Em vừa bị pha tí tèo, chia sẻ với các cụ!

poorcar

Xe điện
Em vừa thoát được họa lớn, tì nữa thì trở thành vấn đề lớn!
Chuyện là em chạy xe cũng lâu, số sàn và số tự động đều qua hết nhưng sáng nay dậy muộn em mắt nhắm mắt mở ra khởi động xe đi làm, lùi xe thì cứ ỳ ra di chuyển rất chậm, em tưởng là có gì đó cản ở bánh nên cài số tiến lên tí. Em vừa mớm ga tiến lên thì nhìn vào tap lo thấy nguyên nhân chính là quên chưa hạ phanh tay.
Em giật mình hạ ngay phanh tay xuống nhưng chân ga vẫn giữ nên xe phi thẳng, trước mặt lại có anh công nhân đang dọn rác cách tầm 5m, may quá em đạp phanh hự cái, đầu xe cách anh ý chắc khoảng nửa m làm cho anh này chắc lúc đấy nghĩ tèo rồi!
Sau cú này thì em nhớ đời, mà đến h em vẫn chưa hiểu tại sao hn em lại xao nhãng thế chứ!

o_to_ghe

Xe buýt
Nhiều khi đãng trí thế đấy cụ ạ? Em lên xe nổ máy xong là em hạ phanh tay ngay nhớm ga mấy phát rồi quan sát gương rồi vào số...

AnhTiếnMobile

Xe điện
Mừng cho nhà cụ vì chưa để lại hâụ quả đáng tiếc nhiêù khi vẫn phi ầm ầm mà ngó xuống phanh tay vẫn chưa hạ

anhtho

Xe ngựa
Chúc mừng cụ thớt thoát hạn. Nhưng quả thực lỗi xe vọt do hạ phanh tay đột ngột thì đa phần là AT. Các cụ chạy AT nên cẩn thận hơn.

bachkhoak40

Xe điện
Nói thật em đi xe cũng nhiều năm cả MT lẫn AT nhưng đôi khi vẫn đãng trí quên hạ phanh tay, như mải nghe đt hay nói chuyện chẳng hạn, tuy nhiên đi 1 tí là em nhận ra ngay vì mình quen xe, nó hắt hơi cái là mình biết ngay.

inbeo

Xe hơi
Cụ sao nhãng quá, thỉnh thoảng em cũng có lúc lơ tơ mơ thế đấy ạ, tí tèo

hbu082

Xe container
Chắc một phần do cụ còn ngái ngủ chưa tỉnh táo. Thế nên đi xe mà hôm nào người hơi mệt mệt tí là cũng lo phết, rất khó tập trung.

h_mdc

Xe điện
Quên hạ phanh tay là chuyện chắc nhiều người mắc, mà chẳng phải 1 lần đâu ạ. Có lần đang đi em dừng lại giải quyết nỗi buồn, sau lên xe đi tiếp, phải mấy cây số ngửi thấy mùi khét mù mới ngó thấy phanh tay chưa hạ. Em táp xe vào rìa đường xuống xe thấy chỗ bánh xe bốc khói. Em lên xe đi tiếp chậm chậm để phanh nhanh nguội, nghe chừng phanh nguội em thử vẫn ngon ơ. Về đến nhà em tháo phanh kiểm tra lại thấy mòn và đen xỉn như bị nướng nhưng vẫn đi tốt. Sau lần ấy em cũng vẫn còn quên nhưng chắc đi nhiều nên em nhận ra ngay xe bị ì hơn cũng vấn tầm ga như mọi khi, ngó xuống lại phanh tay chưa hạ!

vip tien sinh

Xe ngựa
Nếu quen xe chưa nhả phanh tay biết ngay.

Canhdieuvang

Xe buýt
Là một bài học đó cụ. Đôi khi không cứ là lái mới hay cũ nhé đãng trí tý là mệt lắm. Chúc cụ lái xe bon bon

40f

Xe tải
Cụ chắc có bằng lâu. Nhưng lái lâu lâu thì em không tin mấy ạ. Nhất là xe của cụ thì lên xe lùi rồi mà ko hạ phanh tay

F.ACURA

Xe container
Chúc mừng cụ thớt thoát hạn. Nhưng quả thực lỗi xe vọt do hạ phanh tay đột ngột thì đa phần là AT. Các cụ chạy AT nên cẩn thận hơn.
E rất ít khi dùng phanh tay ( chính xác hơn gọi là phanh đỗ vì có cả loại dùng.. chân), trừ khi đỗ ở nơi dốc quá ;))
AT thì để P rồi, MT thì e hay tắt máy rồi vào số. Như vậy dfowx bị hiên tượng dính má phanh khi đỗ lâu.

hbu082

Xe container
E rất ít khi dùng phanh tay ( chính xác hơn gọi là phanh đỗ vì có cả loại dùng.. chân), trừ khi đỗ ở nơi dốc quá ;))
AT thì để P rồi, MT thì e hay tắt máy rồi vào số. Như vậy dfowx bị hiên tượng dính má phanh khi đỗ lâu.
Nguy hiểm ở chỗ nếu cụ đỗ ở đường, chẳng may có cụ nào nhầm chân ga húc vào mít thì lại đi cái hộp số.

nuocthai

Xe hơi
em nhớ hồi mua xe, đi quên không hạ hết phanh tay thấy xe cứ Ping suốt, nghĩ bụng bảo "định mệnh" vừa mua xe đã hỏng rồi. May đi đến đèn đỏ theo bài em lại kéo phanh tay và lần này thì hạ hết xuống thấy xe không Ping nữa. Thật là.....

liming

Xe hơi
Xe của các cụ quên hạ phanh tay nó không kêu ạ? Em thấy thường là chưa hạ phanh tay thì có chuông báo mà.

robeo1958

Xe điện
Đúng là không nói mạnh được gì chuyện xe cộ các cụ nhể, mà chính những lúc mới mới lái lại ok vì từ từ thao tác, bài bản nên khó sai sót, khi quá thạo rồi theo bản năng thực hiện thao tác rất tốt nhưng đôi khi do mệt mỏi, vội, ngái ngủ, v.v...vẫn dính trường hợp sai sót như cụ chủ. Em nghe 1 vụ như đùa (nhưng khả năng là thật vì người kể đáng tin cậy :D): 1 cụ làm nghề lái xe, sau 30 năm, tính đến hôm về hưu gần như hồ sơ lái xe ngon choét vì ko để xảy ra vụ việc gì lớn, đúng lần đánh xe cuối cùng để về thì xảy ra chuyện. Cụ ý lùi xe vào chuồng (hầm cơ quan) quá quen thuộc nên lùi hơi nhanh, liếc gương ok rồi nhưng chả hiểu sao "bụp", dính ngay cháu bé tầm vài tuổi đang chơi trốn tìm gì đó nhao ra bất ngờ, hic :(
Chúc các cụ lái xe an toàn ạ!

F.ACURA

Xe container
Nguy hiểm ở chỗ nếu cụ đỗ ở đường, chẳng may có cụ nào nhầm chân ga húc vào mít thì lại đi cái hộp số.
Nếu lo vậy thì khi e đỗ xe (AT) e vẫn phải để số N rồi kéo phanh đỗ ah cụ? Chậc chậc.. Quan ngại..

Vivuvip

Xe buýt
Bài học cho nhiều cụ, kể cả đã lái xe 20 năm!
Kinh nghiệm là khi mới lái vài năm thì hay đi cẩn thận còn khi có thâm niên, quá quen thuộc với việc lái xe thì hay lơ đãng bỏ tắt quy trình... có thể dẫn đến thảm họa!

hbu082

Xe container
Nếu lo vậy thì khi e đỗ xe (AT) e vẫn phải để số N rồi kéo phanh đỗ ah cụ? Chậc chậc.. Quan ngại..
Nhiều xe giờ để N không tắt và rút chìa khóa ra đc cụ ạ, cụ vẫn để P nhưng kéo phanh tay, chẳng may có bị húc thì phanh tay nó cũng giữ bánh xe rồi, nên giảm tối đa lực dội ngược từ bánh xe vào hộp số.