[Thảo luận] Em vừa bị Công an giữ bằng lái - các Bác cứu em với

4eyes10

Xe buýt
Em chả biết xxx hội ý hội tứ thế nào, nhưng mà cụ chủ đã có đơn khiếu nại rồi, mà theo Luật Khiếu nại thì sau 10 ngày kể từ ngày nhận đơn, người giải quyết khiếu nại phải có trả lời bằng văn bản cho người khiếu nại (kể cả chưa đưa ra cách giải quyết).

Mà bây h cũng gần hết 10 ngày rồi. Nếu lúc đó mà ko có trả lời bằng văn bản, cụ chủ lại lôi Luật khiếu nại ra phang tiếp về tội vô trách nhiệm trong việc giải quyết khiếu nại, tội cứ gọi là ngày càng dày <:-P
Hình như cụ hơi nhầm 1 tí: Trong vòng 10 ngày kể từ ngày nhận đơn thì cấp giải quyết khiếu nại phải thông báo bằng văn bản cho người khiếu nại biết đã tiếp nhận, thụ lý giải quyết hoặc không giải quyết, nêu rõ lý do...Còn thời hạn ra Quyết định giải quyết kn là 30 ngày và không được quá 45 ngày đối với vụ việc phức tạp

pupil

Xe điện
Quả có vậy cụ ạ. Vì ko ai cho nó sống lương thiện cả :(
Ố ồ ôi ... cụ nói to quá. Đây nhiều âm binh lắm đới ... Dạ em văn dốt chữ nát dưng mà thấy cụ Ứng dụng Tú tài phân tích còn hay hơn cả mấy tay nhà báo, chỉ thiếu nhõn phần kết luận (Yes or No) thôi ợ ! b-)

Chỉnh sửa cuối:

PhaThienTuong

Xe đạp
Đọc chuyện này em cực kỳ thông cảm với bức xúc của bác chủ và các bác trên OF. Mịe em thề là sau này em không bao giờ cho con gái em lấy rể là Hugo.

Thế nhưng túm cái váy lại thì ở xã hội mình cái gọi là "Dân chủ" còn tượng trưng lắm. Em cũng học Luật, Thạc sỹ hẳn hoi cơ và chuẩn bị đi thi lấy chứng chỉ Luật sư, nhưng em khẳng định với bác chủ rằng dính vào án hành chính, đi kiện cơ quan hành pháp, thì chưa biết Thắng-thua ra sao nhưng bác sẽ mất rất nhiều time + nơ ron thần kinh. Bác thấy đấy, đang ở giai đoạn chuẩn bị tranh tụng thôi nhưng thời gian bác bỏ cho nó đã mất đứt 2 buổi chiều rồi. Thời gian đó mình làm được ối việc tốt hơn cho bản thân và gia đình. Suy cho cùng thì lộc bất tận hưởng, em thì em quẳng nó 1 củ cho nó giải quyết nhanh trả lại giấy tờ mình còn về đưa trẻ nhỏ đi công viên chơi.

Hix, em nói thế này chắc sẽ bị nhiều bác ném đá lắm.

pupil

Xe điện
Đọc chuyện này em cực kỳ thông cảm với bức xúc của bác chủ và các bác trên OF. Mịe em thề là sau này em không bao giờ cho con gái em lấy rể là Hugo.

Thế nhưng túm cái váy lại thì ở xã hội mình cái gọi là "Dân chủ" còn tượng trưng lắm. Em cũng học Luật, Thạc sỹ hẳn hoi cơ và chuẩn bị đi thi lấy chứng chỉ Luật sư, nhưng em khẳng định với bác chủ rằng dính vào án hành chính, đi kiện cơ quan hành pháp, thì chưa biết Thắng-thua ra sao nhưng bác sẽ mất rất nhiều time + nơ ron thần kinh. Bác thấy đấy, đang ở giai đoạn chuẩn bị tranh tụng thôi nhưng thời gian bác bỏ cho nó đã mất đứt 2 buổi chiều rồi. Thời gian đó mình làm được ối việc tốt hơn cho bản thân và gia đình. Suy cho cùng thì lộc bất tận hưởng, em thì em quẳng nó 1 củ cho nó giải quyết nhanh trả lại giấy tờ mình còn về đưa trẻ nhỏ đi công viên chơi.

Em chả dám ném đá, dưng mà em chưa thấy ai xui khách hàng đừng đến cửa hàng nhà mình cả ... thôi chả lo việc bao đồng nữa! em té ...

PhaThienTuong

Xe đạp
Không đâu ạ, em làm nghề Luật nhưng là In-house Lawyer cho Cty thép chứ không phải là Luật Sư có văn phòng luật chuyên hành nghề.

Vì là tham gia OF nên em cũng muốn có ý kiến cá nhân em để bác tham khảo thôi, chứ nếu bác đi hỏi tụi LS thì tất nhiên chúng nó sẽ ủng hộ ý định đi kiện của bác rồi (vì bác mang money đến cho nó ngu gì phản đối). Nhưng em khẳng định lại với bác là khả năng bác kiện thành công rất thấp trong khi khả năng bác mất tiền nhiều hơn số tiền phạt là cao (vì chưa cần biết bác có kiện thắng hay không thì bác cũng phải trả phí cho LS)

zoom

Xe hơi
Không đâu ạ, em làm nghề Luật nhưng là In-house Lawyer cho Cty thép chứ không phải là Luật Sư có văn phòng luật chuyên hành nghề.

Vì là tham gia OF nên em cũng muốn có ý kiến cá nhân em để bác tham khảo thôi, chứ nếu bác đi hỏi tụi LS thì tất nhiên chúng nó sẽ ủng hộ ý định đi kiện của bác rồi (vì bác mang money đến cho nó ngu gì phản đối). Nhưng em khẳng định lại với bác là khả năng bác kiện thành công rất thấp trong khi khả năng bác mất tiền nhiều hơn số tiền phạt là cao (vì chưa cần biết bác có kiện thắng hay không thì bác cũng phải trả phí cho LS)
Ai cũng như ông này chả trách được cái xã hội nó đại loạn.

pupil

Xe điện

Chắc chắn đi kiện thì mất thời gian và tiền rồi ai chả biết, dưng mờ cái tính em thiệt thì chịu được chứ tức thì em .ếch chịu được, chả biết các cụ khác thế nào! thôi em té ... thật đây!

blackhole

Xe máy

Em xin phép ném viên đá nhỏ với cụ thế này
Cái suy nghĩ như của cụ nó mang nặng chủ nghĩa cá nhân, vụ lợi lắm (vì cái lợi của bản thân mà ko quan tâm thậm chí gây hại cho xã hội và cộng đồng). Nếu ko đấu tranh với cái sai đến cùng thì cái sai nó cứ thế tiếp diễn, đến lúc nào đấy thì cái bằng thạc sĩ luật của cụ cũng chỉ để gấp máy bay thôi chứ còn doạ được ai. (sorry cụ)
Em rất quý trọng cụ chủ thớt vì dám đấu tranh chống lại cái sai (mặc dù bà xã ngăn cản vì mất tgian và phiền hà). Mong cụ thắng lợi
Về vụ này thì em thấy có 2 vấn đề
1. Trách nhiệm của các cơ quan chức năng như Sở GTVT, Công an... chưa làm tròn như chưa cắm biển cấm dừng đỗ tại "tuyến phố văn minh" theo đúng tinh thần văn bản mặc dù văn bản đã có từ rất lâu (họ ăn lương nhà nước nhưng tại sao ko làm?). Em rất ủng hộ việc cấm dừng đỗ tại một số tuyến phố mật độ tham gia GT cao, thường xuyên tắc đường, việc dừng đỗ gây cản trở giao thông. Chứ ko phải khoác cái tên là tuyến phố Văn Minh mà có hiệu lực cấm dừng đỗ xe dưới lòng đường ngay. (Đường La Thành có gọi là Văn Minh ko các cụ).
2. Cách hiểu và vận dụng văn bản luật của lực lượng chức năng (CSGT, CA phường, GTCC...) là cố tình hiểu và vận dụng sai. Cái này là cái cụ chủ Thớt đang khiếu nại để đòi lại công lý đây ạ. Để cái Quyết định tuyến phố văn minh đó có hiệu lực thi hành thì cơ quan chức năng phải cắm biển báo.... Tuân thủ quy định của Luật Giao thông đường bộ. Chứ ko thể làm trái luật được. Các vấn đề mổ xẻ các cụ đã nói cả rồi.
Còn 1 vấn đề e ko hiểu các cụ cho em hỏi là Có phải sở tư pháp với bộ tư pháp là cơ quan tuýt còi các văn bản trái luật ko. Quyết định 2053 tại sao ko được gửi cho các cơ quan này để báo cáo?

ung_dung_tu_tai

Xe tăng
1. CSGT đang thực thi pháp luật, Họ chiểu theo nhưng điều họ phải làm của họ là bác chủ thớt đang vi phạm, họ có cai lý của họ khi Họ lập biên bản. bác chủ thớt chiểu theo nhưng điều bác hiểu biết, theo cái lý của bác ấy nên không chịu, và họ đồng ý cho bác ghi những điều phản đối của bác vào biên bản. Cả 2 ý kiến đã được ghi nhận bằng giấy trắng mực đen rồi, như thế bước này hai bên bình đẳng, mỗi bên có lý của mình nhé, không ai chịu ai, không ai ép buộc ai phai theo ý mình. Đúng sai giải quyết sau, lập biên bản giữ giấy tờ giải phóng hiện trường là đúng nhé. Bác khiếu nại, người ta nhận đơn, còn nói rõ là việc này do Thanh tra làm việc. Như thế bác vẫn đang được thực thi cái quyền của bác chứ có cấm bác khiếu nại đâu. Chưa biết kết quả thế nào nhưng đến nay chưa thấy bác chủ thớt bị ép gì cả. Chúng ta chưa ai biết cái biên bản ghi gì, (chỉ thấy bác chủ thớt kế và nói bác ấy cũng ghi ý kiến của bác ấy vào đó rồi) Thế tại sao ta cứ khăng khăng là bác chủ thớt đúng nhỉ.
2. Vấn đề ý thức người giao thông không phụ thuộc vào pháp luật. Ăn trông nồi ngồi trông hướng. Chắc chắn mọi người không ít lần bực mình với các kiểu đỗ dừng xe theo kiểu : đường chung, không cấm, bố mày thích đỗ thì đỗ, đường còn lại chúng mày đi thế nào kệ chúng mày. Đỗ thế có không ai bắt bẻ được nhưng như thế người ta mới gọi là ý thức, là văn hóa.
3. Có tiền là mua được xe ngay, nhưng chắc không mua được ý thức, văn hóa tham gia giao thông

KiaCD5numberone

Xe tăng
Ai cũng như ông này chả trách được cái xã hội nó đại loạn.
Thì sự thật là loạn từ lâu rồi mà cụ. Cụ PhathienTuong phân tích theo suy nghỉ của cụ ý chứ không có ý là bàn lùi, mà em thấy đúng là như vậy đấy.
Cái chính là vạch ra những tình huống xấu nhất để cụ chủ thớt lương trước được khó khăn để mà tính đường đi nước bước cho chuẩn.

PhaThienTuong

Xe đạp
Ối, cụ ném viên to thế.

Em ko mang bằng ra doạ đâu cụ đừng nói thế. Em thấy các cụ đều ủng hộ Chủ thớt đi kiện cơ quan hành chính với ý nghĩ bảo vệ công lý cho xã hội. Đó là mặt tích cực của vấn đề (mặt này cả xã hội hưởng). Nhưng chưa ai nêu ra mặt tiêu cực là sẽ mất time và tiền bạc (mặt này cụ chủ chịu). Em không ủng hộ cụ cũng không bàn lùi. Em chỉ nêu ra cho cụ chủ ngâm cứu thôi.

dongkijote

Xe điện
Cụ PM em số DTDD của cụ để em thuyết phục một đồng chí Luật Sư (có văn phòng Luật hẳn hoi) trong hội Ếch support cụ!
Số Cellphone của E: 093.3.11.1968 (Em sinh ngày 03/11/1968)- Gphone: 04.39942518

gia doi

Xe điện
hjx! không có biển báo cấm đỗ cố định ở đầu ngã 3 hay ngã 4 như các bác nói, nhưng nó có cái biển tạm mà theo luật thì bác phải tuân thủ cái biển tạm bác ạ! điều này e nghĩ không cần trích dẫn lại luật phải không bác! tốt nhất là bác vui vẻ nộp phạt rồi lấy giấy tờ về, chứ kiện tụng mất thời gian!
E không đồng ý với bác về những câu nói trên nếu ai cững như bác thì cần gì phải có luật GTĐB làm gì? cứ mấy ông xxx phạt thì phải nộp ah? Bác thấy sai mà còn ủng hộ cái sai thì e thấy chán quá bác làm nhụt tinh thần của cụ chủ thớt rùi. Theo e cụ chủ thớt cứ làm tới cùng có gì ae trên off sẽ lệ quyên e cững có tý kinh phí để ủng hộ cụ chủ thớt và lẽ phải

dongkijote

Xe điện
Cảm ơn các Cụ đã quan tâm đến vấn đề của em! (giờ là của chung OF rồi). Như em đã đặt vấn đề ngay từ khi làm bài viết này: Em chỉ muốn Pháp luật được thực thi nghiêm chỉnh thôi, sau thì em nghĩ còn vì cả OF của chúng ta nữa nên em muốn vụ này công lý sẽ thuộc về lẽ phải. Em rất tự tin ở vụ này, dù có tốn kém hay mất time ảnh hưởng đến nhiều vấn đề nữa (các Cụ đừng mách xxx em là CCNN và là đảng viên **** ... nhé) vì em luôn có các Cụ sát cánh rồi. Cảm ơn các Cụ vì tất cả! (cả các Cụ chưa biết về đường Xuân Thủy - Điểm em đỗ xe, chưa biết về em - Luôn có ý thức muốn chấp hành Luật GT khi tham gia giao thông ...)

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cảm ơn các Cụ đã quan tâm đến vấn đề của em! (giờ là của chung OF rồi). Như em đã đặt vấn đề ngay từ khi làm bài viết này: Em chỉ muốn Pháp luật được thực thi nghiêm chỉnh thôi, sau thì em nghĩ còn vì cả OF của chúng ta nữa nên em muốn vụ này công lý sẽ thuộc về lẽ phải. Em rất tự tin ở vụ này, dù có tốn kém hay mất time ảnh hưởng đến nhiều vấn đề nữa (các Cụ đừng mách xxx em là CCNN và là đảng viên **** ... nhé) vì em luôn có các Cụ sát cánh rồi. Cảm ơn các Cụ vì tất cả! (cả các Cụ chưa biết về đường Xuân Thủy - Điểm em đỗ xe, chưa biết về em - Luôn có ý thức muốn chấp hành Luật GT khi tham gia giao thông ...)
Em đã gửi email các thông tin của cụ cho Luật Sư "Ếch" rồi! Cụ ý ngày xưa làm cái vụ công an phường Giang Biên đới! Có thể cụ ý sẽ kêu ông bạn phóng viên Báo Lao Động góp vui nữa!!!
Em biết để bắt người nhà nước nhận tội là rất khó! Nhưng chí ít phải trả lại công lý cho cụ bằng việc hủy cái quyết định xử phạt kia!!!

PS: Cụ gửi các giấy tờ liên quan cho em để em gửi LS và up lên đây cho bà con nghía và góp ý cho cụ! Em gửi email cho cụ mà hình như cụ không đọc à???

dongkijote

Xe điện
PS: Cụ gửi các giấy tờ liên quan cho em để em gửi LS và up lên đây cho bà con nghía và góp ý cho cụ! Em gửi email cho cụ mà hình như cụ không đọc à???[/QUOTE]
Cụ cho em xin lại E_mail đi, em không thấy mail nào của Cụ cả. Em sẽ gửi tài liệu qua cho Cụ: Y.M: dongkijote@yahoo.com

Ngoc Phan XLS

Xe container
PS: Cụ gửi các giấy tờ liên quan cho em để em gửi LS và up lên đây cho bà con nghía và góp ý cho cụ! Em gửi email cho cụ mà hình như cụ không đọc à???
Cụ cho em xin lại E_mail đi, em không thấy mail nào của Cụ cả. Em sẽ gửi tài liệu qua cho Cụ: Y.M: dongkijote@yahoo.com[/QUOTE]

Em vừa gửi lại email cho cụ đấy! Cụ check đi!

Ngoc Phan XLS

Xe container
Ối, cụ ném viên to thế.

Em ko mang bằng ra doạ đâu cụ đừng nói thế. Em thấy các cụ đều ủng hộ Chủ thớt đi kiện cơ quan hành chính với ý nghĩ bảo vệ công lý cho xã hội. Đó là mặt tích cực của vấn đề (mặt này cả xã hội hưởng). Nhưng chưa ai nêu ra mặt tiêu cực là sẽ mất time và tiền bạc (mặt này cụ chủ chịu). Em không ủng hộ cụ cũng không bàn lùi. Em chỉ nêu ra cho cụ chủ ngâm cứu thôi.
Cụ chủ ngâm kíu rất kỹ rồi cụ nhá!
Bỏ qua chuyện cụ chủ thớt thiệt hại về mọi mặt thì cụ có ủng hộ cụ chủ thớt làm rõ chuyện này không???

totruongto3

Xe buýt
Hay quá, càng ngày vấn đề càng hay và có lợi cho quân ta. Up lên đầu để mọi người biết. Em nghĩ có cụ nào đứng ra tổng hợp lại các vấn đề để anh em theo dõi cho dễ thì tốt quá

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cụ cho em xin lại E_mail đi, em không thấy mail nào của Cụ cả. Em sẽ gửi tài liệu qua cho Cụ: Y.M: dongkijote@yahoo.com
Em đã nhận được email của cụ! Đã chuyển cho LS và nhắn nhủ cụ ý rồi!
Em hy vọng cụ ý sẽ hết sức giúp cụ cả về tinh thần lẫn vật chất!