanh, hiệu năng máy ở tốc độ cao hay tốc độ thấp và chi phí sản xuất lắp đặt nữa. Nếu xe chỉ chạy phố và ít khi đi cao tốc tốc độ cao, dung tích xy lanh bé thì SOHC và DOHC không khác nhau nhiều, thậm chí SOHC sẽ lợi hơn ở tốc độ thấp đấy ạ, hơn nữa giá thành sản xuất rẻ hơn, đơn giản hơn. Cụ bảo những xe bản cao cấp trang bị DOHC là đương nhiên rồi, ví dụ chính xác là CRV 2.4 luôn, giá đắt hơn nhiều bản 2.0, động cơ lớn hơn nên DOHC sẽ tối ưu hơn.
Hơn nữa em thấy máy Honda City được trang bị hộp số 5 cấp sẽ tối ưu được động cơ hơn Vios hộp số 4 cấp là điều chắc chắn đó ạ.
Vài ngu ý của em, không có ý chê bai Vios khen City (vì em cũng chạy City sợ nhiều cụ nghĩ em bênh :D) chỉ đánh giá khách quan theo số kiến thức ít ỏi em biết được thôi ạ :D

ducletrung

Xe container
cụ ơi trong showroom có 1 màu bạc thôi cụ ạ, em muốn xem màu nâu vàng được sale dẫn ra bãi xem luôn đấy cụ ạ. Sale cũng chẳng giấu giếm làm gì, nói chung xe nhìn trong showroom cái nào cũng đẹp, ra bãi nhìn là chuẩn nhất. Các cụ thik mua thì mua, ko mua sale trả cọc luôn ko lăn tăn, chả ép gì các cụ đâu.
Thế có mặc cả bớt được nhiều không cụ?

1.6gli

Xe container
Có mỗi cái động cơ một là cam đơn và một là cam kép có tạo sự khác biệt nhưng k nhiều. Quan trọng là cái hộp số 5 cấp chạy mượt mà hơn 4 cấp là trắc chắn.

bao_hiem_oto

Xe đạp
Cá nhân e ko thích cái mồm cá ngão này lắm. giờ còn bản 2013 màu bạc MT ko nhỉ, trông nó hiền lành hơn. cụ sale nào có inbox cho em cái giá yêu với.

RAVA

Xe ba gác
Có mỗi cái động cơ một là cam đơn và một là cam kép có tạo sự khác biệt nhưng k nhiều. Quan trọng là cái hộp số 5 cấp chạy mượt mà hơn 4 cấp là trắc chắn.
-Cái máy DOHC ra đời sau, phức tạp hơn, đắt tiền hơn, hiệu suất cao hơn, tiết kiệm nhiên liệu hơn...lại bảo là ko khác biệt nhiều thì em cũng chịu bác rồi đấy? Cái máy SOHC ngon đến mức mà bây giờ chỉ còn mỗi mấy cái con xe rẻ tiền, máy bé tý dưới 1.0 như Matiz hay Morning còn dùng, còn các loại xe có máy lớn hơn hay ở pk cao hơn có mỗi con City, các hãng khác nó bỏ từ lâu rồi!:P

Rickshaw

Đi bộ
Chào các bác.
Đây là Post đầu tiên của em từ khi vào OF và mang tính chủ quan, có gì các bác góp ý, bỏ qua.
Chiều nay chạy qua showroom đường T.Chinh thấy có 1 em đậu ngoài sân nên dừng lại ngó. Cá nhân em thấy ...xấu.
Nhìn ngang xe đẹp hơn đời cũ- xe trường và thể thao hơn. Nhìn từ đầu xe thấy cái "mồm cá ngão"-như bác nào trong này nói, em thấy giống xe ford...xấu. Nhìn trực diện MIT thì...rất xấu, xấu nhất cái đèn hậu. Thiết kế đèn hậu nếu đứng nhìn trực diện phía sau sẽ thấy nó làm cho cái xe hẹp chiều ngang, vô duyên nhất là cái điểm vuốt miết xuống tạo góc nhọn. Nội thất em ngó qua thấy đẹp hơn đời trước tí- taplo đẹp hơn.
Tổng thể em thích xe form cũ được lắp nội thất của xe form mới.

Chỉnh sửa cuối:

ngoclam78

Xe tải
Đầu em cảm giác giống ford
Nội thất bớt đơn điệu so với đời trước, đèn không hiểu có hid không ạ
Nhìn chung, trong phân khúc em này ngon ạ

vynguyen

Xe buýt
Thôi lại đợi em Yaris, công nhận cái đầu phải độ lên tý mới ngon được

ducminhbk88

Xe máy
Có cụ nào đc lái thử Vios mới chưa, cho ae ít gió :)) Máy móc ko thay đổi gì nghĩa là sẽ vẫn hiền hiền êm êm như cũ ? Em lái City đựoc cái thích kiểu bốc và giật :))

fast2014

Xe đạp
Cưới em Ớt này về chạy taxi đắt khách lắm ợ.