Em vừa bị pha tí tèo, chia sẻ với các cụ!

shutron

Đi bộ
phải tỉnh táo a ơi...............

Xe cỏ cũ

Xe điện
Cụ chủ chắc còn ngái ngủ nên chưa tập trung. Lái xe cần tập để thành phản xạ, nổ máy, vào số, phanh chân + nhả phanh tay, signal, liếc gương rồi mới khởi hành.

dongoviet

Xe tăng
Quên hạ phanh tay là chuyện chắc nhiều người mắc, mà chẳng phải 1 lần đâu ạ. Có lần đang đi em dừng lại giải quyết nỗi buồn, sau lên xe đi tiếp, phải mấy cây số ngửi thấy mùi khét mù mới ngó thấy phanh tay chưa hạ. Em táp xe vào rìa đường xuống xe thấy chỗ bánh xe bốc khói. Em lên xe đi tiếp chậm chậm để phanh nhanh nguội, nghe chừng phanh nguội em thử vẫn ngon ơ. Về đến nhà em tháo phanh kiểm tra lại thấy mòn và đen xỉn như bị nướng nhưng vẫn đi tốt. Sau lần ấy em cũng vẫn còn quên nhưng chắc đi nhiều nên em nhận ra ngay xe bị ì hơn cũng vấn tầm ga như mọi khi, ngó xuống lại phanh tay chưa hạ!
Em cũng hay quên, nên khắc phục bằng cách kéo thắng tay thật chặt.

Mr.Tuxedo.tq

Xe tăng
Xe em k nhả phanh tay nó kêu tít tít luôn, e rất thích vì thi thoảng đi xe khác mà quên là cứ thế đi @@ chỉ thấy hơi ì.
Tiến tới sau này phanh tay điện tử hết các cụ đỡ phải quên

cú đêm

Xe máy
Em vừa thoát được họa lớn, tì nữa thì trở thành vấn đề lớn!
Chuyện là em chạy xe cũng lâu, số sàn và số tự động đều qua hết nhưng sáng nay dậy muộn em mắt nhắm mắt mở ra khởi động xe đi làm, lùi xe thì cứ ỳ ra di chuyển rất chậm, em tưởng là có gì đó cản ở bánh nên cài số tiến lên tí. Em vừa mớm ga tiến lên thì nhìn vào tap lo thấy nguyên nhân chính097 2840528 là quên chưa hạ phanh tay.
Em giật mình hạ ngay phanh tay xuống nhưng chân ga vẫn giữ nên xe phi thẳng, trước mặt lại có anh công nhân đang dọn rác cách tầm 5m, may quá em đạp phanh hự cái, đầu xe cách anh ý chắc khoảng nửa m làm cho anh này chắc lúc đấy nghĩ tèo rồi!
Sau cú này thì em nhớ đời, mà đến h em vẫn chưa hiểu tại sao hn em lại xao nhãng thế chứ!
lúc đấy là zời bị mắt

Anhpt3

Xe máy
nguy hiểm quá [-O<[-O< nhiều lúc cũng mắt nhắm mắt mở, mong cụ chủ cẩn thận hơn!

Tình Nguyễn

Xe hơi
Cụ đang mơ màng muốn ngủ tiếp nên quên hả :x, Chúc mừng cụ và người cn kia không làm sao

ken 85

Xe hơi
Một chút xao nhãng là ân hận cả đời.

352

Xe hơi
Trước hết xin chia vui cùng chủ thớt vì đầu năm đã thoát nạn.
Nhà cháu mặc dù từ khi mới học lái đã cố học thói quen: Kiểm tra cần số trước khi nổ máy,.... nhưng vẫn dính đòn 2 lần:

[1] Lần 1: Theo thói quen thì là: Dừng xe => về số 0 => tắt máy => kéo phanh tay => Nhả phanh chân nhưng có 1 hôm thì lại là: Dừng xe => Để nguyên số, máy vẫn nổ => Kéo phanh tay =>Nhả phanh chân ======> kết quả là tí thì vỡ bức tường trước mặt

[2] Lần 2: Chở người đẹp => quên nhả phanh tay => chết máy ======> ngượng quá

phamhuy_712

Xe hơi
Tí nữa thì có cụ chém là cụ lái non. "giậu đổ bìm leo" cụ nhỉ.
Với em chuyện sao nhãng là bình thường, sao mà tỉnh táo mãi được. Chúc mừng cụ không sao.

santafelexus

Xe hơi
Kaka, mà sao phanh tay kéo mà ga ko rú ầm lên cụ nhỉ, em có lần còn chơi kiểu này cơ:
Xuống xe quên tắt máy, xe ko ga nên đi chậm nhưng may là trước mặt có con dốc nên xe đi cực châm nên em lại phi lên đạp phanh kịp. Phù... hoa mắt chóng mặt ù tai...:D

Trung DHNV

Xe buýt
Đúng là không nói mạnh được gì chuyện xe cộ các cụ nhể, mà chính những lúc mới mới lái lại ok vì từ từ thao tác, bài bản nên khó sai sót, khi quá thạo rồi theo bản năng thực hiện thao tác rất tốt nhưng đôi khi do mệt mỏi, vội, ngái ngủ, v.v...vẫn dính trường hợp sai sót như cụ chủ. Em nghe 1 vụ như đùa (nhưng khả năng là thật vì người kể đáng tin cậy :D): 1 cụ làm nghề lái xe, sau 30 năm, tính đến hôm về hưu gần như hồ sơ lái xe ngon choét vì ko để xảy ra vụ việc gì lớn, đúng lần đánh xe cuối cùng để về thì xảy ra chuyện. Cụ ý lùi xe vào chuồng (hầm cơ quan) quá quen thuộc nên lùi hơi nhanh, liếc gương ok rồi nhưng chả hiểu sao "bụp", dính ngay cháu bé tầm vài tuổi đang chơi trốn tìm gì đó nhao ra bất ngờ, hic :(
Chúc các cụ lái xe an toàn ạ!
Chính xác cụ ơ! Cơ quan nhà cháu cũng có cu LX già bị tương tự! Nhưng là bị với trẩu tre đi xe đạp trong sân CQ và bác tài thì đúng hôm giao xe để nghỉ chờ hưu. May mà trẩu tre chỉ đi viện! Với xe cộ thì không nói trước được gì các cụ nhẩy?:-/[-O<

poorcar

Xe điện
Nguyên tắc khi hạ phanh tay thì phanh chân cụ phải đạp rồi mới hạ phanh tay. Khi thi sát hạch GPLX ở đoạn depa lên dốc cụ đã phải làm thế rồi mà.[/QUOTE
Cụ Chọc ơi hồi em thi bằng lái bài đề pa lên dốc em dùng cách này: Cho xe lên giữa dốc đến gần vạch, đạp côn, đạp phanh, sau đó nhả côn từ từ cho đến khi nào thấy xe rung rung như muốn lên, thả nhanh phanh chân và đạp ga cho xe vượt dốc.
Kết quả em đạt 95 điểm thực hành!

ckvnvtbd

Xe buýt
Bài depa e cũng làm y cụ #poorcar. Lạ là đến jo e vẫn k thể dùng phanh tay khi depa được. May mà cũng chưa làm sao

2bmt

Xe hơi
Em vừa thoát được họa lớn, tì nữa thì trở thành vấn đề lớn!
Chuyện là em chạy xe cũng lâu, số sàn và số tự động đều qua hết nhưng sáng nay dậy muộn em mắt nhắm mắt mở ra khởi động xe đi làm, lùi xe thì cứ ỳ ra di chuyển rất chậm, em tưởng là có gì đó cản ở bánh nên cài số tiến lên tí. Em vừa mớm ga tiến lên thì nhìn vào tap lo thấy nguyên nhân chính là quên chưa hạ phanh tay.
Em giật mình hạ ngay phanh tay xuống nhưng chân ga vẫn giữ nên xe phi thẳng, trước mặt lại có anh công nhân đang dọn rác cách tầm 5m, may quá em đạp phanh hự cái, đầu xe cách anh ý chắc khoảng nửa m làm cho anh này chắc lúc đấy nghĩ tèo rồi!
Sau cú này thì em nhớ đời, mà đến h em vẫn chưa hiểu tại sao hn em lại xao nhãng thế chứ!
Mừng cho cụ. Thỉnh thoảng xao nhãng vậy nhưng cụ may mắn lắm

Kidsvn

Xe hơi
Nhanh 1 chút là ân hận cả đời, hic

InG2010

Xe tải
May cho cụ, chúc mừng cả cụ và anh công nhân đều an toàn.

linhkienxedien

Xe tải
Cụ Chọc ơi hồi em thi bằng lái bài đề pa lên dốc em dùng cách này: Cho xe lên giữa dốc đến gần vạch, đạp côn, đạp phanh, sau đó nhả côn từ từ cho đến khi nào thấy xe rung rung như muốn lên, thả nhanh phanh chân và đạp ga cho xe vượt dốc.
Kết quả em đạt 95 điểm thực hành!
Cách này hầu như hay dùng và dễ dùng, còn trong trường họ dạy dùng phanh tay để đề pa cơ. Hồi xưa em đi học lái, xe của ông thầy giáo không áp dụng được cách kéo phanh tay, mỗi lần kéo ông ấy lại đạp phanh phụ không thì xe tuột dốc ngay. Em cứ chê xe thầy đểu, ông ấy bảo thì toàn do học viên đi xe quên hạ phanh tay nên nó thế, cứ để vậy cho tiện. Khi nào mà có 1 mình là em lại dùng phanh chân
À mà có câu hỏi nhờ các cụ giúp, đấy là 1 số xe có phanh tay là phanh chân ví dụ như sorento thì sử dụng nó như thế nào khi đỗ? không lẽ chỉ về P thôi ạ? Em chưa đi em này nên không biết. Cảm ơn các cụ

Chỉnh sửa cuối:

Batien

Xe tải
Em cũng thỉnh thoảng vẫn quên nhưng phát hiện ngay chứ em thấy nhiều cụ quên rồi mà vẫn đạp ga đi được mới giỏi.

shinnok

Xe hơi
Quả đấy chắc bác công nhân vãi cả ra quần ấy nhỉ! Phải cháu là ướt hết rồi...