[Funland] Em vừa bị điện giật

vieteuro

Xe container
Cụ Gà rán chắc thạo món này nhỉ. ;))
Điện nhà em đấu cũng dễ có thâm niên hơn 20 năm rồi chứ chả đùa.
Món đấu điện vặt cũng ngại kêu thợ, nên em toàn tự xử. :)
Dạo làm nhà năm 2004, em làm điện của nhà mình luôn, chôn chìm mà 16 năm sau, chưa có sự cố gì về điện.
Giờ chạy ống mới thấy hơi phúc tạp chứ xưa đi điện đơn giản cụ nhỉ

dangdixemay

[Tịch thu bằng lái]
Kiểu kia bấm nút là bùm thôi. Tốt nhất bác ko rành về điện thì nên tìm hiểu kỹ trước mướn thợ ng ta làm mẫu 1 lần. nhìn cái công tắc của bác ko có tải gì phía sau hết trời ạ, khác gì nối tắt

Yello

Xe tải
Cái lò vi sóng nhà em mở ra mà chạm vào thành trong của lò là bị giật điện nhe. Đang chạy chế độ nướng mà chạm lên nóc cũng bị giật nhẹ. Em nên làm gì ạ?
Đồ cũ thì hay bị ẩm ướt, bụi bẩn, mạt kim loại .... bám vào . Xử lý tạm thời thì đem sấy, làm kỹ thì phải tháo ra thì mới xử lý triệt để được một thời gian ,nhiều khi phải là thợ mới có đủ đồ. Làm cũng mất thời gian vì nó cũ, tháo con ốc không xong. Tháo ra được thì nó gãy vỡ thêm cái gì đó....

• Vodka
Reactions: TPS

TPS

Xe điện
Đồ cũ thì hay bị ẩm ướt, bụi bẩn, mạt kim loại .... bám vào . Xử lý tạm thời thì đem sấy, làm kỹ thì phải tháo ra thì mới xử lý triệt để được một thời gian ,nhiều khi phải là thợ mới có đủ đồ. Làm cũng mất thời gian vì nó cũ, tháo con ốc không xong. Tháo ra được thì nó gãy vỡ thêm cái gì đó....
Vâng, em dốt về điện và máy móc ạ. Giờ dịch dã thấy mình không tự xử được cũng bất tiện :(

pbinh979

Xe tăng
Điện đóm này không đùa được cụ nhé.
Thứ nhất: nên có chút kiến thức, xem thợ làm cũng học mót được khối.
Thứ 2: khi thi công nên kiếm cái ghế gỗ (là tốt nhất, nó chắc chắn, ngồi cho nó dễ làm) or nhựa. Có điều kiện thì ngắt át tổng hoặc át tầng. Em có chút nghề nên vẫn đấu sống (ngồi ghế) nhưng phải quát vợ con: XA TA RA, XA KU TA RA. không là thành thạch sùng đấy.
thứ 3: rất ghét ổ điện loại cầu đấu = đoạn dây ngắn, nó vướng víu và dễ chập. ổ mới nó có cầu nối sẵn = đồng thanh vừa gọn vừa dễ làm.
thứ 4: dù ngắt hết át, lưu ý vẫn có khả năng giật nếu có đồ tích điện, dạng như cái tụ .v.v. nhưng giật ko mạnh (vẫn bắn tung tay như thường).

Yello

Xe tải
Vâng, em dốt về điện và máy móc ạ. Giờ dịch dã thấy mình không tự xử được cũng bất tiện :(
Cụ cứ rút điện ra rồi xử nó thôi. Thời gian đang nhiều, cứ phải lôi ra mà dùng.
Cụ tháo từng chút một, vừa tháo ra vừa ngâm cứu. Hàng tốt thì tháo lắp tha hồ mà không sợ hỏng hóc đâu. Nếu xử được nó thì ăn cơm rất ngon. Nếu nó hy sinh vì nghệ thuật thì sẽ có một món đồ mới chạy được về nhà cụ.

Trục

Xe ba gác
Cháu biết sơ sơ thôi cụ ạ. Ngày còn đi học c2 cực dốt toán lý hoá nhưng hay mầy mò nên đã tự đấu đc điện đóm trong nhà và hộ người khác. Nhưng mỗi lần đấu điện vẫn có cảm giác sợ sợ bị nó "cắn" kể cả việc ngắt nguồn rồi. Thợ chuyên nghiệp thì họ ko sợ như thế vì vậy nhiều ông ko cánh mà bay từ ngọn cột điện xuống đất. Nhớ thời 1990 quê cháu bắt đầu có điện. Mấy ông chèo cột đấu lèo làm liều nên 2-3ông giờ thành tật nặng.bởi vậy cháu mới nói "đừng đùa với điện". Cụ tự làm hệ thống điện trong nhà thì ngon hơn thợ làm là cái chắc. 1số ông làm điện nc ẩu là sau này mình lãnh đủ hậu quả. Nhà bà chị cháu mới xây trả hiểu kiểu gì 1 cái cột cổng cứ sờ vào là nó tê tê. Ko nhấc người nên kệ. Hôm rồi bật bóng cổng bị nhảy át mới cắt nguồn cấp của nó. Vậy là phải bỏ đường âm của cái bóng cột. Gọi ông làm điện chưa thấy đến khắc phục.
Việc đứt ngầm thì chủ yếu ông nề phá ông điện. Chứ ông điện thì thường sẽ không bị thế, trừ khi là quá dốt. ;))

Giờ chạy ống mới thấy hơi phúc tạp chứ xưa đi điện đơn giản cụ nhỉ
Chính ra chạy ống mới là đơn giản hơn xưa chứ Cụ, chỉ là giờ nhiều loại tải, nên phải tính đường kính dây cho phù hợp.
Cá biệt, nhiều nhà đi dây 10mm, 6mm, 4mm, 2,5mm, 1,5mm, 1mm. Nên lượng vật tư mua là khá rát ruột.

Điện nhà em thì cứ có ổ là dùng được tải to nhất như điều hòa 24000 vì dây trục tầng đều đi dây 4.

vihali

Xe container
Các cụ cho em hỏi: Em sửa cái công tắc điện âm tường trên tầng 3. Đã ngắt cầu dao tầng 3 ( chưa ngắt cầu dao tổng), thử không có điện rồi mới tháo ra. Vậy mà bị giật cho tê người khi em cho tuốc nơ vít vào vặn ốc. Lý do vì sao các cụ nhỉ? Hay tại em chưa ngắt cầu dao tổng?

Em thay cái công tắc này thì chỉ cần cắm hai dây nguồn vào ổ L và ổ N là được đúng không các cụ?

Đấu thế này tắt đèn và nhiều thiết bị cùng một lúc được mà các cụ. Lúc bật lên thì hơi vất vả tí.

Nongdantb

Xe tăng
Thằng thợ điện học việc nó đấu ngắt mát chứ k ngắt nóng thì cụ dính như thường.